CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

SECRET R00M | R00M of GALLERIE

Acatan
Kore
Kc
desadoria
BenQ11
pattanakorm
ivalrina
black-rayz
PoJeaWa LittleGirl
WanTaLeng
prim_15505
Formthejok
trio-jam
hana5394
By~ne
Eyrex
gingkrab
mynamekor
PriNceSs_Z
snellsnail
vantimiglia
Happiiloo_alfie
BEGITSU
27 posters

หน้า 5 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

Go down

SECRET R00M | R00M of GALLERIE - Page 5 Empty Re: SECRET R00M | R00M of GALLERIE

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Sat 20 Jun 2009 - 23:41

จากที่ดูรวมๆแล้ว เรามองว่างานเบกิสุจะวาดผู้หญิงหน้าตาหรือสัดส่วนไปทางผู้ชายเป็นส่วนใหญ่น่ะ ลองวาดสัดส่วนหรือหน้าตาผู้หญิงให้บางหรือมนกว่านี้จะดีขึ้นน่ะ^w^
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ขึ้นไปข้างบน Go down

SECRET R00M | R00M of GALLERIE - Page 5 Empty Re: SECRET R00M | R00M of GALLERIE

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU Sat 20 Jun 2009 - 23:52

สงสัยต้องวาดการ์ตูนตาแป๋วสักรูปซะแล้วสิเนี้ย ผมชอบผู้หญิงเท่ห์ แข็งแกร่ง เย็นชา ไม่ค่อยยิ้มมากกว่าอ่า
เลยวาดไปทางผู้หญิงคิคุไม่ค่อยเป็น ไม่ค่อยอยากวาด ไม่อยากทำ ไม่มีีรมณ์ เลิก! เรื่องหุ่นกำลังพัฒนาอยู่ครับ

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชม
BEGITSU
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

birth : 22/09/1989

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU Sun 21 Jun 2009 - 21:25

SECRET R00M | R00M of GALLERIE - Page 5 E921b6a9bf
IS JUST THAT SIMPLE.

แก้ไขล่าสุดโดย BEGITSU เมื่อ Sun 21 Jun 2009 - 22:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
BEGITSU
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by BenQ11 Sun 21 Jun 2009 - 21:35

จุดเด่นของท่านคือ เส้นผมเลยนะครับนี่เหอๆๆ
BenQ11
BenQ11
Shooting Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sun 21 Jun 2009 - 22:49

อุริวมาอีกแล้ว - -"

แต่งานท่านมันก็คงเอกลักษณ์ดีนะฮะ
(อย่าคิดมากเรื่องหน้าแมนเลยฮะ เดี๋ยวก็จับจุดได้แหละเนอะ)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU Sun 21 Jun 2009 - 22:52

หึ ! ไม่เป็นไรหรอก นี่มันแค่เพียงการเริ่มต้น
BEGITSU
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by By~ne Sun 21 Jun 2009 - 23:50

ครับ สู้ต่อไป Very Happy
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU Mon 22 Jun 2009 - 0:22

ทุกคนคิดว่าผมควรจะแก้ตรงไหนหรือครับ ? ขอคำแนะนำด้วยภาพล่าสุดผมว่าผมทำการบ้านมาดีแล้วนะ
ตรงหน้าตาตัวละคร หรือว่าตรงคาง หรือว่าทรงผม ? หรือว่าหุ่น ผมว่าผมลดหุ่นโคตรเลยนะ ดูจากต้นฉบับ
BEGITSU
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by BenQ11 Mon 22 Jun 2009 - 0:58

ส่วนใหญ่มีแต่จุดเล็กๆน้อยๆน่ะครับ

ถ้าจะให้หาที่ผิด ก็คงเป็นครง ใบหน้านั่นล่ะครับ ซีกซ้ายที่โดนผมปิดอ่ะครับ มันดูแบนไปนะครับ ตรงว่วนที่ มันแพลมออกมาจนถึงสันจมูกอ่ะครับลงใส่ความเข้มของสีลงไปดูอ่ะครับ

แล้วก็ทำไฮไลท์ตรงผมที่มันปิดหน้าให้มันตีโป่งขึ้นมาหน่อยครับ จะได้ดูไม่แบนเกินไป

จริงๆรูปเล็กดูยากเก็บรายละเอียดลำบากเหอๆๆ

แล้วก็ส่วนมือครับ มือซ้ายของรูปที่กำมือยกมาแนบ อก อ่ะครับ สันมือมันจะเป็นแนวเอียงขึ้นไปจากต่ำไปสูงน่ะครับ โดยที่โคนนิ้วก้อยจะอยู่ต่ำสุดเอียงลาดขึ้นไป(ลองกำมือแล้วพลิกดูหลังมือตัวเองดูครับ)

ถ้าแก้ไขตรงนี้ได้ภาพก็จะสมบูรณ์ขึ้นครับเหอๆๆ

แต่อย่างที่บอกมันเป็นจุดเล็กน้อยอ่ะครับเหอๆๆ
BenQ11
BenQ11

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Mon 22 Jun 2009 - 19:01

โอ้ ท่าน ที่ดูที่วาดสัดส่วนเริ่มเหมือนผู้หญิงเเล้วอะครับนี่
pattanakorm
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU Mon 22 Jun 2009 - 20:56

ต้องเก่งขึ้น ! ต้องเก่งขึ้น ! ต้องเก่งขึ้น ! ต้องเก่งขึ้น ! ต้องเก่งขึ้น ! ต้องเก่งขึ้น ! ย๊ากกกกก!
BEGITSU
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Mon 22 Jun 2009 - 22:01

ให้บอกว่าแก้ตรงไหน...งืม....

คงเป็นตรงหน้ามั้งฮับ ลอง...เอ่อ...ยังไงดีล่ะ...ผมบางกว่านี้นิด แก้มป่องกว่านี้หน่อยพอแอ๊บแบ๊ว...มั้งครับ

ปล.ขออภัยในความติงต๊องครับ แต่ผม...เอ่อ...คิดได้แค่นี้จริงๆล่ะครับ - -"
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU Mon 22 Jun 2009 - 22:33

ขอบคุณในทุกความเห็นครับ ซาบซึ้งใจมาก
BEGITSU
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by BenQ11 Tue 23 Jun 2009 - 1:04

BEGITSU พิมพ์ว่า:ต้องเก่งขึ้น ! ต้องเก่งขึ้น ! ต้องเก่งขึ้น ! ต้องเก่งขึ้น ! ต้องเก่งขึ้น ! ต้องเก่งขึ้น ! ย๊ากกกกก!

อยากเก่งอย่างรวดเร็ว แนะนำให้วาดรูปเปลือยครับเหอๆๆ

ผมพิสูจน์มาแล้วใช้ได้ผลจริงๆครับเหอๆๆ
BenQ11
BenQ11

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU Tue 23 Jun 2009 - 1:15

ผมก็วาดภาพเปลือยก่อนนะ ร่างโครงตามหลักวิชาการแหละครับ + ภาพเหมือนด้วย
BEGITSU
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by BenQ11 Tue 23 Jun 2009 - 1:27

ลืมบอกไป ใส่ความหื่นด้วยครับ555 rena pantsu
BenQ11
BenQ11

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU Tue 23 Jun 2009 - 1:35

บอกตามตรงด้วยความสัจจริง "ผมมีอารมณ์กับภาพคนอื่น แต่ไม่มีอารมณ์กับภาพตัวเองครับ"
เหมือนกับเป็นลูกของตัวเองที่สร้างมากับมือน่ะครับ เลยไม่มีอารมณ์เลย เหอะ เหอะ
BEGITSU
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by BenQ11 Tue 23 Jun 2009 - 2:33

พอจะเข้าใจครับเหอๆๆ

แต่การสร้างผลงานที่ได้อารมณ์ เฉพาะทาง มันก็จำเป็นต้องใช้อ่ะครับเหอๆๆ

หากเราวาดรูปแนวดาร์ค เราก็ต้องใส่ความดาร์ค ลงในรูปใช่ป่ะครับ เพื่อที่ให้ผู้เสพ รับรู้ถึงพลังดาร์คในรูป

ดังนั้นแล้ว องค์ประกอบในรูปที่เราเอามาใช้นั้น จัดว่าจำเป็นทั้งสิ้นน่ะครับเหอๆๆ

วาดเมคคานิคก็ต้องใส่องค์ประกอบของเมคคานิค วาดผู้หญิงก็ต้องใส่องค์ประกอบของผู้หญิง

เมื่อก่อนผมก็ไม่เข้าใจเรื่องพวกนี้เท่าใหร่หรอกว่า วาดคนได้เหมือนกัน แต่ทำไม รูปคนอื่นถึงดูมีสเน่ห์กว่า

วาดหุ่นยนต์ก็เหมือนกัน แต่ทำไมของเขาดูแข็งแรงกว่า วาดผู้ชายเหมือนกัน แต่ทำไมเขาวาดผู้ชายดูแมนกว่า.. นั่นก็เพราะ มันมีส่วนที่เรียกว่าพลังน่ะครับ

ไม่รู้ว่าจะอธิบายให้เป็นรูปธรรมยังไง แต่ก็คงจะบอกได้ว่า มันคือการใส่องค์ประกอบของเนื้อหาที่มีต่อรูปกระมังครับ เรามีอารมณ์กับรูปคนอื่นนั่นหมายถึง เขาใส่อารมณ์รูปที่ทำให้เรามีอารมณ์ลงไปได้ ดังนั้นแล้ว หากเราวาดผู้หญิงโดยที่ไม่ใส่สิ่งนี้เข้าไป มันอาจจะทำให้ รูปของท่านไม่อาจสแดงพลังนั้นๆออกมาได้อย่างเต็มที่น่ะครับ หากท่านเปรียบกับรูปที่ท่านทำเป็นลูก ท่านก็น่าจะส่งเสริมให้ลูกท่าน แสดงตัวเองอย่างเต็มที่อ่ะครับเหอๆๆ แต่ก็แค่เฉพาะรูปเท่านั้นน่ะครับ ไม่ได้จำต้องทำทุกรูปหรอก เพราะ อาร์ทท่านเป็น สายดาร์คธรรมชาติ เมื่อก่อนผมก็มาสายนี้เหมือนกัน ไม่เคยวาด คนเลยวาดแต่พวกสัตว์ประหลาด เพิ่งมาหัดวาด ผู้หญิงเป็นเรื่องเป็นราว ได้สัก5 ปีก่อนอ่ะครับเหอๆๆ
BenQ11
BenQ11

ตั้งหัวข้อ by Kore Tue 23 Jun 2009 - 2:57

เท่าที่ดูมาเหมือนว่าไม่ค่อยได้วาดภาพเต็มตัวเลยนะครับ อนาโตมี่ตั้งแต่ช่วงอกลงมาแทบทุกภาพ(บางภาพก็ตั้งแต่หัวไหล่เลย) สเกลจะเพี้ยนเสมอ
เห็นชัดกับความยาวและความหนาของท่อนแขน เทียบท่อนบนตั้งแต่ช่วงไหล่มาถึงศอกกับท่อนล่างช่วงศอกมาถึงข้อมือ ความยาวมันต่างกันไปหน่อย(และไม่น่าเป็นความยาวที่ควรต่างกันขนาดนั้นเพราะมุมกล้องด้วย)
...การเช็กตำแหน่งข้อพับเทียบกับส่วนอื่นของร่างกายช่วยได้ครับ

ส่วนภาพล่าสุดแขนท่อนบนต้องยาวกว่านี้ครับ ภาพนี้ยืนเอี้ยวตัวลงมาอาจจะเช็กตำแหน่งข้อพับแขนยากขึ้นอีกนิดนึง และถ้าจะให้มืออยู่ตำแหน่งนั้นนอกจากต้องเพิ่มความยาวแขนท่อนบนแล้วต้องเลื่อนข้อศอกไปทางซ้ายของภาพอีกหน่อยด้วยไม่งั้นตำแหน่งข้อพับจะไม่ได้กับองศาการทำมุมของแขน
และความกว้างส่วนลำตัว(หนองโพไม่เกี่ยวนะครับ ดูเฉพาะส่วนลำตัว)บริเวณใต้ราวนมลงไป เทียบกับบริเวณรักแร้ กว้างไม่เท่ากันแน่ะครับ ต้องเลือกแล้วล่ะว่าจะลดด้านล่างหรือขยายด้านบน ถ้าขยายด้านบนก็ต้องเพิ่มความกว้างช่วงไหล่ตามซึ่งก็จะทำให้ดูแมนขึ้น ถ้าลดด้านล่างก็คงต้องลดความฟูของทรงผมลงนิดนึงเพื่อไม่ให้รู้สึกว่าหัวโต

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ล่ะครับ Razz
Kore
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU Tue 23 Jun 2009 - 3:52

เอาเถอะครับ ผมเองก็มือใหม่เด้อ เท่าที่รู้ ผมไม่เคยวาดภาพตัวเต็มมาก่อนเลยครับ
เพิ่งมาวาดภาพเต็มตัวได้ไม่เท่าไหร่ จะนัวเนียกันอยู่ ปกติผมจะวาดแค่บางส่วนเองครับ
ยิ่งแขน และมือ ผมเคยวาดแค่ 2-3 ครั้งเอง ไม่ชำนาญเอามากเลย ส่วนใหญ่ผม
ชอบวาดแต่หน้ากับผมน่ะครับ (ส่วนใหญ่หน้าตรงอ่า)

ผมเองอาจจะวาดภาพไม่เป็นก็ได้ เวลาวาดภาพเหมือนโดนผีสิงอ่า มันจะออกมันก็ออกมาเอง
เวลาตั้งใจ 100% ดันออกมาเน่ามาก ยิ่งตอนลงเส้น เวลาตั้งใจ เส้นมันจะสั่น แต่พอจะวาดทิ้ง
ดันออกมาดี กรรมของเวร!

ผมเ้ข้าใจเรื่องอารมณ์ดี ก๊าก ก๊าก มี How To Drawn MANGA เหมือนกัน
แต่อ่านครั้งเดียวก็ทิ้งขว้างแล้ว ผมไม่ค่อยชอบเลียนแบบอ่า ถึงมันจะเร็วก็เถอะ
ขอคลานมั่วตามทางของตัวเองแบบนี้แหละครับ วันนี้ผลงานอาจไม่ดีเท่าไหร่
แต่เมื่อได้คำติก็จะพยายามพัฒนาขึ้นเรื่อย เรื่อยครับ

พักหลังมานี่ผมไม่ค่อยมั่นใจไงไม่รู้ อย่างภาพล่าสุดผมเทียบสเกลกับภาพที่มีลักษณะเดียวกันดู
ในเรื่องรูปร่าง แต่ไม่ได้ทาบตรงส่วนหัวแฮะ (ฮ่า-ฮ่า)

ผมก็จำทริคไม่ค่อยได้อ่า อาจเพราะไม่ได้วาดติดต่อกันด้วย บางภาพก็เดือนถึงสองเดือนก็มาจับ
ดินสอที หรือถ้าไม่มีภาพจิตนาการเอาไว้ก็ไม่ได้จับดินสอเลย มาวาดทีก็งมโข่งกันอีก ถ้าจะให้มาวาด
ภาพเดิมซ้ำกันผมก็วาดไม่ได้นะ เหอะ เหอะ
BEGITSU
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by BenQ11 Tue 23 Jun 2009 - 12:43

^^^

^^

พูดเหมือนน้อยใจเลย อย่าเพิ่งท้อถอยสิครับ สำหรับผมแล้ว ศิลปะภาพวาดไม่มีใครทำไม่เป็นหรอกครับ แล้วมันก็ไม่มีสวยกับไม่สวยด้วย

มีเพียงชอบกับไม่ชอบอ่ะครับ ส่วนเรื่องภาพล่าสุดนั้น ผมบอกไปแล้วว่ามันเป็นจุดเล็กน้อยครับ เราไม่ได้วาดภาพเหมือน(หรือเราตั้งใจวาดภาพเหมือน??) สเกลประมาณนี้ก็โอเคแล้วล่ะครับ

แต่อย่างที่บอก ความมั่นใจในทัศนะคติเป็นเรื่องที่ควรมีในฐานะคนหัวศิลป์ การรับคำติชมนั้นไม่ได้รับมาเพียงเทคนิคภาพ แต่มันต้องรับทัศนะคติบางอย่างมาด้วยถ้ามันจำเป็น

รูปที่ท่านทำนั้นไม่ได้แย่เลย จริงๆหากท่านโพสให้ชมกันเฉยๆผมคงไม่พูดอะไร แต่เห็นท่านต้องการคำติชมแนะนำ ก็เป็นโอกาสอันดีเลยที่จะได้ รับรู้ถึงมุมมองด้านอื่นบ้างอ่ะครับ อยากเก่งเร็วๆต้องลองทำให้ได้หลายๆอย่าง
การควานหาแนวทางของตัวเองเป็นสิ่งที่มาหลังจากมีพื้นฐานที่แน่นแล้วครับ cheers
BenQ11
BenQ11

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Tue 23 Jun 2009 - 12:54

นั้นสิครับ อย่าพึ่งท้อนะครับ
เพราะผมก็ ได้คำเเนะนำมาจาก ท่าน บี ผู้นี่ละครับ
ที่ช่วยเเนะนำอนาโตมี่
ไง ๆ ก็เป็นกำลังใจให้นะครับ
pattanakorm
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU Tue 23 Jun 2009 - 13:34

ง่ะ อ่านแล้วมันให้ความรู้สึกท้อถอยหรอครับ ? ง่ะ ผมไม่ได้คิดท้อถอยแม้แต่น้อยเลยนะ
ผมพูดเพียงแต่ว่าลายเส้นกับสัดส่วนผมยังอ่อนไปแค่นั้นเอง (เพราะผมไม่ได้วาดจนชำนาญ)

ประมาณว่าผมไม่ได้ฝึกพื้นฐานจนชินแต่โดดเข้ามาวาดเลย มันเลยเป็นงี้แค่นั้นเอง
BEGITSU
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU Thu 9 Jul 2009 - 23:43

กลับมาวาดภาพอีกครั้ง หลังจากที่โดนเรื่องอนาโตมี่หลอนจนไม่กล้าวาดภาพอีก
เลยหลบไปเคลียร์เกม Call Of Juarez Bound in Blood กับ Street Fighter 4
บัดนี้ลองมาวาดภาพอีกครั้งพร้อมทำใจว่าต้องโดนติเรื่องเดิม เดิม อาทิเช่น หน้าผู้ชาย และอนาโตมี่
หรือการวาดสัดส่วนผิด ฯลฯ

SECRET R00M | R00M of GALLERIE - Page 5 Be584daeb9
SECRET R00M | R00M of GALLERIE - Page 5 50d8d1ea7b

BEGITSU
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by Happiiloo_alfie Thu 9 Jul 2009 - 23:57

ให้ตายเถอะ

ชอบรูปแบบการทำ presentation มากๆเลยล่ะ
รูปล่างขวา กับรูปใหญ่ต่างกันไหมอ่ะ

birth : 18/03/1989
Placement : ดินแดนแห่งพันธสัญญา

หน้า 5 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics