CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]---

trio-jam
vantimiglia
BEGITSU
win100839
wat799
humma54
prim_15505
nutkey
heroanurak
By~ne
tapana000
15 posters

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

Go down

ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 Empty Re: ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]---

ตั้งหัวข้อ by meow7tail Wed 6 Oct 2010 - 22:14

โอ้ ไอเดีย บรรเจิดเหมือนกันนา

ใส่รายละเอียดเยอะๆ หน่อย ก็ไม่เลวเน้อ
meow7tail
meow7tail
Silver Star
Silver Star

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 Empty Re: ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]---

ตั้งหัวข้อ by tapana000 Tue 19 Oct 2010 - 20:31

-*-ผม เข้าใจอะครับว่าผมเป็นเด็กไทยที่พิมไทยไม่ชัดอ่านก็ไม่ออก-*-

แต่ผมจะพยายามเขียนให้ทุกท่านอ่านให้ออกครับ-*-(เพราะว่ามันมีผลต่อการวาดการ์ตูนจริงๆด้วย-*-)

ช้วงนี้เปิดคอมเล่นเกมบ่อย(พอดีร ร เปิด แหะๆ)
แม่เลย Ft. battle กับ บอย บ่อยมากบ่างวัน โดนสับคัดเอาร์ลง สงั่น-..-
ชังมันเตอะมันคือปันหาของ บ้านกระผม-*-นี้คืองานทดลองแหะ
พอดีได้csมา ก็เลยเล่นมันนิดหน่อย

สัดส่วนอาจจะพิดเพี่ยนไปนะครับการใช้อารมณ์ของตัวละครก็เลยยังไม่สมจิง-..-
ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 H001o
ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 H002k
ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 H003z
ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 H004
ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 H005
ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 H006
ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 H007f
ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 H008o
ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 H009

เอามาให้พี่ๆอ่านดูอะครับเพื่อจะเจอขอเสีย-..-

ถ้าเยอะไป เมล์มาบอกก็ได้น้า~ ta_pa_na007@hotmail.com

tapana000
Silver Star
Silver Star

birth : 02/02/1992

ตั้งหัวข้อ by kabuto321 Tue 19 Oct 2010 - 20:55

โปรดปรับการใช้ภาษาไทยให้ "ถูกต้อง" โดยด่วนงับ
kabuto321
kabuto321
Silver Star
Silver Star

birth : 23/12/1991
Placement : หน้าโต๊ะพร้อมหน้าจอหรรษา

ตั้งหัวข้อ by Eyrex Tue 19 Oct 2010 - 21:02

โดนสับคัดเอาร์ลง สงั่น-..-
ชังมันเตอะมันคือปันหาของ บ้านกระผม-*-นี้คืองานทดลองแหะ
สัดส่วนอาจจะพิดเพี่ยนไปนะครับการใช้อารมณ์ของตัวละครก็เลยยังไม่สมจิง

เอ้า แก้ให้ เพราะอ่านยากมากค่ะ
โดนสับ คัทเอาท์ลง ซะงั้น
ช่างมันเถอะ มันคือปัญหาของ บ้านกระผม
สัดส่วนอาจผิดเพี้ยนไปนะครับ การใช้อารมณ์ตัวละครก็เลยยังไม่สมจริง

พยายามเขียนให้ถูกนิดนึง อย่าหาว่าจู้จี้เลยน่อ
เพราะบางคนเค้าอาจแล้วรำคาญ แล้วจะพาลปิดกระทู้ไม่อ่านเอาดื้อๆนะค้า~

โอเค มามุม คอมเมนท์งานมั่ง

เรื่องการใช้ภาษาในการ์ตูน สังเกตุว่า เราจะไม่ใช้ "นายท่าน" "กู" เลยนะจ๊ะในการ์ตูนเนี่ย
แต่จะเลี่ยงไปใช้คำสบถอันอื่นที่ดูแรง แต่ไม่หยาบคายแทน
เช่นประโยคที่ว่า "ยืนงง เชี่ยอะไร" เปลี่ยนเป็น "ยืนงง หาอะไร" หรือ "ยืนงง ทำหมูหันอะไรก็ได้" (ฮา)
(อันนี้ต้องลองอ่านเยอะๆนะคะ จะได้ใช้แก้ไขนะ)

"พิทัก" >>> พิทักษ์
วอม >> วอร์ม
ฟีมือ>> ฝีมือ
เพราะฉนั้น >> เพราะฉะนั้น
อรังกาลงานสร้าง >> อลังการงานสร้าง
เวนกู (ควรใช้คำว่า เวรแล้ว แทนนะ) >> เวร

ยังมีผิดอีกหลายคำนะ
ดังนั้นคราวหน้า ก่อนโพสต์ หรือเผยแพร่งานควรตรวจทานเรื่องภาษาดีๆนะจ๊ะ

สำหรับคอนเซปท์ของการ์ตูนน่าสนใจล่ะ แค่เปลี่ยนการนำเสนอจ้า

/me มุดรูหนี

Eyrex
Eyrex
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/06/1909
Placement : ในหัวใจเธอ.....(เครี๊ยกก)

http://blazx.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Tue 19 Oct 2010 - 21:17

ถ้าไม่แน่ใจเรื่องภาษา แนะนำให้พิมพ์ลงใน Microsoft Word เพราะหากพิมพ์ผิดมันจะมีเส้นแดงขึ้นชัดเจน (กระนั้นมันก็อาจใช้ไม่ได้กับคำที่คุณอาจพิมพ์ผิด แต่ดันไปตรงกับคำซึ่งอาจมีความหมายอื่นแทน และตัวโปรแกรมไม่รู้จักคำซึ่งแผลงหรือแปลจากภาษาต่างประเทศบางคำ แม้จะสะกดถูกมันก็จะขึ้นเส้นแดงอยู่วันยังค่ำ)

นอกจากนี้พจุนานุกรมภาษาไทยก็ช่วยได้มากครับ คำไหนที่เราไม่แน่ใจก็เปิดดูได้เลย รับรองความถูกต้อง 90% (อีก 10% พจนานุกรมอาจมีข้อผิดพลาดบ้าง หรืออาจไม่มีคำศัพท์วัยรุ่น / คำซึ่งแผลงหรือแปลจากภาษาต่างประเทศโดยตรงบางคำ)

ปล.ทางที่ดีที่สุด ปรึกษาผู้รู้ด้านภาษาเช่นครูบาอาจารย์หรือเพื่อนที่เก่งภาษาจักดีนักแลครับ

ปล.อีกที งานน่าสนใจดีครับ แต่ติดใจมากตรงที่มันเหมือน "การเผา" ของจริง (เผาที่ว่าไม่ใช่ "ทำลวกๆ" นะครับ แต่มันเหมือนเอา "ไฟมาลนกระดาษให้เป็นรอยไหม้ๆ" ดูเป็นเอกลักษณ์ทีเดียวครับ)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by tapana000 Tue 19 Oct 2010 - 21:44

อ่าย~ ไม่รุ้เอาหน้าไปไว้ที่ไหนแล้ว-*-

(ว่าแล้วก็เอาหนังสื่อ ป.1 มาปิดหน้า แล้วเดินหนี-..-)

tapana000
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by By~ne Tue 19 Oct 2010 - 22:06

อันดับแรกคือการแก้ภาษาไทยให้ถูกต้องอย่างที่ทุกคนเขาว่ามาก่อนครับ Neutral
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Kore Wed 20 Oct 2010 - 0:10

เห็นการรณรงค์การเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องแล้วรู้สึกดี ^^b

หลังๆ มานี่ผมปวดใจอย่างแรงกับต้นฉบับการ์ตูนที่มาเสนอที่ออฟฟิศหลายๆ เรื่อง คือผมอ่านแล้วก็งงไม่รู้ว่าที่เขียนมาเป็นภาษาไทยหรือไม่ หรือบางทีอ่านแล้วก็งงว่านั่นมันคือคำว่าอะไร
ตามปกติผมจะโอเคกับการใช้ภาษาเขียนที่เขียนให้ออกเสียงได้สำเนียงภาษาพูดเพราะมันอ่านแล้วรู้สึกว่าตัวละครเป็นธรรมชาติ อย่างคำว่า ฉัน ชั้น ก็เป็นตัวอย่างที่ผมโอเคด้วย(ผมใช้แบ่งตามเพศคนพูดเลยด้วยซ้ำ) แต่ถ้ามันเลยขอบเขตการใช้ภาษาพูดไปถึงขั้นวิบัติหรือถึงขั้นผันวรรณยุกต์กันไม่เป็นนี่ผมไม่โอเคอย่างแรง
การเลี่ยงพิมพ์คำหยาบบางคำด้วยการเปลี่ยนสระนี่ผมก็ไม่โอเคเหมือนกันนะ อย่าง กู เป็น กุ หรือ มึ-ง เป็น มืง เนี่ยมันก็ไม่ได้ต่างกันหรอก หาคำอื่นมาใช้แทนเลยจะเวิร์คกว่า ภาษาไทยมีอีกเยอะแยะมากมายให้เลือกใช้นะ

เคยมีบางคนตอบผมกลับมาว่าก็มันเป็นภาษาวัยรุ่น มันต้องแบบนี้.. แต่ผมว่ามันเป็นคำแก้ตัว ภาษาวัยรุ่นที่ถูกและเหมาะสมมันก็มีอยู่นะ อย่าใช้ภาษาวัยรุ่นที่มันวิบัติกันเลย มันทำให้สื่อ"สาร"ไปยังคนอ่านไม่ได้เต็มที่

ปล. คนที่พร้อมจะน้อมรับคำติติงในความผิดพลาดของตัวเองแล้วพร้อมจะแก้ไขไม่จำเป็นต้องอายครับ เมือคุณแก้ไขแล้วทุกคนก็พร้อมจะยินดีกับคุณ
ปล.2 บอร์ดนี้มีการบล็อกคำว่าคำหยาบบางคำเอาไว้ด้วยนะครับ มันจะถูกเปลี่ยนเป็นคำอื่นโดยอัตโนมัติ
ปล.3 ฝึกวาดภาพให้ได้หลายๆ ระยะนะครับ เห็นหลักๆ มีอยู่ระยะเดียวเอง
ปล.4 (จะอีกกี่ปล.เนี่ย..) วาดวัสดุอุปกรณ์อะไร หาข้อมูลเพิ่มนิดก็ดีนะ บางอย่างใช้แต่จินตนาการอย่างเดียวไม่รุ่งจริงๆ นะขอบอก อย่างพานท้ายปืนของคุณสไนเปอร์นั่นไง แบบนั้นยิงทีมันคงเป็นหอกทิ่มแขนตัวเองขาด
Kore
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by nutkey Wed 20 Oct 2010 - 15:15

พิม เเปรงร่าง ผิดนะจ้ะ ต้องเขียนว่า

เเปรงล่าง โอเคนะจ้ะ ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 64617

ส่วนเรื่องภาพ เราจะมองให้มันเป็นเเนว Street hiphop เเบบลวกๆเเล้วกันน้ะ 555555 ดูจากเนื้อเรื่องด้วย

ฝึกไปเรื่อยๆเเหละงับ

ไม่อยากบอกว่าลายเส้นอ่ะดูเป็นเอกลัษณ์ดีเเล้ว ศิลปะน่ะเอาไว้ให้คนผ่อนคลาย ไม่ใช่มาเครียดว่าตรูวาดสวยไม่สวยนะจ้ะ

อยากวาดวาดปาย ส่วนเนื้อเรื่องกวนโอ้ยดีเเท้ 5555 ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 64617
nutkey
nutkey
Lucky Star
Lucky Star

birth : 25/10/1992

ตั้งหัวข้อ by kabuto321 Wed 20 Oct 2010 - 17:19

nutkey พิมพ์ว่า:พิม เเปรงร่าง ผิดนะจ้ะ ต้องเขียนว่า

เเปรงล่าง โอเคนะจ้ะ ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 64617

ส่วนเรื่องภาพ เราจะมองให้มันเป็นเเนว Street hiphop เเบบลวกๆเเล้วกันน้ะ 555555 ดูจากเนื้อเรื่องด้วย

ฝึกไปเรื่อยๆเเหละงับ

ไม่อยากบอกว่าลายเส้นอ่ะดูเป็นเอกลัษณ์ดีเเล้ว ศิลปะน่ะเอาไว้ให้คนผ่อนคลาย ไม่ใช่มาเครียดว่าตรูวาดสวยไม่สวยนะจ้ะ

อยากวาดวาดปาย ส่วนเนื้อเรื่องกวนโอ้ยดีเเท้ 5555 ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 64617
^
^
^
"แปลงร่าง" ว้อยยยยยย throw out
kabuto321
kabuto321
Silver Star
Silver Star

birth : 23/12/1991
Placement : หน้าโต๊ะพร้อมหน้าจอหรรษา

ตั้งหัวข้อ by nutkey Wed 20 Oct 2010 - 17:53

"แปลงร่าง" ว้อยยยยยย

เผื่ออยากเเปรงฟันงิ 55
nutkey
nutkey
Lucky Star
Lucky Star

birth : 25/10/1992

ตั้งหัวข้อ by humma54 Wed 20 Oct 2010 - 21:20

มุกหรือเล่นจริงเนี่ย แปรงล่าง-แปลงร่าง ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 353491
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

birth : 19/09/1996
Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by tapana000 Sat 27 Nov 2010 - 0:12

ฮ้าๆๆขุด มาตั่งแต่หน้า2 เลย -*- ดูเหมือน บอด จะเริ่ม ร้าง ละ ขยะ ก็ เริ่มมา ฮ้าๆๆ

ช้วงนี้ผม ไม่ได้ ปรับงานนะงัฟ ต้องแก้ 0 เยอะมาก เนือกจาก-*-เนือง จากอะๆ

เอาเป้นว่าเอาภาพ ลงละกัน นะ

เร้ม ตั่งแต่ จำความไม่ได้เลยนะงัฟ-*-

ตอนนั่นวาดแต่หน้า ไม่กล้า วาดสัดส่วนหรอก กลัวพิด แหะๆ เลยวาดแต่หน้าแล้ว ตั่งชื่อให้ มัน
Spoiler:

หลังจากนั่น ผมก็เริ่ม วากเป็นตัวเป้นตนใชเวลานานมาก-*- บ่างครั่งผมก็รู้สึก ยอมแผ้ กับภาพที่ผมวาด ทั่งๆ ที่ผมเห็นคนอื่น วาดอย่างมี ความสุข
-*-บ่างภาพผมกัด ปากวาดเลยแหละ-*-

ก็เลยวาดสิ่ง
ที่ตัวเองชอบ-*-นั่นก็คือ แป้นๆๆๆ
Spoiler:

ผมว่าผู้ชาย80% ตอนเด็กๆ วาดสิ่งของพวกนี้ ไว้เป็นคลังแสงนะงัฟ(รวมทั่งผม ด้วย งิ)

มาๆ ต่อไปผม เริ่มวาดเป้นรูปเป้นร่างละงัฟ(เป้นกระดาษเส้นนะ เพราะว่า อยุ่ร ร ชอบวาดเล่น-*-)

Spoiler:

ไม่รู้ สิครับ ผม ชอบวาด ผู้หญิงแล้วก็ ผู้ชาย ถือปืน
ผมคิดว่า มันเท่ ดี -*-เท่มากๆ

เอ๋ ถ้างั่นกระตูนผม จะเป้นแบบไหนหรอเนีย
เป้นแบบนี้ไง -*-(โทษ ที่นะ งัฟ งานเก่างะ ภาษาเลยไม่ได้ ปรับ)
Spoiler:
ดูนะๆๆ >< อยากรุ้ว่า งานเก่าแค่ไหนให้ดูที่แว่นตาของDevil_sai เอา งัฟ

เอาหละ เอามาโพสไว้ก่อนที่ มันจะถูกรีไซเคิลงัฟ ก่อนที่ มัน จะเป้นอย่างอื่น ก็ ขอเอามาโชวหน่อย นะงัฟ ถึงแม้มันจะไม่ใช้ภาพสี แล้วกระดาษก็มีเส้น-*-

ฟากทิ้ง ท้ายนะงัฟ-*- ไม่ต้องคอมเม้น งัฟ เพราะ เดะ คนเริ่ม เยอะ บอด ของผม ก็ จะลงไป เอง

ให้ ติดต่อทางนี้แทน งัฟ ta_pa_na007@hotmail.com ย้ำ ta_pa_na007@hotmail.com
ได้เลยงัฟ คุยกันเป้น กันเองงัฟ บอก ว่าเลย ไม่ชอบภาพไหน -*- ให้ลบภาพไหน ลบกระทูเลยมะ รกๆ m มา ตรงๆๆ เลยพี่ (ในใจไม่อยากให้เป้นอย่างงั่น อยากแบบว่า เฮ้ย น้องในCTS ใช้ปะ น้องชื่อบอย ใช้ มะ พี่ ชื่อXX ยินดี ที่ รุ้ จัก นะครับ)

วันนี้ คงไม่ทั่นแย้ว-*- เกิน เทียงมาสะงั่น
ยังไงผม ขอ เข้านอนละ ครับ ลาตรีสวัสว์

tapana000
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by humma54 Sat 27 Nov 2010 - 11:04

เอ่อ พี่สะกดภาษาไทยได้อ่านยากมากๆ
คำไหนที่ไม่ควรสะกดแปลกๆก็อย่าสะกดแบบนั้นเลยครับ ยิ่งอ่านยิ่งมึน *-*

(คำพวกนี้สะกดแปลกๆความหมายเปลี่ยนเลยนะครับ >> ทั่น = ท่าน)
(ฟาก ควรจะเป็นฝากครับ ไม่งั้นมันหมายถึงฝั่งตรงข้าม)
(กระตูน มันไม่ทำให้ make sense เลยครับ)
(งัฟ = ครับหรือฮะผมว่าดูโอเคกว่า รู้สึกว่า"งัฟ"จะมาเยอะไปหน่อย หรือว่าผมคิดไปเอง = =a)

ถ้าจะลงรูปเยอะรบกวนแปะลิ้งค์ให้คนที่ใช้เน็ตธรรมดาด้วยครับ

ปล.เหมือนท่านจะรีบพิมพ์มาก กด Shift ไม่ติด ขยะงัฟ ---[โน คอมเมนปลอยให้มันลงไป]--- - Page 2 462326
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by By~ne Sat 27 Nov 2010 - 17:57

ผมอ่านไม่ออก ตีใจความไม่ได้

แนะนำให้เขียนภาษาไทยให้มันติดกัน และสะกดคำให้ถูกต้อง เลิกใช้ภาษาวิบัติเถอะครับ

อายุก็ 18 แล้วน่าจะปรับได้นะครับ
ปล. จำได้ว่าเคยติไปแล้วนะ?

แถมภาษาพวกนี้ก็เอาไปใช้กับการ์ตูนไม่ได้ด้วย

แต่ทว่าไอเดียของรูปกับอาวุธปืนไม่เลวเลยครับ ที่เหลือก็แค่ปรับเรื่องภาษานั่นล่ะเน่อ ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ - -
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sun 28 Nov 2010 - 8:24

ขออนุญาตจี้คำผิดนะครับ

tapana000 พิมพ์ว่า:เนือกจาก-*-เนือง จากอะๆ
- เนื่องจาก ครับ

tapana000 พิมพ์ว่า:วาดสัดส่วนหรอก กลัวพิด
- ผิด ครับ

tapana000 พิมพ์ว่า:บ่างครั่งผมก็รู้สึก ยอมแผ้ กับภาพที่ผมวาด
- ยอมแพ้ ครับ

tapana000 พิมพ์ว่า:เอ๋ ถ้างั่นกระตูนผม จะเป้นแบบไหนหรอเนีย
- การ์ตูน กับ เป็น ครับ

tapana000 พิมพ์ว่า:เอาหละ
- เอาล่ะ ดีกว่าครับ คำนั้นเขาใช้กันน้อยแล้วน่ะครับ

tapana000 พิมพ์ว่า:ขอเอามาโชวหน่อย นะงัฟ
- โชว์ ครับ

tapana000 พิมพ์ว่า:ฟากทิ้ง ท้ายนะงัฟ-*-
- ฝาก ครับ

tapana000 พิมพ์ว่า:เดะ คนเริ่ม เยอะ บอด ของผม ก็ จะลงไป เอง
เดี๋ยว กับ บอร์ด ครับ คำว่าเดี๋ยวหากคุยแบบกันเองใช้ เด๋ว เพื่อความง่ายต่อการพิมพ์(?)ก็ได้ฮะ และในที่นี้เขาเรียกว่ากระทู้คับ ไม่ใช่บอร์ด

tapana000 พิมพ์ว่า:เกิน เทียงมาสะงั่น
- เที่ยง กับ ซะงั้น ครับ

tapana000 พิมพ์ว่า:ยังไงผม ขอ เข้านอนละ ครับ ลาตรีสวัสว์
- ราตรีสวัสดิ์ ครับ
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by humma54 Sun 28 Nov 2010 - 9:34

ได้เวลาชั่วโมงภาษาไทยแล้ว

/me เผ่น
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

ขึ้นไปข้างบน