CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สิ่งดึงดูดใจในการ์ตูน

desadoria
Kin@
Eyrex
Livingdead One
PriNceSs_Z
YunozukaE
black-rayz
WanTaLeng
Guro_Boy
LunaLoS
PuzZ
yuzuke
MikZ
tamin
trio-jam
19 posters

Go down

สิ่งดึงดูดใจในการ์ตูน Empty สิ่งดึงดูดใจในการ์ตูน

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Tue 27 Jan 2009 - 8:55

เคยได้ยินพวกอาจารย์ศิลปะ อาจารย์วิชาการเขียน หรือคนเขียนบทละคร มาพูดกันบ้างมั้ยว่า

"การ์ตูนเป็นสิ่งที่หลอมรวมกันระหว่างศิลปะการวาดและการเขียนเข้าด้วยกันอย่างลงตัว"??

แต่ที่เราๆเคยได้ยินกัน มันกลับเป็น "การ์ตูนเป็นเรื่องไร้สาระ" ไปได้ซะอย่างนั้น

ในฐานะคนที่ชื่นชอบการ์ตูนด้วยกัน คงรู้ว่าการ์ตูนมันมีดียังไง

และด้วยเหตุนี้ผมเลยอยากจะถามทุกคนดูว่า

"อะไรในการ์ตูนที่ดึงดูดใจคุณที่สุด"
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ขึ้นไปข้างบน Go down

สิ่งดึงดูดใจในการ์ตูน Empty Re: สิ่งดึงดูดใจในการ์ตูน

ตั้งหัวข้อ by tamin Tue 27 Jan 2009 - 9:12

ที่ดึงดูดของผมสำหรับการ์ตูน อยู่ที่เนื้อหาครับ ภาพผมไม่เน้นมากนัก (แต่ถ้ามันเผาเกินไปก็อาจเสียอรรถรสบ้าง)

อย่างชินจังนี่ผมไม่ค่อยเห็นคนมาบ่นนะว่าวาดห่วย เพราะอ่านเอาฮากัน

โจโจ้ ล่าข้ามศตวรรษ ภาพอาจชวนมึนบ้างสำหรับคนที่ไม่ได้อ่านการ์ตูนรุ่นเก่าๆเส้นหนักๆ(อย่างเคนชิโร่ คุจากุ อีกา BLEAM!) แต่เนื้อเรื่องข้อมูลหักเหลี่ยมมากๆ

มีดที่13 เอาจริงๆใครอ่านภาคแรกก่อนภาคหลังๆจะรู้ว่าภาคแรกภาพมันไม่ได้ดีอะไรนัก แต่ภาคแรกผมกลับชอบเนื้อหามันมากที่สุดในทุกภาคครับ

EXE เนื้อเรื่อง จังหวะ ชวนติดตามจนคนดูแทบไม่ได้สนใจเรื่องภาพกันทีเดียว 555+

หงสาจอมราชันย์ อันนี้ไม่ต้องสาธยายให้มากความ ใครอยากเป็นกุนซือต้องอ่านเรื่องนี้!

ทุกวันนี้ผมก็วาดคอมมิคออกมาเผาๆนะ แต่ชอบคิดเรื่องมากกว่า หุๆ (ซึ่งจริงๆมันก็ส่วนน้อยที่จะชอบการวาดแบบ เผาๆ ละนะ)
แบบนี้เป็นต้น
สิ่งดึงดูดใจในการ์ตูน Heavendoor-1

เอาเป็นว่าแล้วแต่คนจะมองนะครับ สำหรับผมการ์ตูนจะไร้สาระหรือไม่ไร้สาระ อยู่ที่เนื้อหาที่มันจะสื่อออกมานะ
และอีกหลายๆปัจจัยด้วยไม่ว่าวุฒิภาวะคนดู ประสบการณ์ ความชอบ ฯลฯ
ปล.แต่ผมชอบGuroเพราะการ์ตูนเรื่อง นักล่าค่าหัว ฮาร์ด นะ อ่านจบแล้วติดตาจนถึงทุกวันนี้ หุๆๆๆ

tamin
Silver Star
Silver Star

สิ่งดึงดูดใจในการ์ตูน Empty Re: สิ่งดึงดูดใจในการ์ตูน

ตั้งหัวข้อ by MikZ Tue 27 Jan 2009 - 18:06

สำหรับผม..อันดับแรกเลยคือภาพครับ ผมอ่านการ์ตูนตั้งแต่จำความได้เพราะมันมีภาพให้ดู(และได้วาดตาม)
และจนบัดนี้ก็ยังไม่ชอบอ่านหนังสือพิมพ์หรือนิยาย เพราะมันไม่มีภาพ -*- (จิตมั้ยเนี่ย)
แต่พวกนิทานภาพเด็กที่ไม่มีอะไรให้อ่านเท่าไรแต่ถ้าภาพสวยผมก็ยังชอบดู (จิตมั้ยเนี่ย)
แถมยังมีนิสัยเสียชอบเลือกอ่านการ์ตูนจากลายเส้นอีกตะหาก แถมชอบหงุดหงิดกะงานที่คุณภาพรูปไม่น่าพอใจด้วย(ต่อให้เรื่องสนุกก็เหอะ)
แต่หลังๆก็พยามลดอคติเรื่องเส้นอยู่จนตอนนี้ก็ไม่นิสัยเสียขนาดตัดสินการ์ตูนจากลายเส้นอย่างเดียวเหมือนแต่ก่อนละ
แต่ไงก็สรุปว่าสิ่งดึงดูดใจในการ์ตูนอย่างแรกสำหรับผมคือภาพอยู่ดีครับ
MikZ
MikZ
Shooting Star

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by yuzuke Tue 27 Jan 2009 - 19:44

สำหรับตัวผม....ลายเส้นและเนื้อหาครับ
โดยปกติแล้วจะเป็นคนที่ชอบดูลายเส้นของอาจารย์ท่านโน่นท่านนี้แล้วบางครั้งก็วาดเล่นบ้าง
หรือไม่ก็ในบางครั้งก็ลองพัฒนาการวาดของตัวเองโดยดูการวาดของอาจารย์แต่ละท่านที่อ่าน
ส่วนถ้าเป็นเนื้อเรื่องล่ะก็ จะอ่านพวกแถวที่ตัวเองชอบซะเป็นส่วนใหญ่(พวกกุโระ หรือไม่ก็ แวมไพร์ อะไรประมาณนี้)
ผมมันอ่านได้ทุกอย่างแต่ไม่ค่อยอ่านหนังสือพิมพ์เท่าไรนัก อ่านๆไปตาลาย(ต๊องหรือว่างี่เง่าดี)
yuzuke
yuzuke
Silver Star
Silver Star

Placement : ที่ที่สามารถนอนได้ทุกที่...

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Tue 27 Jan 2009 - 19:52

ขอบคุณการ์ตูนคุณทมิฬมากเลยครับ การ์ตูนปรัชญา ขุดให้จึกนึง

ถ้าเป็นผม เนื้อเรื่องกับลายเส้นนั่นแหละที่สำคัญ บางเรื่องลายเส้นไม่เท่าไหร่แต่เรื่องสนุกก็อ่านอยู่(เผลอๆเล่มท้ายๆเส้นสวยสุดยอด) แค่ถ้าเล่นนั่งยางโชว์แบบฮัน......(เซ็นเซอร์ให้พอเข้าใจ) ก็ไม่ค่อยอยากจะอ่านแล้วล่ะครับ(ถึงเรื่องมันจะสนุกก็อ่านไม่ลงละ ตาลาย)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Tue 27 Jan 2009 - 21:06

อะนะครับ ฮันเตอร์เผาสุดยอด ยกนิ้วให้เลยครับ
สำหรับผมแล้ว ทุกสิ่งทุกอย่าง คือสิ่งดึงดูดครับ
เวลาจะซื้อหนังสือแต่ละเรื่อง ผมต้องกลับบ้านไปหาข้อมูลของเรื่องเลยทีเดียว
ผมชอบที่ลายเส้น และเนื้อเรื่องมากครับ แต่ที่ขาดไม่ได้ก็คือ"ข้อคิดครับ"

"กาตูนที่ไม่มีข้อคิด ก็คงเป็นกาตูนที่อ่านไปวันๆละนะครับ"
ผมชอบผลงานของอาจารย์ ฮิโรมุ ผู้เขียนFMA มากๆเลย ข้อคิดดีมากๆเลย

และผม ก็พยายาม จะคิดคติดีๆ มาประกอบเนื้อเรื่องให้สมบูรอยู่ทุกๆวันครับ broke back
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by LunaLoS Tue 27 Jan 2009 - 22:32

อ๊ะ ๆ ๆ .... สิ่งดึงดูด ? สิ่งนั้นคืออะไรหนอ....

ผมเลือกการ์ตูนที่

อ่านแล้วสนุก ก็..... อ่านต่อ ( มั่วไปป่ะเนี่ย ~ ฮ่า ๆๆ ๆ ๆ )
แต่ไอ้ความสนุกมันก็รวมเอ่อ....

เนื้อเรื่อง
+
ลายเส้น ( อันนี้ไม่จริง จังมาก )
+
มีเล่มต่อไปเร็ว~ ไม่ช้าเกินไปก็ OK ( เข้าใจหรือป่าวหว่า ~ คือแบบว่า... ถ้าเล่ม 1 ออก แล้วเล่ม 2 อีก เป็น....
โค - ตะ - ระ นาน กว่าจะมีออกมาขาย... ผมเบื่อตายก่อนละคร้าบบบบ......
แต่ถ้าไปอ่านเล่ม 1 แล้วอาจมาอ่าน เล่ม 2 ใหม่ ... แต่ถ้ามันสนุกจริง ๆ นาน
ขนาดไหนก็รอคร้าบบ )

ผมก็มั่วไปเรื่อยละครับ สนุกก็อ่านต่อ.. อ่านแล้วไม่ชอบ ไม่สนุกก็ บ๊ายยย บายยย

...................................................................................................................
.
.
.
LunaLoS
LunaLoS
Silver Star
Silver Star

birth : 11/12/1992
Placement : บ้านโพรงกระต่าย

ตั้งหัวข้อ by Guro_Boy Tue 27 Jan 2009 - 23:40

ความแฝงในเนื้่อเรื่องครับ

^^

ความหมายระหว่าง คนนึงกับอีกคนหนึ่ง

หรือจุดมุ่งหมายอะไรงี้ครับ

ทำให้ผมติดงอมแงม

แล้วอีกอย่าง

มันเป็นเหมือนโลกแห่งจิตนาการเล็กๆของเราโลกนึงละมั้งครับ...

อืมๆ waiting alone

Guro_Boy
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/04/1993

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Wed 28 Jan 2009 - 9:49

สิ่งดึงดูดใจในการ์ตูนสำหรับผมแล้วมันก็เป็นไปตามสเต็ปนี้อะครับ
1.ภาพ ไล่มาตั้งแต่ตอนที่พบรักแรกเจอกันบนแผงหนังสือเลยทีเดียว ภาพสวย น่ารัก น่าสนใจก็เชิญชวนให้หยิบจับขึ้นมาพิจารณาปกหน้าปกหลัง
2.เนื้อเรื่อง การดำเนินเรื่อง ข้อคิดที่ได้ สิ่งที่นักเขียนต้องการจะสื่อ ถ้าในข้อ 2 นี้ไม่เวิร์ค ต่อให้ภาพสวยน่ารักยังไงก็ไม่อ่านต่อ ถ้าส่วนผสมในข้อนี้ออกมาดีมาก ๆ ความสำคัญของข้อ 1 ก็จะลดลงจนขนาดต่อให้เป็นภาพหยาบ ๆ ก็ยังตามอ่าน ตัวอย่างเช่น
-สิงห์ผจญเพลิง ออกจะเผา ๆ สักหน่อยแต่ได้อารมณ์ดี เสริมสร้างกำลังใจเวลาหมดไฟ ท้อแท้
-ฤทธิ์ดาบไร้ปราณี หยาบ ดิบ เถื่อน มันโครต
-วากาบอน ดิบ ๆ ลายภู่กันสวย แฝงสัจธรรม
-Sky High หยาบ ๆ แต่แฝงข้อคิด สัจธรรมมากมาย
3.ศิลปการต่อสู้สมจริง อาจจะมีโอเวอร์บ้างก็พอจะอนุโลมได้เป็นบางกรณี ขอแนะนำ
-คุณชายพันธุ์โชะ โคฮินาตะมิโนรุ สมจริง ถึงตัวเอกจะใช้คาราเต้แต่อาจารย์ที่เขียนก็ให้เครดิทมวยไทยเป็นอย่างมาก (ไม่เหมือนบากิ มวยไทยมีไว้ให้เตะไข่ เวรกรรม)
-เค็นจิ การ์ตูนสามัญประจำบ้านคนที่ฝึกปาจี๋ฉวน มวยจีนสมจริง สาวหมวยเพียบ (อันนี้ความชอบส่วนตัว เหอๆๆ)
4.เซอร์วิส พลึบ ผลับ ผ่าง คว้าง นี่สิที่เราต้องการ 555 haha
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by black-rayz Wed 28 Jan 2009 - 12:14

เนื้อหาก่อนเลยอันดับแรก

อันดับ2ลายเส้น
black-rayz
black-rayz

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

ตั้งหัวข้อ by YunozukaE Wed 28 Jan 2009 - 16:43

PuzZ พิมพ์ว่า:อะนะครับ ฮันเตอร์เผาสุดยอด ยกนิ้วให้เลยครับ

อันของคุนพัสเห็นด้วยอย่างแรงๆๆๆๆ

สำหรับเราก็เนื้อเรื่องอ่า มันน่าติดตาม ลายเส้นเป็นเรื่องรองลงมา...
ก่อนหน้านั้นผมก็อ่านมาหลายเรื่องอ่านะ บ้านเป็นร้านเช่าการ์ตูนเลยได้อ่านทั้งนิยายกับการ์ตูน
แต่ยังไงก็คิดว่าการ์ตูนอ่านแล้วสนุกว่า มานั่งอ่านบรรยายสภาพอารมณ์ตัวละคร..แต่การ์ตูนวาดให้เห็นๆเลย
เนื้อเรื่องนั้นตั้งโดนจื๊ดๆ อย่างของคุณทมิฬที่มีปรัญญษแฝงเราก็ชอบอ่า ช
ประมาณมีอะไรซ่อนอยู่ในเนื้อเรื่อง คนเขียนให้ความรุสึกกับทุกตัวละคร ไม่ใช่แค่ตัวเอก..
ตัวละครหลัก ตัวประกอบมีการเคลื่อนไหวที่สำคัญ ทุกฉากทุกตอนน่าจดจำ นี่แหละข้อดีของการ์ตูน
สนใจมาอ่านแนวสะท้อนสังคม ปรัญญา หรือสั่นจิตประสาท(โรคจิต) อย่างเราก็ได้นะ เหะๆ
อย่างการตูนไทยที่ชอบ MY Manai (จิตหลุด) แล้วก็อีกหลายๆเรื่องที่ประมาณนี้

ไอ้ญี่ปุ่นที่สนุกๆก็หลายเรื่องนะ
GTO
Shibatora
Life
Ikigami
20 century Boy
Doubth
Death Note
Hell Girl
Monster
แล้วก็อีกหลายๆเรื่อง....แต่ที่ชอบเป็นพิเศษช่วงนี้คือ Reborn เหะๆ...

แก้ไขล่าสุดโดย YunozukaE เมื่อ Wed 28 Jan 2009 - 16:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
YunozukaE
YunozukaE
Lucky Star
Lucky Star

birth : 17/11/1988
Placement : ~ตามแต่ใจจะโหยหา~ >w<

ตั้งหัวข้อ by PriNceSs_Z Wed 28 Jan 2009 - 16:48

เรียงลำดับก่อนเลยนะคะ...

1.ภาพ - ภาพสวยจะทำให้เราหันไปมองก่อนเป็นอันดับแรก...อ๊ะๆ!ไม่ใช่ภาพไม่สวยแล้วเดินหนีเลยนะไอ้น่าสนใจที่ว่าก็ประเภทลายเส้นงามถูกใจ ไม่เรทเกินเหตุ ประมาณนั้นน่ะนะคะ

2.เนื้อเรื่อง - น่าสนใจปุ๊บหยิบคิดตังค์ปั๊บไม่ต้องคิดซัมติงเลยเจ้าค่ะ

3.ลายเส้น - ถ้าลายเส้นเทพอ่านๆไปจะเดินไปซื้อเล่ม2ต่อ....
PriNceSs_Z
PriNceSs_Z
Lucky Star
Lucky Star

birth : 18/02/1995
Placement : Chu~♥ จุ๊บุๆ อู้วท์~♥

http://princess--z.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by Livingdead One Thu 29 Jan 2009 - 13:28

สิ่งที่ดึงดูดสำหรับผมหรอ...อืม....

1.เนื้อเรื่อง(Plot) ถ้าเนื้อเรื่องใช้ได้ก็โอละ

2.ข้อคิด(Theme) ซื้อเล่มแรกๆไม่มีก็อาจจะไม่คิดเรื่องนี้ แต่หลายเรื่องผมมาตามเก็บเพราะประทับใจข้อนี้เหมือนกัน

3.ลายเส้น โดยส่วนตัวข้อนี้ผมไม่ค่อยถือ เว้นแต่จะเป็นเรื่องที่เพิ่งออกมาจริงๆ

4.ความสมจริงต่างๆ วิชาต่อสู้ ไซไฟ ประวัติศาสตร์ ยิ่งสมจริงยิ่งชอบ

จริงๆก็เหมือนกับท่านลุงหวังนั่นแหละ ยกเว้นข้อสุดท้าย เพราะผมไม่ชอบเซอร์วิส

ปล. มีใครอ่านซีปัง(Zipang)บ้างไหมนี่ ผมนับถือคนวาดเรื่องนี้สุดๆ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 30/08/1988
Placement : ณ ทะเลทรายอันกว้างใหญ่

ตั้งหัวข้อ by Eyrex Thu 29 Jan 2009 - 17:46

เนื้อเรื่องสำคัญสุดค่ะ (ตามความคิดเรานะ)

ส่วนเว้นนี่ ถ้าสวยก็เป็นกำไร และยังเป็นตัวดึงดูดผู้อ่านในตอนแรกด้วย 'w')
อย่างบางเรื่องสนุกดี เส้นพอรับได้ก็โอเค
บางเรื่องเส้นสวยเนี้ยบ แต่เนื้อเรื่องเฉยๆ อะไรแบบนั้น
Eyrex
Eyrex
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/06/1909
Placement : ในหัวใจเธอ.....(เครี๊ยกก)

http://blazx.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by Guro_Boy Thu 29 Jan 2009 - 18:26

โอ้

ท่านยูโนะซึเกะ อ่าน เด้าท์ด้วยรึ

^^

3เล่มจบเองหนิ

สนุกดีเนอะๆๆ

Guro_Boy
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/04/1993

ตั้งหัวข้อ by YunozukaE Fri 30 Jan 2009 - 0:36

อิคิงามี เหรอ ยังไม่จบๆ....ยังมีอีก ตอนนี้ญี่ปุ่นถึงเล่น6 แล้ววว รออ่านต่ออยู่
YunozukaE
YunozukaE
Lucky Star
Lucky Star

birth : 17/11/1988
Placement : ~ตามแต่ใจจะโหยหา~ >w<

ตั้งหัวข้อ by Kin@ Sat 31 Jan 2009 - 9:49

สิ่งที่ดึงดูดใจในการ์ตูนก็ต้องเป็นเป็นภาพอยู่แล้ว=w=+

ก่อนอื่นเลยเวลาคินะจะซื้อการ์ตูนซักเล่มก็ตามนี้....

- ภาพเทพ
ถ้าถึงขั้นนี้เนื้อเรื่องเป็นไงคินะไม่สน ซื้อชัวร์ อย่างน้อยก็เอาไปศึกษางานภาพ (มีหลายเล่มที่ซื้อมาเพราะอยากศึกษางานภาพ) ดูการวาดของเขา เอกลักษณ์เด่น เทคนิค(ที่อาจขโมยมาได้ถ้าสังเกตดีๆ= =+)

- ภาพอยู่ในเกณฑ์มาตราฐาน อันนี้ดูประกอบเนื้อเรื่องด้วย ถ้าเนื้อเรื่องโอเคก็ซื้อ หรือถ้าลายเส้นไม่สวยมากแต่ดันถูกสเป็คกับลายเส้นแบบนี้ก็ซื้อ

- ภาพไม่งามหรือไม่ถูกสเป็ค...
ต่อไปก็ดูเนื้อเรื่องค่ะ ถ้าเนื้อเรื่องสนุกแต่ภาพไม่สวย คินะก็...เช่าอ่าน=w= (โฮะๆ) แต่อาจมีบางเล่ม ไม่สวยก็จริงแต่เนื้อเรื่องถูกใจเป็นพิเศษ ก็ซื้อเก็บไว้ก็มี (แต่น้อยมาก...)

แต่ แต่ แต่ - - เหนือสิ่งอื่นใด

ด่านสุดท้ายก็คือ !

ราคา.... กับเงินในกระเป๋า

oh man
Kin@
Kin@
Golden Star
Golden Star

Placement : แด๊พๆ~ ด้าดี้ดาดีแด๊พๆ~

ตั้งหัวข้อ by desadoria Sat 31 Jan 2009 - 21:09

เรทสุดๆ (สั้นๆแต่ได้ใจความ)
desadoria
desadoria

birth : 16/03/1993
Placement : สิงสู่ต้นไม่ไปเรื่อยๆ

http://desadoria.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by maze-meiling Sun 1 Feb 2009 - 15:59

สิ่งดึงดูดใจ

อย่างแรก แน่นอนว่าต้องเป็นลายเส้น
ไม่งั้นเราจะอ่านการ์ตูนทำไมล่ะ?

เนื้อเรื่องชวนติดตาม
การ์ตูนบางเรื่องลายเส้นอาจไม่ค่อยเข้าตา แต่เนื้อเรื่องสนุกก็ทำให้หลายๆคนหันมาสนใจได้เหมือนกัน เดี๋ยวนี้การ์ตูนหลายๆเรื่องอ่านแล้วก็ได้ข้อคิดดีๆ ไม่ต่างกับอ่านหนังสือเลย

ภาษา
อันนี้ก็มีส่วนนิดหน่อย เพราะบางเรื่องลายเส้นสวย เนื้อหากี แต่ใช้ภาษาเป็นทางการมาไป หรือใช้คำที่ยากเกินจะเข้าใจ อ่านแล้วก็เกิดอาการเซ็งขึ้นมาบ้างเหมือนกัน
maze-meiling
Golden Star
Golden Star

birth : 22/04/1987
Placement : Under the Y

ตั้งหัวข้อ by Misty_Rain Sun 1 Feb 2009 - 16:41

สิ่งดึงดูด ในการ์ตูนบอกไจ ไม่ถูกเหมือนกันเน้อ เลือกจากหลายอย่างแฮะ

ูแต่เวลาจะหาการ์ตูนเรื่องใหม่มาอ่านจะดู ปกค่ะ ^^"

แล้วแต่คุณปกเล่มไหนจะถูกชะตา สะกดใจ ชิเมโจได๋

อยากจะบอกว่าเราซื้อ EXE มาอ่านเพราะปก = = แถมซื้ออ่านเล่ม 4 ก่อนแล้วค่อยย้อนไปเล่ม 1

ถ้าปกถูกสเปก เนื้อหาโดนใจก็ ลุยหามาอ่านต่อ ส่วนลายเส้นนี่อย่างสุดท้าย
Misty_Rain
Misty_Rain
Bronze Star
Bronze Star

Placement : Move on with Y life

http://fonnydaycg.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by maze-meiling Sun 1 Feb 2009 - 22:31

ซื้อเพราะปก....เป็นอะไรที่คาดเดาได้ยาก เพราะเราไม่รู้ว่าเนื้อหาเป็นยังไง...บางครั้งการ์ตูนแบบจบในเล่มก็รวมหลายๆนักเขียน...เอาลายเส้นสวยๆขึ้นหน้าปก...ส่วนข้างในบางเรื่องก็ลายเส้นแบบเผาๆ...แบบนี้ก็มีนะ
Golden Star
Golden Star

birth : 22/04/1987
Placement : Under the Y

ตั้งหัวข้อ by Dark sky Fri 6 Feb 2009 - 8:53

สำหรับผมชอบการ์ตูนที่มัเนื้อหาแหวกแนวเช่นเรื่อง ช็อกโกแลตที่ออกแนวโรคจิต หรือไม่ก็การ์ตูนไบ้ไปเลยก็ดีมันสะดวกตา-*-
Dark sky
Dark sky
Silver Star
Silver Star

birth : 13/07/1993
Placement : เรา อยาก วาดรูปเก่งๆ

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Sat 7 Feb 2009 - 21:12

สำหรับ ผมเเล้ว..รายละเอียดเเละเส้น ของการ์ตูณ ผมได้เเรงบันดาลใจ ให้มาวาดการ์ตูน ตั้งเเต่สมัย อนุบาล 3
( ใครจะเชื่อมะ นี่ ) ผมเริ่มวาดภาพเกี่ยวกับปลาเเละสัตว์น้ำทะเล เเละใฝ่ฝันว่าจะเป็นนักวิจัยปลา...เเต่เมื่อผมโต
ขึ้นมาในสมัย ป.4 ผมก็ได้ดูการ์ตูนช่อง นึง รู้สึกว่าชื่อการ์ตูนคือ "เอสเทบเเละเอสดี้" เป็นการ์ตูนออกเเนวติงต๊อง
สุด~~~สุด ผมดูเเล้วชอบมากเลยครับในสมัยที่ยังเป็นเด็ก เเละหลังจากนั้นก็ได้ ลองฝึกวาดการ์ตูนเป็นครั้งเเรกในชีวิต
สรุปง่ายๆก็คือ ผมได้เเรงบันดาลใจ มาจาก การ์ตูนเรื่อง "เอสเทบเเละเอสดี้" ครับ
pattanakorm
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ขึ้นไปข้างบน