CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ผมอยากรู้ว่าคนไทยวาดการ์ตูนเป็นกลุ่มๆบ้างไหมครับ?

2 posters

Go down

ผมอยากรู้ว่าคนไทยวาดการ์ตูนเป็นกลุ่มๆบ้างไหมครับ? Empty ผมอยากรู้ว่าคนไทยวาดการ์ตูนเป็นกลุ่มๆบ้างไหมครับ?

ตั้งหัวข้อ by beee36 Mon 7 Mar 2011 - 8:51

ตามหัวข้ออ่ะครับ ผมอยากรู้ว่าปกติเราวาดการ์ตูนเป็นกลุ่มๆหรือเปล่า

อย่างญี่ปุ่นที่เห็นเค้าทำออกมาสวย ถึงหน้าปกจะเขียนว่าเรื่องเเล้วภาพโดยคนๆนี้ แต่ความจริงผู้ช่วยก้เยอะพอควรอ่ะครับ
อย่างคนวาดเนกิมะ Ken Akamatsu(ไม่รู้สะกดงี้เปล่า) ผู้ช่วยบางวันก้6-7คนเเล้ว(เหมือนเคยอ่านเจอที่ไหน เขาลิสต์รายชื่อผู้ช่วยตัวเอง)
Oda-senseiที่วาดวันพีซกับ คนวาดFairytail(จำชื่อไม่ได้) เมื่อก่อนก้เคยช่วยของคนแต่งซามุไรพเนจร
นักวาดการ์ตูนดังๆหลายเรื่ยงก้เป็นผู้ช่วยมาก่อน ฝึกฝนกับนักเขียนรุ่นพี่ เเล้วตอนหลังก้ออกมาเขียนเองได้
เหมือนเป็นการสืบทอบเทคนิคและลายเส้นไปในตัว ภาพการ์ตูนเขาถึงสวยวันสวยคืน คล้ายๆเหมือนเป็น dojo อาจารสอนลูกศิษย์อ่ะครับ--"
ผมถึงรู้สึกว่าระบบผู้ช่วยเป็นอะไรที่ดีมากเลยครับ ผมเลยอยากจะถามว่า
มันไม่ค่อยจะเวิร์คที่ไทยเพราะไม่มีคนสนับสนุน(เรื่องเงินที่จะให้วาดหลายๆคนได้)อะไรอย่างนี้รึเปล่า?

แก้ไขล่าสุดโดย beee36 เมื่อ Mon 7 Mar 2011 - 10:56, ทั้งหมด 1 ครั้ง
beee36
beee36
Socialite

birth : 27/07/1993

ขึ้นไปข้างบน Go down

ผมอยากรู้ว่าคนไทยวาดการ์ตูนเป็นกลุ่มๆบ้างไหมครับ? Empty Re: ผมอยากรู้ว่าคนไทยวาดการ์ตูนเป็นกลุ่มๆบ้างไหมครับ?

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Mon 7 Mar 2011 - 9:00

ผมก็เคยเห็นว่ามีหลายกลุ่มนะครับ นักวาดไทยเนี่ย บางกลุ่มเปิดเป็นสตูอิโอก็มี บางท่านก็เห็นมีจ้างผู้ช่วยเหมือนกัน แต่มันคงเป็นที่ความสะดวกของแต่ละท่านมากกว่า

ผมว่ามันคงเปรียบเทียบกันยากนะวงการบ้านเรากับญี่ปุ่นเนี่ย 6(=_= จะให้เหมือนกันเป๊ะๆมันคงยาก (หรือไม่ยากดี คงต้องให้ผู้รู้มากกว่านี้มาแถลงไข) แต่อย่าไปคิดว่าวงการบ้านเรามันด้อยกว่าเลย ถ้าคนคิดกันงี้ไปหมดก็ไม่พัฒนากันพอดี
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน