CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามค่ะ 'A'

3 posters

Go down

สอบถามค่ะ 'A' Empty สอบถามค่ะ 'A'

ตั้งหัวข้อ by luknam Mon 22 Oct 2012 - 10:25

สวัสดีค่ะ _/\_ ลูกน้ำมีเรื่องข้องใจมาถามผู้รู้ค่ะ คืออยากเขียนเรื่องสั้นส่งจังโว้ย !! (ความมุ่งมั่นล้นเหลือ)
แต่..!! ยังไม่เคยเขียนจริงจังสักครั้งครั้ง .....
^

^

^

^

^

^

^

^

^

^
อีนี่ มันไม่รู้อะไรสักอย่างเลยเจ้าค่า !! T[]T

1.จะเขียนต้นฉบับ 1 แผ่นต่อ 1 หน้าหรือเปล่าค่ะ ? (อยากประหยัดพลังงานว่างั้น)
2.เขียนเสร็จติดสกรีนโทนในคอม เวลาจะส่งผลงานทำยังไงกับต้นฉบับดี ?
3.ตัวหนังสือ !! เขียนเสร็จ ทำอย่างไรดีนิ - - ?

ช่วยตอบด้วยค่า ... !!!
luknam
luknam
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามค่ะ 'A' Empty Re: สอบถามค่ะ 'A'

ตั้งหัวข้อ by runji Mon 22 Oct 2012 - 20:43

ข้อ 1 ต้นฉบับ 1 แผ่น ต่อ 1 หน้านี่คล้าย 4Koma หรือเปล่าคะ ลองเขียนส่งไปบางสำนักพิมพ์ก็่น่าจะรับนะ แต่ส่วนใหญ่จะต้องอิงกับการ์ตูนหลักบางเรื่อง ตามแต่สำนักพิมพ์จะประกาศ (เหมือนเคยเห็นของ Sun Beam รับอยู่นะ)

ข้อ 2 ถ้าเป็นการ์ตูนทั่วๆไป ก็ส่งไฟล์ที่ติดสกรีนโทนแล้วนั่นแหล่ะ ส่งไป แต่ต้องระวังเรื่องความละเอียดหน่อย อันนี้ต้องศึกษาดีๆ เพราะความละเอียดมีผลต่อการตีพิมพ์มากๆ

ข้อ 3 พิมพ์ลงไปในช่องคำพูดเลย หรือไม่ก็ อาจจะใส่ช่อง 1 , 2 ตามช่องคำพูด แล้วแนบบรรยายใต้ภาพอ้าง 1 , 2 แยกต่างหาก

แนะนำว่าลองเขียนเล่นๆมาลงให้ในนี้ให้วิจารณ์ก่อนดีกว่านะ อาจจะลองลง CTS School ที่กำลังจะเปิดนี่ก็ได้ จะได้พัฒนาฝีมือแล้วก็เรียนรู้วิธีทำต้นฉบับไปในตัวด้วยคะ
runji
runji
Silver Star
Silver Star

https://www.facebook.com/RunjiNoSekai

สอบถามค่ะ 'A' Empty Re: สอบถามค่ะ 'A'

ตั้งหัวข้อ by luknam Mon 22 Oct 2012 - 21:26

ก่อนอื่นขอบคุณค่ะ

ข้อ 1 คือเหมือนการ์ตูนทั่วไปแหละค่ะกระดาษ 1 แผ่นเนี่ยเขาจะใช้วาดกันกี่หน้า เรายังไม่ทราบเลยค่า 555
luknam
luknam
Beginner

ตั้งหัวข้อ by Kore Tue 23 Oct 2012 - 3:31

luknam พิมพ์ว่า:

1.จะเขียนต้นฉบับ 1 แผ่นต่อ 1 หน้าหรือเปล่าค่ะ ? (อยากประหยัดพลังงานว่างั้น)
2.เขียนเสร็จติดสกรีนโทนในคอม เวลาจะส่งผลงานทำยังไงกับต้นฉบับดี ?
3.ตัวหนังสือ !! เขียนเสร็จ ทำอย่างไรดีนิ - - ?

ช่วยตอบด้วยค่า ... !!!

1. กระดาษ 1 แผ่น วาดหน้าเดียว

2. ถ้าส่งทางอีเมลให้ส่งเฉพาะไฟล์ที่เสร็จสมบูรณ์แล้วตัวเดียว
ถ้าส่งทางไปรษณีย์ให้ปริ้นท์ไฟล์ที่เสร็จสมบูรณ์แล้วส่งมา
และเก็บต้นฉบับกระดาษไว้ให้ดีๆ หากผ่านการพิจารณาได้รับการตีพิมพ์ทีมงานอาจมีการขอเรียกเก็บต้นฉบับตัวจริงได้

3. ถ้าส่งไฟล์ทางอีเมลก็ให้พิมพ์บรรยายใส่มาในไฟล์หน้านั้นๆ เลย โดยแยกเลเยอร์ตัวหนังสือไว้
ถ้าส่งทางไปรษณีย์ให้ปริ้นท์ไฟล์ที่เสร็จสมบูรณ์มีคำบรรยายเรียบร้อยแล้วส่งมา หรือหากไม่สะดวกบรรยายในคอมฯก็ให้ปริ้นท์ไฟล์ที่เสร็จสมบูรณ์แล้วออกมาเขียนบรรยายด้วยมือลงไปแทนก็ได้เช่นกัน
Kore
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ขึ้นไปข้างบน