CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

tamin
Eyrex
darkindavil
Xano
Forbesii
By~ne
Formthejok
NoRWAN
peerovski
siwawuth
mynamekor
[PH]anToM_Wor[TH]
MikZ
hana5394
Kore
bluearmor
WanTaLeng
trio-jam
rainynight
YunozukaE
gingkrab
desadoria
pattanakorm
Guro_Boy
vantimiglia
inbloom
finel
peterpan-killer
32 posters

หน้า 2 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

Go down

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Empty Re: มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Sat 28 Feb 2009 - 15:28

ขอบคุณครับที่เข้ามาช่วยเยี่ยมชม คามจริงงานนี้ถ้าไม่ได้ฟินช่วยลงสิกะใส่คำพูดละก็ผมควเหนื่อยตาย
จริงๆผมวาด2วันหรือเดือนนึงงานก็ได้คุณภาพไม่ต่างกันหรอกครับ(จำนวนหน้าเท่าเดิมด้วย)
ไงนออริชิ้นต่อไปผมจะตั้งใจวาดให้เต็มที่สุดฝีมือเลยครับ พบกันในเวตาลเล่ม4 กะ พยัคฆ์เล่ม2ได้ครับ
:[o __ o]:
ปล.ถ้าใครมีเทคนิกอะไรช่วยลงด้วยเถอะคร้าบ ถ้าเป็นคอมิกจะดีมากๆเลยครับ
คุณsiwawuth
จะลงเหรอครับเชิญเลยๆยินดีมากครับ haha
Silver Star
Silver Star

ขึ้นไปข้างบน Go down

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Empty Re: มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

ตั้งหัวข้อ by Kore Sat 28 Feb 2009 - 21:15

ลานร่มที่รักยิ่งของคณะเรากลายเป็นโรงเรียนไทยอินเตอร์ไปซะแล้ว... waiting alone
Kore
Kore
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by finel Sat 28 Feb 2009 - 21:22

;w; ขออภัยที่แอบเนียนค่ะ(ไม่เนียนแหงๆมีคนจับได้ตั้งหลายคน)
งานรีบไปนิดเลยไม่มีเวลาหาข้อมูลสถานที่ค่ะ (หาฉากในอากู๋ได้อันไหนก็หยิบมาเลย)
/me โบ้ยให้ปีเตอร์ผิดคนเดียว(อ่าว) ahh
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Sat 28 Feb 2009 - 21:31

กรร....ไรฟะตกมาตายพร้อมกันฉิ
โดนจับผิดจนได้..... Basketball leave me  alone
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sat 28 Feb 2009 - 22:47

คือว่า ไม่มีอะไรครับ พอดีผ่านไปในยูทูปแล้วเห็นเค้าร่างสาวน้อยน่ารักดี เลยเอามาลงให้ดูกันอะครับ
ลองทรรศนาดูเน่อ อิอิ Very Happy
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sat 28 Feb 2009 - 22:55

OC สินะนี่

ขอบคุณความชอบส่วนตัวของ อ.หวัง มากเลยครับ ทำให้เราได้ดูของดีๆ
(หมายถึงการร่างภาพน่ะ)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sun 1 Mar 2009 - 10:51

Kore พิมพ์ว่า:ลานร่มที่รักยิ่งของคณะเรากลายเป็นโรงเรียนไทยอินเตอร์ไปซะแล้ว... waiting alone

ลานร่มของคณะ? คณะอะไร ม.ไหนเหรอครับ อยากรู้ๆ
MikZ
MikZ
Shooting Star

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by bluearmor Sun 1 Mar 2009 - 15:50

ดีจังเลยอ่า วิธีวาดแบบนี้อ่ะ

เป็นผม หากลบเปลี่ยนท่าหลายๆทีขนาดนั้น
กระดาษขาดไปแหล่วว
please
bluearmor
bluearmor
Golden Star
Golden Star

birth : 18/03/1992
Placement : โอ๊ะ โอ!!

ตั้งหัวข้อ by peerovski Sun 1 Mar 2009 - 18:12

อยากจะลงเทคนิคมั่งจัง

แต่แคปภาพโฟโต้ช็อปไม่เป็นอะ

(ว่าจะมาลงพวก special effect กับพวก สกรีนคอมสไตล์peerovski ให้ชมน่ะ
แบบมีคนรีเควส มามากมายเลยอะค้าบ ...บางท่ามันเว่อร์ๆพิกล)
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Mon 2 Mar 2009 - 8:36

ก็กดปุ่ม Print Screen เอาก็ได้นี่ครับ (แต่มันจะไม่ติดพวกเคอร์เซอร์เม้าส์ตอนแดร๊ก แค่นั้นอะครับ)

แล้วจะรอชม How to นะคร้าบ Very Happy ท่าน peerovski
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Mon 2 Mar 2009 - 13:04

โหยผมวาดในคอมไม่ไหวรอกครับพี่หวัต้าเล้ง
แต่จะพยายามดัดแปลงมาใช้กะเขียนมือครับ
ขอคุณครับพี่
คราวหน้าสอนเขียนฉากทีสิ
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by NoRWAN Mon 2 Mar 2009 - 14:50

ชอบเรื่องไอ้โต๋นี่จัง สนุกดี แต่ว่าถ้าในโลกจริงกิ๊บจะห้าวหาญเกินไปแล้ว โดนโต๋ฆ่าแน่ ฮุๆ
ไปสถานพินิจมาแล้ว คนอย่างโต๋เพียบเลย
วาด 2 วันเสร็จรึ เร็วชะมัด
รู้สึกจะทุ่มเททำอะไรตามคำขอของคนอื่นโดยเฉพาะ....จริงนะ
ทีเค้าล่ะไม่ค่อยเลย...ชิ ใช่ซี้ ชั้นมันไม่ใช่เพื่อนเก่านินะ Evil or Very Mad
ปล.กะจะชมว่าลงสีสวยแล้วเชียวนึกว่าปีเตอร์ทำเอง...บุ่ย
แต่ชอบเรื่องโต้มากอะเก็บไฟล์ไว้ให้ด้วยงิ
NoRWAN
NoRWAN
Bronze Star
Bronze Star

http://norwan.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Mon 2 Mar 2009 - 17:21

ขอแปะ ฮาวทู บ้างนะครับ
คุณ ปีเตอร์
วิธีการวาด " หัวกระโหลก "

http://www.play.kapook.com/vdo/show-62441

ไว้มีโอกาสจะเอามาแปะอีกนะครับ~
pattanakorm
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by Kore Mon 2 Mar 2009 - 21:33

Kore พิมพ์ว่า:
ลานร่มที่รักยิ่งของคณะเรากลายเป็นโรงเรียนไทยอินเตอร์ไปซะแล้ว... waiting alone

ลานร่มของคณะ? คณะอะไร ม.ไหนเหรอครับ อยากรู้ๆ

คณะสถาปัตย์ ม.เชียงใหม่ครับ Very Happy
Kore
Kore

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Tue 3 Mar 2009 - 4:11

AHHHHH....มีแต่คนเอาวิธีวาดตัวละครมาลง เดี๋ยวจะเป็นแต่วาดคนซะละ
งานเขียนการ์ตูนไม่ได้มีแต่การวาดตัวละครนะครับ แต่ยังมีฉาก ,สกรีน,เส้นสปรีด ฯลฯ อีกมากมายที่เราควรจะรู้ไว้ครับ
ใครมีเทคนิกอะไรเอามาบอกกันบ้างเฮอะ...
งั้นผมแปะก่อนละ การวาดต้นไม้อย่างง่ายแบบpeterpan-killer
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Tree001[/img]
อย่างอันขวานี่ละครับวาดง่ายๆครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Wor[/img]
การวาดต้นไม้ขอแค่เราคำนึงถึงการลงแสงและเงาให้ถูกต้องครับ ด้านที่โดนแสงก็ปล่อยขาว แล้วค่อยๆเห็นลายไม้ จากนั้นส่วนที่เป็นเงาก็ให้ถมดำไปเลยครับ ง่ายๆใช่ไหมครับ
ฉากจะเป็นส่วนที่จะทำให้งานเราดูเต็มขึ้นและดูมีภาษีครับ คนที่เป็นนักเขียนควรจะฝึกไว้ครับ(ความจริงผมเป็นจอมขี้เกียจวาดฉากล่ะ) แต่ฉากก็แค่ส่วนหนึงของการ์ตูนบ้าเขียนมากๆไม่สนใจเนื้อเรื่องระวังงานเปื่อยไปนะครับ
โอ๊ะอีกอย่างสำหรับผู้ที่สนใจจะลองฝึกวาดการ์ตูนขั้นพื้นฐาน สำหรับผู้แรกเริ่ม (แรกเริ่มจริงๆนะครับ คนที่เก่งแล้วไม่ต้องสนก็ได้)
ผมมีฮาวทู ฉบับของผม(เขียนเองครับ)แจกนะครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Bookf[/img]
จำนวน15หน้า สำหรับแจกในงานการ์ตูนเชียงใหม่ครังที่ผ่านๆมา (ว่าจะเพิมเนื้อหาอีก)
หากใครสนใจอยากได้(แจกฟรีครับ) ติดต่อมาที่ผมได้ครับที่083-9609365 หรือในงานการ์ตูนเชียงใหม่ และ ขอนแก่นได้ครับ จะส่งพัสดุไปให้ครับ

ปล.พี่หวังเมื่อไหร่จะสอนผมวาดฉากสักทีอ่ะ
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by MikZ Tue 3 Mar 2009 - 11:29

ชอบต้นไม้สไตล์ท่านจัง ขยันฝนดี ต้นไม้ดูดีเกินหน้าตัวการ์ตูนแล้วคร้าบ 55+
ไว้จะลองทำดูบ้างครับ (เป็นฮาวทูอันแรกในบอร์ดที่ผมได้ใช้ประโยชน์แน่ๆเลยนะเนี่ย)
MikZ
MikZ

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Tue 3 Mar 2009 - 13:38

ต้องไปงานการ์ตูนให้ได้ล่ะเว้ยปีนี้ มีของฟรีด้วย(เวร)

รบกวนอีกนิดครับ ช่วยสอนวาดฉากระเบิดตู้มๆด้วยได้รึเปล่าครับ??(วาดทีไรเป็นพุ่มไม้เรื่อย)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by peerovski Tue 3 Mar 2009 - 15:54

ไม่ได้อยากจะโชว์เลย (เพราะอายฝีมือตัวเองว่า ได้แค่นี้เองเหรอ ครับ! ผมได้แค่นี้จริงๆ)

ฮาวทูภาพสี ทำมาเมื่อเช้านี้เอง-*-

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 001-1

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 002

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 003

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 004

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 005

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 006

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 007

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 008

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 009

ขอบคุณพี่น้องที่นั่งอ่านจนจบ อย่างที่บอก ผมทำได้แค่นี้จริงๆค้าบ...
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Tue 3 Mar 2009 - 19:14

peterpan-killer พิมพ์ว่า:โหยผมวาดในคอมไม่ไหวรอกครับพี่หวัต้าเล้ง
แต่จะพยายามดัดแปลงมาใช้กะเขียนมือครับ
ขอคุณครับพี่
คราวหน้าสอนเขียนฉากทีสิ

กรรม ไอ้ที่มั่นใจสุดก็ฉากป่าเนี่ยแหล่ะ โดนเตอร์ฉกไปรับประทานซะแล้ว ฉากในเมืองก็ไม่ค่อยเป็นมะพร้าว ส้มโอ ซะด้วยดิ ahh เอาไงดีตรู

เอางี้ ถ้าเสร็จงานตามตารางเมื่อไหร่ผมจะมาลงการทำภาพคาแรคเตอร์ให้ดูเคลื่อนไหวละกัน (จองไว้ก่อน 555 ) ตามประสาคนหัดเองนะครับ
อาจจะมีเน่า ๆ กันบ้างไม่ว่ากันเน่อ ahh
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Tue 3 Mar 2009 - 21:47

เค้าลงเรื่องโครงร่างกันเยอะแล้ว แต่เราจะลงมั่ง อุอุ

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Draft_humhttp://g.imagehost.org/0416/draft_hum.jpg

นี่เป็นโครงร่างที่ผมใช้เวลาวาดรูปครับ(แต่โครงชายนั่นปกติไม่มีซิกแพ็กนะ ส่วนเท้านั่นขี้เกียจวาด หุหุ)

และถ้าสังเกตกันดีๆที่มุมซ้ายล่างของกระดาษ นั้นคือวิธีการแก้ปัญหาแสกนไม่ค่อยจะติดครับ

ทายซิ มันคือ........

ยางนั่นเองครับ เหอๆ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Tue 3 Mar 2009 - 23:04

อุฮิ...เทคนิกลงสีดีจังครับ สุดยอด(แต่ผมไม่ค่อยได้ลงสีนี่สิ)
เอาละงั้นผมแปะอีกวิธีวาดระเบิดแบบpeterpan-killerครับ

[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Boom1[/img]
เริ่มจากกำหนดท่าทางกับแรงระเบิดครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Boom3[/img]
แล้วก็ตัดเส้นโลด...ขอยืมตัวละครของคุณpeerovskiมาหน่อยเน่อ
ผมจะวาดสะเก็ตหินก่อนครับเพราะมันเป็นเลเยอร์หน้า ที่สำคัญเวลาวาดสะเก็ดคือแสงต้องมาจากใจกลางจุดที่ระเบิดครับ
แล้วก็ใส่รายละเอียดพื้นบอกระยะของระเบิดกะตัวละครครับ ใช้ตัวที่โดนฟันบอกระยะ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Boom4x[/img]
แล้วก็วาดระเบิดโดยการใส่ควันกับเส้นแรงระเบิดลงไปครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Boomfin[/img]
ระเดนั้นจะดูแรงขึ้นถ้าเราใช้เส้นสปรีดช่วยครับ ที่สำคัญคือการวาดระเบิดนั้นเราต้องมีจุดศูนย์กลางของแรงระเบิดด้วยครับเราจะได้รู้ว่ามันมาจากไหน
ก็ได้เท่านี้ละครับ เอ้อคุณtrio-jamก็วาดโครงแม่นนี่ครับไน่มีปัญหา haha
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Tue 3 Mar 2009 - 23:08

ขอบพระคุณมากเลยครับลูกพี่ มีติดสกรีนให้ด้วยนิ

แจ่มจรัสจัดจ้านครับ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Tue 3 Mar 2009 - 23:28

โฮ่ว พี่ปีเตอร์ออกโรงแล้ว ....... ภาพสวยสุดยอด

ขอบคุณสำหรับ ฮาวทู วิธีการวาดระเบิดนะคร้าบ
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by peerovski Wed 4 Mar 2009 - 13:14

โอ้โห้ รีเมคได้สะท้านอารมณ์อย่างแรงเลยค้าบ
ว่าจะลง ฮาว2 สกรีน

พอมาอ่านของคุณเตอร์แล้ว เคลียร์ค้าบ
ผมคงไม่ต้องเอามาลงแล้วมั้ง (อิอิล้อเล่งน่ะ)

ว่าแต่ไอ้ที่ระเบิดน่ะ เต่าใช่ปะ?

ขอรับเทคนิคคุณท่านไปใช้ละนะ....
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by gingkrab Thu 5 Mar 2009 - 15:14

มาทำไฟรับหน้าร้อนการ เต๊อะ

โหยๆๆๆ เหวอๆๆ มีคนทำไฟไปแล้วหลอเนีย งั้น เรา มาลองดู

การทำไฟ อีกแบบ 1 แบบ เฮฮา กะ กิ่งหักดู อีก สักรอบ ก๊ากๆๆ

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Untitled-4

ขั้นแรกเรยน๋อ สร้างการดาษงานมาสักแผ่น 1 ฮาฮา
สร้าง เลเยอร์ มาสักสองเลเยอร์ แล้วก็ ระบายขอเขตุ ของไฟลง ปายโอ้ๆๆ

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Untitled1-1

มาถึงขัน ต่อน ที่ สอง เราก็ มะลง ระดับสีของไฟ ก้ ประมานนี้ ละมั้ง ก๊ากๆๆ
ปล.ปรับระดับ โฟล ไห้เหลือสัก 50 กะดี นะ

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Untitled2

3 แระ ดูดสี มาไล่สีเล่น ๆๆ แก้เซงๆๆ 5555 เยอะเยอะ

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Untitled3

มาถึงขั้นต่อนที่ 4 แระ smudge tool เกลียๆๆสี ไห้มันพริวไปตามที่เรา ต้องการ

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Untitled4

5 ใช้บลัดเติม สี แล้ว ก้ แต่งนูน ดี ไปทั้ว ขั้นตอนนี้ ใจเย็นๆๆ ค่อย ทำไปเรื่องๆๆ ใช้บลัดสลับกับ smudge tool ไปมา เผือลายละเอียด ละน๋อ

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Untitled5

6 สร้างอีกเลเยอร์ มาขั้นไว้ตงกลางน๋อ แล้ว เราก็ เอาบลัสลงอีกเปง เงา แล้ว ก็ ใช้ smudge tool ถูๆๆ อีกสับ รอบ พอเห็นว่ามานเหมือนจาสวย แล้ว ก็ มาดุ ขั้น ต่อไปการเรย

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 Untitled6

7 เพนต์รายละเอียดของสะเก็ดไฟเล็กๆ เก้บรายละเอียดตามความเหมาสม แล้วก็ ดุ ภาพรวมน๋อ ถ้าอีก ว่า สวย แล้วก็ โอเช ใบตองไปเรย

ปล. ถ้า ตั้งใจทำไม่ใจ ร้อนมานจา ออกมา สวย มากๆๆเรยละ น๋อ

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 3 B7450497

เส็จแล้ว แบบ งูๆๆปลาๆๆๆ ไก่ๆๆ หัวหอมๆๆๆ 555

gingkrab
Silver Star
Silver Star

หน้า 2 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

ขึ้นไปข้างบน