CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

การ์ตูนไทย สยามอินเตอร์คอมมิกส์ และC-Kids

Sapphire
puntaiji
LunaLoS
MikZ
นายแอปเป
trio-jam
kairyuramon
11 posters

Go down

การ์ตูนไทย สยามอินเตอร์คอมมิกส์ และC-Kids Empty การ์ตูนไทย สยามอินเตอร์คอมมิกส์ และC-Kids

ตั้งหัวข้อ by kairyuramon Sun 7 Dec 2008 - 9:19

เอาล่ะ มาตั้งกระทู้เล่าอดีตหน่อยดีกว่า

ผมมีโอกาสได้อ่านการ์ตูนหนแรก ๆ(ไม่ใ่ช่ครั้งแรก แต่ว่าเป็นครั้งที่่ค่อนข้างประทับใจ)

ตอนนั้นผมได้อ่านเรื่องเกมกลคนอัจฉริยะ(ไม่เล่มเจ็ดก็เล่มแปดนี่แหละ)

หลังจากอ่านมาก็ติดครับ ช่วงนั้นนี่หา่อ่านเรื่องนี้แบบบ้าคลั่งเลยทีเดียว

จำได้ว่าตอนนั้นบ้าถึงขนาดเอากระดาษมานั่งทำบอร์ดเกมเลียนแบบยูกิอยู่พักนึง
(เอากระดาษมาตัดเป็นแผ่นเล็กแล้วเขียนชื่อ เล่นเลียนแบบแคปซูลมอนสเตอร์)

เพราะความบ้านั้นก็เลยทำให้ผมสมัครสมาชิกC-Kids จำไม่ได้ว่าเริ่มตอนไหน

แต่ถ้าจำไม่ผิดก็น่าจะประมาณป.6-ม.1นี่แหละ

ช่วงนั้นก็นั่งอ่านการ์ตูนทุกเรื่องที่่มี ตั้งแต่ยูกิ ไอส์ ตำนานเทพประยุทธ ราชันย์แห่งภูต วันพีซ ฯลฯ

ก็ติดตามอ่านเรื่อยมา ทำให้เริ่มผูกพันกับC-Kids มากขึ้นเรื่อย ๆ

สมัยนั้นในซีคิดส์ก็จะมีการ์ตูนไทยเรื่อง Hiest Cards หรืออะไรซักอย่า(ที่เป็นการ์ตูนมวยอะครับ)

ใครพอรู้ก็ช่วยแก้ไขให้ทีนะครับ

นอกจากเรื่องนั้นที่ลงอาทิตย์ละเจ็ดถึงแปดหน้าแล้ว ก็จะมีการ์ตูนไทยขาจรมาเรื่อย ๆ

ก็มีงานของทางทีมงานกับงานทางบ้านที่ส่งมาเรื่อย ๆ

พอได้อ่านซักสองสามเรื่องก็เริ่มติดใจ ช่วงนั้นก็เลยเกิดอยากเป็นนักวาดกา์ร์ตูนขึ้นมา

ผมก็เลยไปนั่งไล่อ่านคอลัมน์ถนนสู่นักเขียนดาวรุ่งจากC-Kidsเล่มเก่า ๆเลยล่ะครับ

อ่านไปเรื่อย ๆก็สนุกดีเหมือนกัน ช่วงนั้นก็เลยอยากวาดการ์ตูนส่งไปบ้าง

ก็หาตำรามาศึกษานะครับ แต่วาดได้แค่หน้าสองหน้าก็เลิกซะแล้ว(เป็นพวกเบื่อง่ายน่ะครับ)

อีกคอลัมน์นึงที่ผมชอบอ่านก็คือ ตอบปัญหากับพี่ก็อตจิบ่แมนนี่แหละครับ

จำได้ว่าเคยส่งไปหาพี่เขาสองครั้ง

ผมจำได้ว่ามีคนเขียนไปคุยเรื่องการ์ตูนไทยอยู่ไม่น้อย

ประมาณว่า "พี่เมื่อไหร่จะทำรวมเล่มหรือครับ" อ่านเจอคำถามนี้บ่อยมาก

พี่เขาก็จะตอบประมาณว่า เดี๋ยวก็ได้พิมพ์รวมเล่มแล้ว อดใจรอหน่อย

แต่ว่าผมก็ไม่เห็นซักเล่มช่วงนั้น พอขึ้นมาม.3 ผมก็เลิกสมัครสมาชิกซีคิดส์

แล้วก็เริ่มห่างเหินจากการ์ตูนมานานอยู่เหมือนกัน(ประมาณหนึ่งปีไ้ด้)

เวลาผ่านไปสามปี ผมก็มีอายุมากขึ้น(แต่ไม่รู้โตขึ้นหรือเปล่านะ)

ยังจำได้ดีว่า วันนั้นผมกลับบ้านด้วยรถไฟใต้ดินไปลงสถานีพหลโยธิน

พอขึ้นมาจากสถานีได้ชั้นนึง ก็เจอกับศูนย์การค้าขนาดย่อม

เดินไปเดินมาก็เจอร้านการ์ตูน ผมก็แวะเข้าไปดูตามประสาคนชอบหนังสือ

ผมก็ไปกวาดสายตามองอยู่ในร้านพักนึง ก็ไปเจอการ์ตูนไทยเข้าให้

มองไปมองมาก็เอ๊ะ นี่่มันการ์ตูนไทยนี่

ของสยามอินเตอร์ซะด้วย ผมก็เลยไม่ลังเล ซื้อมาเลยครับ

จากวันที่ผมเริ่มอ่านC-Kids จนมาถึงวันนี้

ในที่สุดการ์ตูนไทยสตูดิโอก็ได้ออกรวมเล่มซักที(ออกมาเกือบสามปีได้แล้วนี่ครับ)

ยังไงผมก็ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ถึงแม้จะสายไปหน่อยก็เถอะ

แต่อย่างน้อยผมก็เห็นงานจากกลุ่มคนที่ผมผูกพัน(จากการอ่านC-Kids)

มันก็รู้สึกปลื้มใจไม่น้อย ผมก็จะสนับสนุนการ์ตูนไทยต่อไปล่ะครับ

ขอเป็นกำลังใจให้กับทีมงานทุกคนครับ

ใครมีอดีตอะไรก็เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
kairyuramon
kairyuramon
Bronze Star
Bronze Star

ขึ้นไปข้างบน Go down

การ์ตูนไทย สยามอินเตอร์คอมมิกส์ และC-Kids Empty Re: การ์ตูนไทย สยามอินเตอร์คอมมิกส์ และC-Kids

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sun 7 Dec 2008 - 12:06

ดูเหมือนคล้ายผมเลยนะครับ หมดไฟไปเป็นปีแล้วกลับมาฟิตอีกรอบ

เดี๋ยวนี้ของไทยเขาแน่จริงๆล่ะครับ ยอมรับทั้งด้านคุณภาพและความคุ้มค่าจริงๆ( วันก่อนไปงานหนังสือที่ มช. เห็นมีอยู่เรื่องแปะบอกว่าต่างประเทศซื้อลิขสิทธิ์ไปแล้วด้วยล่ะครับ)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

การ์ตูนไทย สยามอินเตอร์คอมมิกส์ และC-Kids Empty Re: การ์ตูนไทย สยามอินเตอร์คอมมิกส์ และC-Kids

ตั้งหัวข้อ by นายแอปเป Sun 7 Dec 2008 - 13:26

เริ่มคล้าย ๆ ผมเลยครับ ผมก็เริ่มมาจากเกมกลเหมือนกัน เริ่มที่เล่ม 7 ครับ แล้วก็ติดงอมแงมเลย
ชอบเนื้อหาเล่มนั้นที่ยูกิทอยลูกเต๋าสู้กับบาคุระมาก ๆ แล้วก็ตามอ่านยูกิจนครบ

แล้วก็มาอ่านซีคิดส์จำได้ว่าเป็นปกวันพีซ ซื้อเพื่อมาอ่านยูกิเรื่องเดียวเลย ตอนนั้นไคบะกำลังสู้กับเปกาซัส แล้วก็เริ่มอ่านชาแมนคิง เริ่มอ่านโยก็แพ้เฮาส์ที่ 8 เลย ตอนหลังติดชาแมนคิงมากกว่ายูกิอีกครับ

พูดถึงการ์ตูนไทย ก็ต้อง highest card ครับ เพราะรู้สึกมีอยู่เรื่องเดียว ต่ายกันมันส์มาก ๆ ตัวละครก็มีเสน่ห์ดี แต่อยู่ดี ๆ ก็หายไป(อาจเพราะช่วงนั้นผมซื้อบ้างไม่ซื้อบ้างเลยไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น) แต่คิดว่าน่าจะยังไม่จบ อยากให้เอากลับมาเขียนใหม่เหมือนกัน(หรือถ้าจบแล้ว เอามารวมเล่มก็ดี) แล้วก็มี fortune ของคุณโกสิน(Holiday Howl) ที่สนุกดี เห็นคุณไมค์ตี้ 'โจถามว่าถ้ารวมเล่มจะซื้อกันมั้ย ผมก็เป็นคนนึงที่จะซื้อแน่นอน

และนอกจากการ์ตูนไทยจะมีในซี-คิดส์ ตอนหลังก็มีนิตยสารฟิวชั่นออกมาอีก(หลังจากนั้นก็มีซีเรียล) ฟิวชั้นก็มีอะไรน่าสนใจมาให้อ่านอยู่เรื่อย ๆ ที่ผมชอบที่สุดคงจะเป็นงานของเดอะ ดวง รู้สึกว่ามันลงตัวมาก ถึงจะเป็นนิตยสารการ์ตูนที่น่าสนใจ แต่ในที่สุดฟิวชั่นกับซีเรียลก็ปิดตัวลง รู้สึกเสียดายเหมือนกัน (พูดถึงนิตยสารการ์ตูนไทยที่น่าเสียดายเพราะต้องปิดตัวลงมากที่สุด ผมคิดว่าคงเป็น นิตยสาร CX ที่มีงานเก่าของคุณมิดไนท์ Angel Delivery นั่นแหละ เพราะมีการ์ตูนที่สนุก น่าสนใจ หลายเรื่อง แต่ก็ยังไม่ได้รับความสนใจมากพอ หรือได้รับแล้วแต่เกิดปัญหาเงินทุนอะไรสักอย่างไม่แน่ใจ ผมคิดว่านิตยสาร CX ทำให้ผมรู้สึกว่าเราสามารถทำให้การ์ตูนไทยของเรามีคุณภาพทัดเทียมชาติใด ๆ ในโลกก็ได้ และทำให้รู้จักนักเขียนไทยที่มีพรสวรรค์และความพยายามอีกหลายคน)

กลับไปพูดถึงการ์ตูนไทยสตูดิโอกันต่อ คือ ผมรู้สึกดีใจมาก ที่สตูดิโอได้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับนักเขียนการ์ตูนไทย ได้ทำความฝันของคนการ์ตูนเป็นความจริง หวังว่าจะได้เห็นพัฒนาการต่อไปเรื่อย ๆ มีการ์ตูนที่สนุก และทำให้วงการครึกครื้นไปเรื่อย ๆ แบบนี้ตลอดไปนะครับ

นายแอปเป
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by MikZ Mon 8 Dec 2008 - 14:33

Highest card นี่ก็รู้สึกรุ่นการ์ตูนไทยสตูดิโอสมัยแรกๆเลยรึเปล่าครับ
เคยคุ้ยมาอ่าน ฉากสู้มันดีแต่เสื้อมันรัดรูปกันทุกคนเลยเนี่ยสิ

สมัยโน้น การ์ตูนไทยโครงการถนนจากทางบ้านเอย เอฟซีเอย โชว์ออฟเอย ตอบจดหมายเอย รู้สึกมันเยอะดีเหลือเกิน สมัยนี้ค่อยๆเลือนหายไปตามกาลช่างน่าเศร้า
(พูดแล้วนึกถึงงานพี่น้อยโกสินสมัยนั้นเลย (ชอบเรื่องบีเรียมาก) และพี่แกยังคงวาดแต่สาวๆเรื่อยมา)

การ์ตูนเล่มแรกที่ทำให้ผมติดการ์ตูนโชเน็นก็คือซีคิดส์เนี่ยแหละครับ
ตอนปิดเทอม ป.6 ไปขุดเล่มเก่าๆของลูกพี่ลูกน้องมาอ่าน และฉากที่ทำให้ผมขนซีคิดส์ของพี่กลับบ้านทันทีก็คือ ฉากแอนนาปรากฎตัว!!
ช่วงนั้นติดชาแมนคิงมากจนได้ฤกษ์เข้าร้านเช่าการ์ตูนครั้งแรกเลยที่เดียว
แล้วผ่านไปครึ่งปีการ็ตูนเรื่องนี้มันก็ปาหมอนใส่ผม
(กร๊าก)
MikZ
MikZ
Shooting Star

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by LunaLoS Mon 8 Dec 2008 - 21:13

ผมก็เหมือนกันครับ ผมเป็นพวก หมดไฟเร็วเหมือนกันครับ แต่หมดได้ไม่นานมันก็มีไฟมาอีก T^T

ผมบ้าอ่านการ์ตูนมาประมาณ 3-4 ปีแล้วครับ ( ผมอยู่ประมาณ ม.1 )
แต่ว่าคิดอยากวาดตอนไหนก็จำไม่ได้แล้ว.. แหะ ๆ ( เป็นอดีตที่ช่างเลือนลางยิ่งนัก )

แต่ตอนนี้ก็ต้องฝึกฝีมือการวาดไปก่อนละครับ..Y^0^Y
LunaLoS
LunaLoS
Silver Star
Silver Star

birth : 11/12/1992
Placement : บ้านโพรงกระต่าย

ตั้งหัวข้อ by puntaiji Wed 10 Dec 2008 - 1:47

เอ่อ อดีตผมก็ไม่มีอะไรมาก ตอนนั้นอ่าน Ckids เกือบทุกเรื่อง แต่เดี๋ยวนี้อ่านแค่ Reborn ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน สงสัยเพราะมีการ์ตูนตามเยอะ เลยไม่อยากตามเรื่องใหม่

เคยส่งการ์ตูน มุขตลก 1 หน้า เกี่ยวกับ ยูกิ ไป (พี่เค้าเอาไปลงซะเล็กจนไม่เหน หน้าแล้วจะฮายังไงก็ยังไม่รู้เหอเหอ ) ได้ สมุดโน้ตมาด้วย ตอนนี้ยังไม่ได้ใช้เลยครับ แหะแหะ

ตอน ม.ต้น ผมซื้อ หนังสือนิตยสาร การ์ตูนไทย เล่นนึง ไม่รู้ใช่ นิวตรอน หรือ อะไรรึเปล่าจำไม่ได้
เพราะ ไม่ได้หยิบมาดูนานแล้ว มีสาระการวาดการ์ตูนเยอะมาก เก็บทุกเล่มมีสอนทำสกรีนโทนอะไรมากมายแต่ออกได้ไม่กี่เล่น ก็หยุด แล้วก็เปลี่ยนเปนนิตยสารอื่น จำไม่ได้เช่นกัน

ที่ชอบเพราะมี เรื่อง Inspector Kids อ่ะครับตอนนั้น เอามาเปนต้นแบบพอสมควรเลย ยังไงก็ต้องขอบคุณพี่ที่วาดเรื่องนี้มาก ตอนนั้นผมส่งจดหมายไปถามเรือ่งสกรีนโทน พี่เค้าส่งสกรีนโทน สติกเกอร์มาให้ รู้สึกซาบซื้งมากเลยทีเดียวครับ ซึ่งก็มีรวมเล่มออกมาก็ตามซื้อจนจบ
ถ้าพี่ที่วาดเรื่องนี้แวะอยู่ในบอร์ดนี้ทักทายผมด้วยเน่ออออครับ

อันที่จริงสมัยก่อน ตอนอยู่ C-kid รู้สึกจะ คอลัม อะไรซักอย่างที่จัดกลุ่มกันคุยทางจดหมาย(สมัยนี้คง msn แทน) ตั้งชื่อกลุ่มกับ kairyuramon ว่า ACCT เป็นกลุ่มที่คนมาสมัครฝีมือดีกว่า ผู้ก่อตั้งมากถึงมากที่สุด คิดถึงแล้วก็ฮาดีครับ แหะแหะ

ยังไงในความคิดผม การวาดการ์ตูน ไม่ใช่วาดเพื่อสวยไปหากิน หรือ เปนเรื่องลงเล่ม เปนนักวาดการ์ตูนอะไร แต่หลังจากผมไม่ได้วาดการ์ตูนมา ครึ่งปีนี้ ทำให้พบว่า อึดอัดมากครับ เลยเริ่มรู้สึกว่า
ผมไม่ใช่ส่วนหนึ่งของการ์ตูน แต่การ์ตูนเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตผม
คำทีว่าหมายถึง ผมไม่ได้คิดเอาจริงเอาจัง มีความฝันอะไรมากมา เกี่ยวกับการ์ตูน ไม่ได้ตั้งใจมุ่งมั่นเท่าไหร่นัก แต่ผมก็ขาดมันไม่ได้ไปซะแล้ว (เริ่มเพ้อแล้ว เหอเหอ)

ยังไงยังไง ขอให้ทุกท่านสำเร็จตามฝันไว้ละกันครับ
/เผ่น
puntaiji
puntaiji
Socialite

ตั้งหัวข้อ by Sapphire Fri 12 Dec 2008 - 19:54

พูดถึงเรื่องนี้ เลยต้องขอเข้ามา(ไม่รู้จะนอกเรื่องมั้ย)นิด ขอบอกตามตรงด้วยความฉลาด(น้อย)แบบเด็กๆ(ป.5) ที่ซื้อ หนังสือการ์ตูนรายสัปดาห์มาตลอด ทั้ง บูม และ C-kids ตั้งแต่มันออกเล่ม 1 เมื่อราวๆ 14-15 ปีก่อนได้เนี่ย.......
บูมนี่(ตัวเอง)ซื้อผิด ส่วน C-kids นี่(ฝากพ่อซื้อ)แล้วดันหยิบผิด = =''
ขอตอบด้วยความสัตย์จริงว่า สมัยนั้นซื้อมาอ่านแค่ได(อีกเล่มก็ DBZ) อ่านจบก็ยัดไปกองไว้ในชั้นหนังสือเลย จนพักหลังๆที่มีเรื่องใหม่มาแทนเรื่องเก่าๆที่จบไปเลยเริ่มอ่านทุกเรื่อง(+เสียดายเงิน)
พอหลังๆ ใน C-kids มีการ์ตูนไทยมาลงด้วย *0*(จำไม่ได้ว่าเรื่องแรกเรื่องอะไร แต่ไม่น่าใช่ highest card เพราะรู้สึกว่าเคยมีการ์ตูนไทยสั้นๆมาก่อนหน้านั้น) โดยเฉพาะ fortune นี่ เป็นอะไรที่อยากซื้อเก็บไว้จริงๆ แต่ละตอน ถึงจะสั้น แต่ทุกครั้งที่ลงตีพิมพ์มันสร้างความแปลกใจให้ผมได้ทุกทีสิน่า
จนทุกครั้งที่มีการ์ตูนไทยมาลงเนี่ย ต้องเปิดอ่านก่อนทุกที(โดยเฉพาะยุคหลังๆอย่าง exe, holiday howl, get some ฯลฯ) แถมถ้างบเหลือต้องซื้อมาเก็บให้ได้ ทุกวันนี้ยังเสียดายอยู่เลย ไม่สามารถหาการ์ตูนของ cts บางเล่มได้(แถมไม่ว่างไปงานหนังสืออีก)อย่าง ซีซั่นเช้นจ์ พันธุ์X บลาๆ(ทามม๊ายยยย เดอะมอลล์บางกะปิมันดันไม่มีฟร้า)

นานๆว่างเข้ามาเล่นเนทที ขอมาระบายนิดนะขอรับ -*-
edit : ย้อนอ่านดูแล้ว ตูบ่นอะไรฟะเนี่ย....

Sapphire
Beginner

ตั้งหัวข้อ by gingkrab Fri 12 Dec 2008 - 21:15

ดู วันพีช ตอนนั้น ในช่อง itv ตอนนั้น ยังเปง i อันนิเมะ อยู่ เรย

แล้วก็ ติด การตูน อย่าง บ้าครั้ง หลัง จาก นั้น ตลอด มา

gingkrab
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by MikZ Mon 29 Dec 2008 - 19:06

/หลังจากอ่านของคุณ puntaiji กับคุณ Sapphire

ที่ว่าคอลัมน์ที่คนอ่านหาเพื่อนคุยจดหมายกันเองก็รู้สึกจะชื่อ "F.C.Cartoon" อะไรทำนองนี้ล่ะครับ ยังเสียดายอยู่เลยที่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว (อย่างว่าแหละ เน็ตมันมาแรง) "แก๊กเด็กวัยมันส์"ก็ด้วย (ที่ให้ส่งการ์ตูนมุขไปแล้วเขาให้ของที่ระลึกจากญี่ปุ่นมา) เสียดายสุดๆเกิดไม่ทัน (อยากส่งกะเขาดิ) ได้แต่ไปขุดเล่มสมัยโน้นของพี่อ่าน

พวกเรื่องสั้นๆที่ว่ามาก่อน Highest card นี่ ของคนที่ส่งมาจากทางบ้านเปล่าครับ (รึของสตูดิโอจริงๆ?) เพราะสมัยโน้น ใครส่งการ์ตูนโครงการถนนฯไป ถ้าผลงานดีๆเขาลงให้เต็มหน้าเลยทีเดียว โอ้ววว! C-kids1997สุดยอด!!!!
MikZ
MikZ

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by nates Mon 20 Dec 2010 - 11:54

ที่ไหนรับตูนแนวเรตRบ้างครับ อิอิ พอดีเก่งด้านนี้
nates
nates
Beginner

ตั้งหัวข้อ by BlackBible Thu 30 Dec 2010 - 13:37

nates พิมพ์ว่า:ที่ไหนรับตูนแนวเรตRบ้างครับ อิอิ พอดีเก่งด้านนี้

ในประเทศไทย ไม่มีใครเขารับแนว R หรือ H หรือ G ครับ เพราะงั้นไปลงทางเน็ตในส่วนเฉพาะที่น่าจะง่ายกว่าครับ

ส่วนที่เฉพาะที่ว่า ไม่ขอบอกครับ ไปหาเองดีกว่า
BlackBible
BlackBible
Silver Star
Silver Star

birth : 30/03/1986

http://wott7000.deviantart.com

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Thu 30 Dec 2010 - 14:05

เรท R นึกถึง สนพ. มะพร้าว ที่เจ๊งไปหลังออก Boys and Girls มา 4 เล่ม
เคยเห็นภาพตัวอย่างของเรื่องอื่นที่ทำท่าจะออกแต่ไม่ได้ออก มันก็ขายโป๊ทำนองเดียวกัน แต่เนื้อเรื่องคนละแนว

หลังจากนั้นคงไม่มีแล้วมั้งครับ

-----------------

สมัยเด็กๆ ซื้อซีคิดส์เพราะจะอ่านการ์ตูนญี่ปุ่นที่ลงในเล่ม ซื้อทุกเล่มตลอดช่วง 2-3 ปีที่ติดตาม

ตอนนั้นก็ได้อ่านการ์ตูนของคอลัมน์ "ถนนสู่นักเขียนดาวรุ่ง"
ผลงานทางบ้าน มีบางเรื่องที่สนุก บางเรื่องก็ภาพสวยอย่างเดียว บางเรื่องไม่รู้ให้ผ่านมาได้ไง ก็ขำๆ ดี ด้วยความที่เรื่องมันไม่ยาว สนุกไม่สนุกก็เปลี่ยนบรรยากาศไปเรื่อยๆ

แต่พอกลายเป็นเรื่องลงประจำตลอด อย่าง Hiest card แล้ว กลับรู้สึกว่าการ์ตูนไทยไม่สนุกเลย ช่วงแรกๆ ก็พออ่านเรื่อยๆ ได้ แต่พอเริ่มยาวยืดยิ่งน่าเบื่อ ยิ่งไม่ชอบ เมื่อไหร่มันจะจบไปเสียทีเผื่อจะมีเรื่องอื่นที่มันสนุกกว่านี้มาลงแทน แล้วก็เลิกซื้อซีคิดส์ไปในที่สุด ส่วนหนึ่งเพราะการ์ตูนญี่ปุ่นเรื่องที่ชอบที่สุดในเล่ม มันก็เริ่มเข้าสู่ช่วงที่ไม่ค่อยสนุกแล้วด้วย

หลังจากนั้นมีนิตยสารการ์ตูนไทยชื่อ cx ออกมา โขกราคาได้ถูกจนเว่อร์ ผมเลยซื้อมาอ่าน ตอนนั้นทั้งเล่มชอบอยู่เรื่องเดียว ซื้อได้ 3-4 เล่มก็เลิกซื้อ รอรวมเล่มเอา หลังจากนั้นไม่นาน หนังสือก็เจ๊ง รวมเล่มออกมาได้นิดเดียวก็เลิกออก

แล้วผมก็เลิกสนใจการ์ตูนไทยไปนานมาก จนเห็นฟิวชั่นเล่ม 1 ปีสุดท้าย หน้าปกลายเส้นคุ้นๆ เลยซื้อมาอ่านดู ตามได้แค่ 6 เล่ม นิตยสารก็เจ๊งไปอีกแล้ว

ปัจจุบันผมกลับมาซื้อซีคิดส์เฉพาะเล่มที่อยากอ่าน (ส่วนมากคือเล่มเว้นเล่ม แต่บางกรณีก็ซื้อเล่มที่ไม่ได้เว้นด้วย เช่นเล่มล่าสุดที่แถมปฏิทิน)
เหตุผลหลักๆ ในการกลับมาซื้อคราวนี้คือ ผมอยากอ่านการ์ตูนไทยที่ลงในเล่มครับ
แถมการ์ตูนในซีคิดส์ตอนนี้ ผมอ่านเพลินๆ ได้ทุกเรื่อง ไม่เหมือนช่วงหลังชาแมนคิงจบ แบล็คแคทจบ ซีคิดส์มีอะไรให้อ่านบ้างเนี่ยนอกจากวันพีซ - -"

โชคดีที่การ์ตูนไทยของ CTS มีหลายเรื่องที่ออกแต่รวมเล่มอย่างเดียว เลยไม่เปลืองเงินเท่าไหร่
แต่ข้อเสียก็คือ พอมันไม่มีเดดไลน์บังคับ บางเรื่องก็เลยออกช้ามากกกกกกกกกกกกกก
ช้าจนลืมไปแ้ล้วว่าเล่มก่อน เนื้อเรื่องเป็นยังไง

ถ้าเป็นการ์ตูนญี่ปุ่น แล้วออกช้าขนาดนี้ ผมคงเลิกซื้อไปแล้ว (เช่น ยอดนักสืบจิ๋วคอยนาน ผมเลิกซื้อช่วงที่มันหายต๋อมไปเป็นปีนั่นแหละ)

วอนผู้เขียนการ์ตูนไทยที่ออกเฉพาะรวมเล่ม ช่วยออกเล่มใหม่ให้เร็วกว่านี้หน่อยเถอะครับ
ความรู้สึกเวลาซื้อการ์ตูนมา แกะอ่านผ่านๆ แล้วมึนไม่รู้เรื่องเลยว่ามันทำอะไรกัน คุยอะไรกัน เพราะลืมเนื้อเรื่องเล่มก่อนๆ ไปหมดแล้วเนี่ย มันไม่ค่อยโสภาเท่าไหร่เลย ถ้าเป็นพวกที่ลงรายประจำ มันยังพอจะกระตุ้นความจำได้เรื่อยๆ บ้าง
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

birth : 21/04/1984

http://triple.exteen.com

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics