มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม

ตั้งหัวข้อ by cokakashi on Sat 19 Sep 2009 - 19:42

ช่วยอ่านแล้ววิจารย์ให้หน่อยนะครับ เนื้อเรื่องเป็นไงบ้าง สัดส่วนตัวละครเป็นไงบ้าง

ปล. เรื่องสกีนโทนผมใช้ไม่เป็นและไม่เคยใ้ช้ครับ - -"
ปล2. ตรงฉากที่เป็นการนึกถึงอดีตปกติแล้วรอบๆช่องนั้นจะเป็นสีดำ แต่เนื่องจาก "ปล." ผมเลยเปลี่ยนเป็น.. เอ่อ.. ที่เค้าใช้แทนการพูดที่เป็นการคิดในฉากธรรมดาน่ะครับ ผมเอาไปใช้เป็นระหว่างช่องแทน (ก็มันเป็นการนึกเหมือนกันนี่นา)
ปล3. ไม่รู้ว่าสังเกตกันรึป่าวแต่ขอเขียนไว้ตรงนี้เลยละกัน ว่าประมาณครึ่งทางหน้าตัวละครจะค่อยๆเปลี่ยนไปเรื่อยๆ อันนี้เนื่องจากกระผมต้องการพัฒนาให้มีความละเอียดมากกว่าขึ้นน่ะครับ (และจากหน้าแรกจนหน้าสุดท้าย สำหรับตัวผมแล้ว เหมือนฝีมือจะพัฒนาขึ้นด้วย เนอะ)
ปล4. อาจจะอ่านยากไปซักนิดนะครับ แต่ไม่น่าจะเกินความสามารถของท่าน

เอาล่ะ พล่ามมากพอละ(นั่น ว่าตัวเองอีก) บัดนี้ได้เวลาอันสมควรแล้ว ขอเชิญชมกันได้เลย
เรื่องยังไม่จบนะครับ แต่ก็ยังไม่ได้วาดต่อเลย
บาส โคลนนิ่งพิศดาร

cokakashi
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม

ตั้งหัวข้อ by mynamekor on Sat 19 Sep 2009 - 19:56

โอ้อ่านแล้วสุดยอดมากเลย ครับผม

แต่จะให้ตินะ ผมว่าเป็นการตูนแนว SD เปล่านิ หรือแนวครึ่งส่วน (ไม่แน่ใจเท่าไร)
ผมใช้ได้แล้วนะครับผม

สันส่วนไม่ติดครับ เพราะเป็นการตูนครึ่งส่วน มันจริงวาดสัดส่วนไม่ค่อยจะผิดเท่าไร (เท่าที่ดูมานะครับ)

เรื่องฉาก นี้okเลยครับไม่น่าจะผิดเท่าไร
(เพราะมันไม่ค่อยมีอะครับ เห็นมีเป็นบางช่องเลย ติไรมากไม่ได้)

เรื่องมุมมองของตัวละคร เด่นมากครับ เพราะเป็นมุมมองที่ดูไม่ยากเท่าไร

แล้วนี้สำคํญ ผมว่าตัวหนังสือช่วงแรกมันจางมาเลยนะครับผม ไงๆก็ น่าจะตัดเส้นซะหน่อยก็ได้

รวมสุดยอดแล้วครับ ผม

Shooting Star

birth : 17/11/1991
Placement : ในหมาสีดำข้างถนน

Re: มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม

ตั้งหัวข้อ by 8sxpx on Sat 19 Sep 2009 - 19:58

ก่อนอื่น ขอผ่านเรื่องเนื้อเรื่องไปก่อนละกันครับ (เพราะยังอ่านไม่หมด) ขอพูดไปตามที่เห็นเลยละกันนะครับ
**การแบ่งช่อง ซอยมาซะยิบย่อย ( อ่านแล้วนึกถึงการตูนของ อาจาร์ย ฟูจิโกะ สมัยก่อนนู้น) คิดว่าไม่ค่อยเหมาะกับการตูนแอ๊คชั่นละมัง (เอ เรื่องนี้เป็นการ์ตูนแอ๊คชั่นรึเปล่าหว่า ) กรอบช่อง ยังมีการใช้มือขีดทำให้ดูไม่เรียบร้อยและเบี้ยวเห็นๆ แอ๊คชั่นตัวละครหลากหลายดีมาก แม้บางจุดจะยังต้องปรับปรุงแต่ก็ยังเห็นได้ถึงความพยายามในจุดนี้อ่ะนะ อะไรอีก...อ้อ หน้าตาตัวละครดูคล้ายกันเกินไปแยกกันลำบาก ตัวหนังสือที่อัดกันอยู่ในช่องคำพูดก็เหมือนกับพยายามจะบีบอัดกันมากไปหน่อย หากมีบทที่ต้องพูดกันมากขนาดนั้น จิงๆมันก็มีวิธีพลิกแพลงซิกแซกกันได้อีกหลายวิธี ลองหางานการ์ตูนที่ตัวเองชอบหรือผลงานของนักเขียนท่านอื่นๆมาลองศึกษาเพื่อเป็นแนวทางดูนะครับ( ย้ำ!! แนวทางเท่านั้นนะ ไม่ใช่ยกมาทั้งดุ้น) ของผมคงมีแค่นี้ละครับ สู้ๆ อย่าเพิ่งท้อซะก่อน
8sxpx
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by hana5394 on Sat 19 Sep 2009 - 20:42

=w=b+ ใช้ได้เรยนะจ้ะ

สำหรับการวาด เนี่ย วาดได้หลายมุมมากๆ เป็นแนวSDด้วยแหะ*0*

เนื้อเรื่องก็ถือว่าโอเคจ้ะ แต่หน้านึงอ่ะเราไม่ควรแบ่งเกิน6ช่องนะจ้ะ^^

ยูนิฟอร์มตัวหญิงคล้ายๆเราเลยแหะ^^;;
hana5394

birth : 23/04/1994
Placement : NMB

ตั้งหัวข้อ by By~ne on Sat 19 Sep 2009 - 21:14

โดยมาตรฐานแล้ว เราตวรแบ่งช่องไม่เกิน 6-7 ช่องต่อ 1 หน้ากระดาษครับ

ตัวละครนับว่าน่ารักดีทีเดียว สัดส่วนผมว่าไม่มีอะไรผิดพลาดนะ

แต่ผมว่าตัวหนังสืออักษรมันเยอะไปหน่อยนะ ถ้าหากตัดทอนหรือย่อให้ลดลงจะเป็นการดีมาก

เพราะผู้อ่านส่วนใหญ่มักจะขี้เกียจอ่าน

แต่ว่าวาดตัวละครหน้าตรง หน้าข้าง เต็มช่องนี่หากวาดบ่อยเกินจะดูอึดอัดครับ เราควรเล่นมุมซักหน่อยหรือซูมออกมานิด
เพราะการทำแอคชั่นต้องไม่ซูมหน้าเข้าเยอะครับ มันจะดูอึดอัด

ถ้าไม่ขี้เกียจก็หาฝีกได้ครับ ลองหาการ์ตูนที่ชอบๆแล้วดูตามฮะ(แต่อย่าลอกไปทั้งหมด จงคงซึ่งแบบของตนเองเอาไว้)

สู้ๆฮะจะรอติดตามต่อไป
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 on Sat 19 Sep 2009 - 22:34

ตัวละครน่ารักดีงับ...ฟิลลิ่งก็okงับ
ติตรงช่องการ์ตูนหน่อยงับ...หน้านึงมากที่สุดควรมีประมาณ 7-8 ช่องนะงับ
เนื้อเรื่องสนุกใช้ได้งับ พยายามฝึก แล้วเราจะรอ(ยล)ทั่น
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by black-rayz on Sun 20 Sep 2009 - 2:34

ยังอ่านไม่หมดฮะ แต่อยากบอกว่า เนื้อเรื่องบางช่วงมันติดกันเป็นพรืดเลยทำให้ไม่น่าอ่านฮะ ควรใช้ภาพสื่อคำพูดมากกว่านี้ฮะ จะทำให้ลดเนื้อที่จะต้องเขียนไปเยอะ

(พูดง่ายๆ ตัดทอนเนื้อหาบ้างก็ดีฮะ =w=")
black-rayz

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

ตั้งหัวข้อ by cokakashi on Sun 20 Sep 2009 - 8:22

ขอบคุณคำติชมของทุกท่านมากๆเลยนะครับ เรื่องการแบ่งช่องต่อหนึ่งหน้านั้กระดาษนผมเองก็เห็นด้วยอย่างยิ่งเพราะที่วาดอยู่นี้ช่องมันเล็กเก็บรายละเอียดไม่ค่อยได้ แต่ที่ต้องทำแบบนี้ก็เพราะว่า.. ง่ายๆเลยนะครับ.. เปลืองกระดาษ เหอะๆ อย่าเพิ่งคิดว่าผมงกนะครับ ก็ที่วาดมานี่ไม่ได้กะหารายได้จากไหนเลยครับ แถมวาดขึ้นมาไม่รู้อะไรเลยด้วย จำได้เลยว่าผมเริ่มวาดหน้าสองเป็นหน้าแรก จากนั้นก็กลายเป็นการ์ตูนมาจนถึง 26 ได้ไงก็ไม่รู้ เนื้อเรื่องก็ไม่ได้วางเป็นไว้แต่แรกด้วย ค่อยคิดค่อยวาดไปเรื่อยๆ (ซึ่งตอนนี้ก็กำลังตันหาทางดำเนินเรื่องต่อไม่ได้ด้วย เหอะๆ) แล้วกระดาษที่หยิบมาใช้ก็มาจากกระดาษที่เอาไว้ใช้ทำงานส่งครูด้วย ก็เลยประหยัดกระดาษไว้หน่อย เอาไว้หาทางออกเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้จะปรับปรุงแน่นอนครับ

และเรื่องตัวหนังสือเยอะมากๆต่อหนึ่งช่องนี่ต้องขอยอมรับครับ ตอนที่วาดแรกๆรู้สึกเหมือนว่าลำบากมาก แต่ละช่องก็เลยอัดตัวหนังสือไปให้มากที่สุด เหอะๆ จะได้ดำเนินเรื่องต่อไปได้เร็วอีกหน่อย หลังจากวาดไปเรื่อยก็รู้สึกว่าสบายขึ้นก็เลยแบ่งไปได้มากขึ้น

ขอบคุณที่เสียเวลามาอ่านการ์ตูนฝีมือของผมนะครับ ขอบคุณมากๆเลย จะนำคำติชมทั้งหลายไปปรับปรุงแก้ไขนะครับ

cokakashi
Beginner

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm on Sun 20 Sep 2009 - 10:23

เนื้อเรื่องเเหล่มดีครับ Very Happy
ผมก็ว่าจะวาดบ้างเหมือนกัน เรื่องสั้นนิ เเต่ขอเวลาฝึกตัวเอง
หน่อยดีกว่า อนาโตมี่ยังไม่ชำนาน
ดูเเล้วมีการดำเนินที่ ไหล~ไหล~ ดีจังครับ
เเต่ลงหมึกถ้าจะดูดีน่าดูเลย
เเต่..อ่านตัวหนังสือยากจัง กรอบที่ใส่ใหญ่ก็จริงงะ เเต่ไม่น่าจะใส่
ตัวหนังสือมากขนาดนั้น ดูเหมือนลดจำนวนหน้าในการวาดพิกล..?
เเต่รวม ๆ ok ครับ ติเเค่เรื่องข้อความจ้า
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer on Sun 20 Sep 2009 - 20:31

ให้เกรทก่อน
เส้น 7.0
ช่อง 4.5
เสน่ห์ตัวละคร 8.0
มุมกล้อง 7.0
เนื้อเรื่อง 5.0
ความน่าพิสมัย 7.0
จัดว่าดีทีเดียวครับ อนาคตไกลแน่ฮ่าๆ
peterpan-killer
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam on Mon 21 Sep 2009 - 0:02

มีความพยายามมากเลยครับ นับถือจริงๆ

ตินิดนึงครับ(น่าจะนิดนะ....)

แบ่งกรอบยังไม่ดีเท่าไหร่ เพราะซอยซะจนผมตาลายเลย(เมื่อก่อนก็เป็นเหมือนกันครับ หุหุ) ช่องยิบย่อยเกินไปมันวาดแอ๊คชั่นไม่ค่อยออกครับ ลองหัดวาดแอ๊คชั่นในช่องใหญ่ๆดูแล้วจะติดใจไม่ใช่น้อย

ตัวหนังสือ...ติดกันเยอะมาก - -" ข้อความเยอะมากจนเหนื่อยเลยล่ะครับ(ความรู้สึกประมาณการ์ตูนสืบสวนสอบสวนก็ไม่ปาน)

ชมบ้าง(อย่างนี้มั้งที่เค้าว่าติชม....)

กล้าวาดดีครับ วาดหลายมุมดูดีมากเลย ดูเป็นมิติดี

ออกแบบตัวละครน่ารักดีครับ

ปล.เนื้อเรื่องอ่านคร่าวๆแล้วยังคาใจเล็กน้อยครับ ว่านี่คือโรงเรียนหรืออะไรหนอ มีภารกิจเสี่ยงตายด้วย

Credit by : toei

How to be a successful man:

"-Shut up and do it-"

PS.Bluffing is useless. Try another tactics. Got it?
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by totaekuman on Mon 21 Sep 2009 - 16:05

- ตัวหนังสือเยอะเกินไป ระวังคนอ่านขี้เกียจอ่านนะ
- 1 หน้าแบ่งช่องเยอะมาก ดูแล้วรู้สึกว่ามันอึดอัด
- กระดาษวาดน่ะฮะเอาแผ่นใหม่ๆมาวาดเลยก็ได้
- ถ้าหน้าเยอะก็ขอลิงค์สำหรับเนต56เค ด้วยเน้อ พรีสส..

totaekuman
WARNING
WARNING

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน