CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

tamin
Eyrex
darkindavil
Xano
Forbesii
By~ne
Formthejok
NoRWAN
peerovski
siwawuth
mynamekor
[PH]anToM_Wor[TH]
MikZ
hana5394
Kore
bluearmor
WanTaLeng
trio-jam
rainynight
YunozukaE
gingkrab
desadoria
pattanakorm
Guro_Boy
vantimiglia
inbloom
finel
peterpan-killer
32 posters

หน้า 1 จาก 7 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

Go down

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ Empty มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Fri 30 Jan 2009 - 0:55

แหะๆ ปกติไม่เคยไปสิงอยู่ที่ไหนเลยครับ แต่เพื่อนๆบอกให้มาลองลงดู ครับฝากตัวด้วยครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ Docolvv6[/img]

อันนี้คือปกหลังโดที่จะดขายงานเชียงใหม่ครับ
หลังจากถูกอาจารย์ยิงเรื่องการใช้สีและวางมุมภาพไป เลยได้ความรู้ใหม่
เดี๋ยวจะไปฝึกลงสีเพิ่มครับ เพราะปกติทำแต่ขาวดำ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ 3f89d659ik2[/img]
เหล่ารูปปกเวตาลที่ไม่ได้พิมพ์ครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ Vatanblogwp9[/img]
ฮธฮะ เอามาลงแล้วเน่อ
ไว้ถ้าว่างจะเอามาลงอีกครับ

แก้ไขล่าสุดโดย peterpan-killer เมื่อ Thu 19 Feb 2009 - 20:08, ทั้งหมด 2 ครั้ง
Silver Star
Silver Star

ขึ้นไปข้างบน Go down

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ Empty Re: มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

ตั้งหัวข้อ by finel Fri 30 Jan 2009 - 2:10

สีก้อนหินมันกลบเทนชิหมดเลยอ่ะ
แทนที่เทนชิจะเด่นหินดันเด่นแทน ==''
(มีนาจะออกโดรึนี่...ว่างจก CF จะลองปั่นดูอ่ะนะถ้าทัน)
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ Empty Re: มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

ตั้งหัวข้อ by inbloom Fri 30 Jan 2009 - 14:50

โดโทโฮคราวที่แล้วขายหมดเลยรึ? รูปบนลงสีหม่นหมองไปหน่อยนะ(ถ้าเทียบกับรูปล่างๆนะ)
ชวนไปต่างจังหวัดเรอะ? ไปบ่ได้ง่ะ
เดี๋ยวมีโดรวมการตูนหุ่นของชั้นนะ เดี๋ยวถ้าเจอตัวจะเอาไปฝากพร้อมๆกับงานใหม่ของกลุ่มชั้นนะ
ถ้ากลุ่มแกมีงานใหม่ๆก็ขออ่านบ้างนะ Very Happy
inbloom
inbloom
Bronze Star
Bronze Star

Placement : ยืนอยู่บนเส้นแห่ง อนีนตกาล

http://inbloom.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Sun 1 Feb 2009 - 5:51

เทนชิหน้าเหี้ยมมาก=w=
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ตั้งหัวข้อ by Guro_Boy Sun 1 Feb 2009 - 10:03

แม่นๆ

รูปแรกครับ

สีก้อนหิน

ดึงความเด่นของคนหายหมดเลย

แต่ว่าวาดน่ารักแฮะ...

Guro_Boy
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/04/1993

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Sun 1 Feb 2009 - 19:02

ขอบคุณครับ Very Happy
เดี๋ยวจะสองลงสีใสๆดูครับ
เคยนั่งเรียนกะรุ่นน้องสกานแล้วแต่ยังงง กับการเลือกใช้สีอยู่ครับ เพราะผมชอบโทนสีสนิม ก็เลยคุมยาก
ใครมีธีเลือกสีก็ช่วยบอกกันหน่อยนะครับ
แต่ช่วงนี้ขอปั่นงานก่อนครับเดี๋ยวปิดเล่มไม่ทัน
โดเล่มนี้เทนชิเป็นตัวร้ายครับ

(งานออริก็สโลสาดดแล้วยังเอาเวลาไปเล่นเกมอีกตูเวลลลล) oh man
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Mon 2 Feb 2009 - 17:18

ยิ้มได้โหดมาก ครับ สำหรับเทนชิ..
pattanakorm
pattanakorm
Shooting Star

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Sun 8 Feb 2009 - 16:56

เพิมรูปครับกับ ภาพจากหนัง 3ก๊ก ใครเป็นใครเดาเอานะครับ[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ Art3mm7[/img]
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ Art4jd9[/img]
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ Artmh2[/img]
ช่วงนี้ปั่นงานไม่ขึ้นเลยเศร้าใจจัง waiting alone
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by desadoria Sun 8 Feb 2009 - 21:50

สวยหลายๆเลยครัยทั่น
desadoria
desadoria

birth : 16/03/1993
Placement : สิงสู่ต้นไม่ไปเรื่อยๆ

http://desadoria.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by gingkrab Mon 16 Feb 2009 - 13:29

ขงเบ้งรึเปล่า ใช้ขงเบ้งไหม กำลัง ติด 3 ก๊ก 55

gingkrab
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Mon 16 Feb 2009 - 17:14

โอ้~โห~
โหด~~มากครับ ท่าน...
ปล สอนผมลงสีคอม บ้างสิครับ ผม ยังไม่ชำนานเลยอะครับ ผมใช้โปรแกรม โพโต้ 7.0 อะครับ
สีมันเลย ออกไม่เป็นธรรมชาติ นัก อีกอย่างมันไม่ค่อยมีลูกเล่นด้วยอะครับ ท่านปีเตอร์ ( เศร้า )
อยากใช้โปรแกรม 7.0 ให้เทพๆ อะครับ ถึงมันจะไม่ค่อยมีลูกเล่น นัก... ขอวิธี เเละ คำชี้เเจง ด้วยครับ
คุณ ปีเตอร์.
pattanakorm
pattanakorm

Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by YunozukaE Wed 18 Feb 2009 - 0:23

สวยมากเลยขอรับ ข้าน้อยขอคารวะ แล้วฝากตัวเป็นศิษด้วยคน
YunozukaE
YunozukaE
Lucky Star
Lucky Star

birth : 17/11/1988
Placement : ~ตามแต่ใจจะโหยหา~ >w<

ตั้งหัวข้อ by rainynight Wed 18 Feb 2009 - 1:01

สุดๆอ่ะ ลงสีได้ใจมากเลย ก็อย่างที่ว่ากันมาแหละค่ะ รูปบนถ้าลงสีฉากให้อ่อนลงจะดีกว่านี้มากๆเลย
rainynight
rainynight
Beginner

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Thu 19 Feb 2009 - 20:06

อ้างงงงงงง..ไม่ได้มาหลายวันมีเม้มด้วยดีใจจัง
โอ๊ะเห็นคุณpattanakormมาขอวิธีลงสี เอ จะช่วยได้ไหมห่าไอ้ผมทำแต่ขาวดำ สีนี่ไม่ค่อยได้แตะเลยครับอันนี้ต้องขอคุณtrio-jamสิครับ ขานั้นเทคนิกเพียบ
แต่ถ้าแลกเปลี่ยนวิชากันละก็ได้เลยครับ

ฉนั้นขอเชิญเพื่อนๆทุกคนมาแบ่วปันแลกเปลี่ยนเทคนิกวาดการ์ตูนของแต่ละท่านกันดีกว่า ใครมีดีอะไรเอามาโชว์เลย จะได้เอาไปพัฒนางานของตัวเองไงครับ (ผมด้วย)ใครใจดีมาวาดลงเลย
ว่าก็ว่านักเขียนการ์ตูนทุกคนก็ต้องมีเทคนิกติดตัวคนละอย่างสองอย่าง
งั้นผมขอเริ่มด้วย วิธี สานเส้นเมฆละครับ (อันนี้เอามาจากต้นฉบับละครับแอบโฆษณา)
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ Loo1zf3[/img]
เริ่มจากร่างดินสอกำหนดตำแหน่งก้อนเมฆกะตัวละครครับ

[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ Loo02wt9[/img]
จากนั้นตัดเส้นด้วยปากกา 01โลด

อันนี้คือลายที่ผมใช้สานเส้นครับ ใช้เบอร์m ครับเทคนิคือตอนเราเขียนต้องให้ทิศของเส้นไปทางเดียวกันครับ จากนั้นเขียนทับอีกเส้นให้มีองศาต่างกันนิดหน่อยครับ[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ Fig010sn1[/img]
จากนั้นก็ถมดำ สังเกตุว่าผมจะเว้นระยะสีขาวตัวละครกับเมฆเพื่อไม่ให้กลืนกันครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ Loo3su0[/img]
ข้างหลังเป็นภูเขาครับดูออกไหมเนี่ยแล้วก็ติดโทนครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ Finnb2[/img]
น่าเสียดายที่ไม่มีเวลาวาดสานเส้นให้ดูว่าแต่ละขั้นตอนเขียนเส้นไงก่อนไว้เดี๋ยวว่างๆจะเอามาลงเน่อ ขอบคุณ
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Thu 19 Feb 2009 - 21:31

สีนี่ไม่ค่อยได้แตะเลยครับอันนี้ต้องขอคุณtrio-jamสิครับ ขานั้นเทคนิกเพียบ
ไม่จริ๊งงงงงงงงงงงงงงงง ผมก๊อปคนอื่นเค้ามาอีกที(แฉๆ)

กำลังอยากได้เทคนิกแรเงาเลยครับ

ว่าแล้วก็แปะๆรูปเผาๆ (ที่จำต้องถ่ายกล้องดิจิตอลแทนแสกน)

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ DSCF1309_resize

trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Fri 20 Feb 2009 - 8:37

กรรม รีพลายผมไปไหนแล้วอะ เง่อ Crying or Very sad
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by bluearmor Fri 20 Feb 2009 - 14:35

ขอบคุณมากเลยงับ
เป็นจุดอ่อนของผมเลยล่ะ
เพราะเทคนิคการซอยเส้นนั้น
ผมไม่ค่อยเป็นเลยอ่ะ
จะเอาไปฝึกนะครับ

เรามีเทคนิคอะไรกับเค้ามั่งล่ะนี่ คิดไม่ออกอ่ะ
อยากเอามาแบ่งปันเหมือนก้นง่า T0T
bluearmor
bluearmor
Golden Star
Golden Star

birth : 18/03/1992
Placement : โอ๊ะ โอ!!

ตั้งหัวข้อ by Kore Fri 20 Feb 2009 - 21:16

รีพลายหายเหรอครับ.... เอ่อ งานนี้ผมไม่เกี่ยวนา silent
Kore
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Fri 20 Feb 2009 - 23:08

ไม่เป็นไรครับท่าน kore มันไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่ Wink
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Fri 20 Feb 2009 - 23:17

หงิง....วาดมุมที่วาดยากมาเสียด้วยคุณtrio-jam คาโปเอร่าชอบหน้าด้านข้างมากครับดุดันมาก ถ้าไงช่วยสอนวิธีวาดท่าแอคชั่นต่อสู้หน่อยสิครับ วาดยากอ่ะแบบว่าเตะไงให้ดูแรงๆ
haha
พี่WanTaLeng มีรีพลายด้วยหรือ..
ไหนๆก็มาแล้วพี่สอนผมวาดงานให้สวยๆเหมือนที่สอน นัทหน่อยฉิ broke back
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Fri 20 Feb 2009 - 23:20

อุ๊....ไว้จะลองวาดมาให้ครับ(มันจะแรงหรือร่วงก็ไม่รู้)

เรื่องมุมไม่ต้องคิดมาก....คงรู้ว่าวาดยังไง เหอๆ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by bluearmor Sat 21 Feb 2009 - 18:37

มาขอพล่ามเรื่อยเปื่อยเรื่องเทคนิคอ่ะนะครับ
อันนี้ เทคนิคของผมอ่ะนะ อาจมีประโยชน์ไม่มากก้อน้อยนะครับ

การวาดมนุษย์ไม่ให้ดูแข็งนั้น ต้องหลีกเลี่ยงการใช้เส้นตรงครับผม
เพราะร่างกายมนุษย์นั้นเส้นตรงนี่หายากนา หากทำตามนี้เเล้ว
ผมรุสึกว่าภาพมันภาพจะเกิดมิตินิดๆหน่อยๆขึ้นเองตามธรรมชาตินะครับ

ลองเล่นกันดูนะ ขอบพระคุณครับ
bluearmor
bluearmor
Golden Star
Golden Star

birth : 18/03/1992
Placement : โอ๊ะ โอ!!

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Sat 21 Feb 2009 - 19:48

โอ้~~โห
วิธีนี่ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะครับนี่.. ความรู้ล่วนๆ

ขอบคุณมากนะครับท่าน ปีเตอร์ ที่ช่วยสอนวิธีการวาด เมฆ งามหลายๆ ครับ แหะๆ
pattanakorm
pattanakorm

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Sun 22 Feb 2009 - 2:02

หูวววววว
คอมมันทำได้ขนาดนี้แล้วหรือนี่ ลองทำดูละครับ ขอบคุณคับ
แล้วคุณbluearmor เวลาวาดนี่ต้องวาดไงให้ดูมีมิตินูนกะแบนสวยๆอะครับใช่น้ำหนักเส้นอ๊ะเปล่าครับ ไม่ค่อเข้าใจเท่าไหร่(หรือว่าตูโง่หว่า) แบบ่ามีรูปตัวอย่างไหมครับ
ahh
Silver Star
Silver Star

หน้า 1 จาก 7 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

ขึ้นไปข้างบน