CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

[CF2] รอบแรก คู่ที่ 7 - ไซเล้นซ์ VS Red_Romanov [THE END!!]

arkman02
seijiblaze
แมวดำ'PuNKY
theterm
Livingdead One
siwawuth
nightcat
sweetamy
Happiiloo_alfie
lookyy
acar
crossbear
pattanakorm
LinEBaSS
ivalrina
PoJeaWa LittleGirl
prim_15505
By~ne
totaekuman
Red_Romanov
trio-jam
25 posters

หน้า 4 จาก 4 Previous  1, 2, 3, 4

Go down

ใครคือผู้ชนะในการแข่งขัน

[CF2] รอบแรก คู่ที่ 7 - ไซเล้นซ์ VS Red_Romanov [THE END!!] - Page 4 Vote_lcap19%[CF2] รอบแรก คู่ที่ 7 - ไซเล้นซ์ VS Red_Romanov [THE END!!] - Page 4 Vote_rcap 19% 
[ 3 ]
[CF2] รอบแรก คู่ที่ 7 - ไซเล้นซ์ VS Red_Romanov [THE END!!] - Page 4 Vote_lcap81%[CF2] รอบแรก คู่ที่ 7 - ไซเล้นซ์ VS Red_Romanov [THE END!!] - Page 4 Vote_rcap 81% 
[ 13 ]

คะแนนทั้งหมด : 16

Poll closed

[CF2] รอบแรก คู่ที่ 7 - ไซเล้นซ์ VS Red_Romanov [THE END!!] - Page 4 Empty Re: [CF2] รอบแรก คู่ที่ 7 - ไซเล้นซ์ VS Red_Romanov [THE END!!]

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sat 21 Nov 2009 - 22:41

วิจารณ์...

lookyy - งานค่อนข้างเลอะถึงเลอะมาก ตัวหนังสือบางจุดอ่านไม่ออก สัดส่วนตัวละครยังไม่ดีโดยเฉพาะในฉากแอ็คชั่นและการเล่นมุมมองแปลกๆ เนื้อเรื่องช่วงแรกเยิ่นเย้อ(เพราะทำโจทย์รอง)แต่มุกใช้ได้ อยากให้ใส่ใจกับฉากมากขึ้น

Red_Romanov - ตัดกรอบเนี้ยบดี ท่าทางตัวละครค่อนข้างแข็ง โดยเฉพาะฉากแอ๊คชั่นและมุมมองแปลกๆ งานในเทิร์นแรกและเทิร์นหลังมีพัฒนาการ เนื้อเรื่องโอเคแต่ตอนหลังเหมือนปาหมอนจบ

ที่อยากติทั้งคู่เหมือนๆกัน - ตัวหนังสือเยอะมาก
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ขึ้นไปข้างบน Go down

[CF2] รอบแรก คู่ที่ 7 - ไซเล้นซ์ VS Red_Romanov [THE END!!] - Page 4 Empty Re: [CF2] รอบแรก คู่ที่ 7 - ไซเล้นซ์ VS Red_Romanov [THE END!!]

ตั้งหัวข้อ by arkman02 Sat 21 Nov 2009 - 23:13

เท่าที่อ่านมา ทั้ง2คนแต่งเรื่องได้ดีนะ ซับซ้อนกว่าการมานั่งอัดกันอย่างเดียว อ่านไปแล้วรู้สึกลายเส้นคล้ายกัน แต่งานของ lookyy สกปรกไปหน่อย แนะนำให้ลบให้สะอาด ใช้ลิควิดเปเปอร์หรือสีโปสเตอร์ขาวทาทับส่วนของหมึกที่เลอะออก ตั้งใจกับฉากหน่อยก็ดีนะครับ
Red_Romanov งานสะอาดดีครับ ไม่รก แต่อารมณ์ยังดูแข็งๆไปหน่อย น่าจะลองเล่นเส้น หนัก-เบา เพิ่มระยะของวัตถุสักหน่อย

มีอะไรให้อ่านเยอะดีครับ ขอบคุณที่วาดให้อ่าน
arkman02
arkman02
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by mynamekor Sat 21 Nov 2009 - 23:14

มาเก็บตก~

ไซเล้นซ์-

ชอบเรื่องการ เล่นมุมครับ และการดำเนินเรื่องokนะครับ เรื่องที่ติน่าจะเป็น การวาดที่ดูจะไม่ค่อยสะอาดเลยครับ แนะนำน่าจะตัดเส้น นะครับ

Red_Romanov-

เนื้อเรื่องถือว่า ผมชอบมากเลยครับ มีฉากหลายฉากด้วย ทำให้มันดูหลากหลายแต่ว่านะครับ ก็ยังผิดที่การวาด
มันยังไม่เข้ากับมุมๆนั้นและยังแข็งอยู่ครับ แต่ว่าหากปรับนิดหน่อยก็okแล้วละครับ

สุดท้ายสองคน ขยันวาด ตัวละครตามเงื่อนไข จนครบ ครับ ดีใจด้วย

จบการเก็บตก
mynamekor
mynamekor
Shooting Star

birth : 17/11/1991
Placement : ในหมาสีดำข้างถนน

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sat 21 Nov 2009 - 23:19

วิจารณ์มั่ง... [CF2] รอบแรก คู่ที่ 7 - ไซเล้นซ์ VS Red_Romanov [THE END!!] - Page 4 Icon_biggrin

ทั่น lookyy เนื้อเรื่อง+มุกไม่เลวคับ...ดำเนินเรื่องสนุกดีคับ แต่งานเลอะไปหน่อยอ่ะคับ....

ทั่น Red_Romanov เนื้อเรื่อง+กระบวนการคิด แยบยลมากจิงๆ อันนี้ชอบมาก ตัวละครบางช่องสัดส่วนดูเบี้ยวๆบูดๆบ้างเป็นบางคราว

สู้ๆนะคับ ทั่นทั้ง 2
รอบ 2 เจอกันคับ [CF2] รอบแรก คู่ที่ 7 - ไซเล้นซ์ VS Red_Romanov [THE END!!] - Page 4 Icon_biggrin
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by totaekuman Sun 22 Nov 2009 - 1:39

เข้ามาเมนท์จ้า

- Red_Romanov
ภาพ / อยู่ในระดับที่ค่อนข้างดี ผลงานมีความตั้งใจ
เทคนิค / เป็นเทคนิคผสมเส้นดินสอ+บรัซ เอามาผสมกันได้ค่อนข้างลงตัว ตีกรอบดูสบายตา
เนื้อเรื่อง / เน้นบรรยากาศของงานแบบสุดๆ(คล้ายๆกับสไตล์ของเฮา)
ตัวละคร / เป็นตัวละครที่ยังมีปริศนาอยู่อีกเยอะ เดาไม่ออกว่าจะเป็นยังไงต่อไป

ติผลงาน
เนื้อเรื่องออกแนวเน้นบรรยากาศของงานมากเกินไป ตัวละครตัวอื่นตัวอื่นจะขโมยซึนตัวหลัก
ค่อนข้างเยอะไปหน่อย ถ้าจะวาดเนื้อเรื่องสายนี้จะต้องมีจำนวนหน้าเยอะพอสมควร แต่ถึงยัง
งั้นก็เถอะถือว่าเป็นเนื้อเรื่องที่อ่านแล้วสนุกน่าติดตามต่อ.. ส่วนภาพนี่ยังออกแข็งๆไปนิดการ
เคลื่อนไหวยังสะดุดๆนิ่งๆไปนิ่งหน่อย ลองฝึกวาดการเคลื่อนไหวแบบไดนามิค*ดู เพราะจำเป็น
มากสำหรับคอมมิคสายบู้ รอบต่อไปสู้ๆล่ะ><

--------------------------------------------------------------------------------

-ไซเล้นซ์
ภาพ / เหมือนจะรีบวาดและงานยังดูสกปรกๆ อยากให้ลบรอยเปื้อนด้วยน่ะจ้าก่อนโพสงาน
เทคนิค / ลูกเล่นยังมีไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่เพราะงานออกเผาๆเลยวัดอะไรมากไม่ได้
เนื้อเรื่อง / มุขโอเคเลยท่าน แต่ยังดูเรื่อยๆไปนิดอยากให้มีลูกเล่นให้คู่แข่งผวามั้ง 55
ตัวละคร / สไตล์การแต่งตัวยังดูแล้วจืดๆไปหน่อย ไม่ค่อยเข้ากับอาวุธ(แต่เราชอบอาวุธของตัวนี้นะ)

ติผลงาน
ถ้าจะติคงเป็นเรื่องงานสกปรก การเคลื่อนไหวของภาพ มุมมองและลูกเล่นน่ะจ้า
แต่ของแบบนี้มันต้องรอดูกันเรื่อยๆ แล้วจะรอดูการพัฒนาต่อไปเน้อ><

อัตราการดวลครั้งนี้ในความคิดของเฮา / Red_Romanov 9 -ไซเล้นซ์ 4

totaekuman
WARNING
WARNING

ตั้งหัวข้อ by YunozukaE Sun 22 Nov 2009 - 3:33

มาประมวณภาพให้คับ
สำหรับการแข่งขันคู่นี้ตั้งแต่ต้น ระหว่าง ไซเล้นซ์ กับ Red_Romanov
รวมการแข่งทั้งหมด (2/2)

Spoiler:
YunozukaE
YunozukaE
Lucky Star
Lucky Star

birth : 17/11/1988
Placement : ~ตามแต่ใจจะโหยหา~ >w<

ตั้งหัวข้อ by YunozukaE Sun 22 Nov 2009 - 4:02

อันนี้เม้นของจิงแล้ว

lookyy

ภาพ : ยังมีหลายอย่างที่น่าเป็นห่วงอยู่ เส้นหนาเกินไป บางรูปดำมาก การวางช่องสับสน อารมณ์รูปยังงงๆ
แต่ฉากนับว่าวาดได้ดีมากคับ อยู่ในเกณสวยงาม
เรื่อง : อันนี้ยกนิ้วใน อ่านแล้วสนุกกับเรื่องของคุณ lookyy จิง เนื่อเรื่องออกแนวเรียบง่าย แต่ก็สานต่อ
กันดี เข้าถึงและเข้าใจง่าย มีความลงตัวในการจัดวาง เหลือแต่การปรับการวางช่องเท่านั้นแหละคับ
โดยรวม : เนื้อเรื่องดี ภาพยังแย่อยู่ ลองพึ่งเรื่องภาพให้ชำนาญ อีกหน่อยก็เก่งแล้วคับ

Red_Romanov

ภาพ : อยู่ในเกินดี พัฒนาได้อีก แต่เหมือนจะ สองจิต สองใจไปนิด บางหน้าก็ตั้งใจทำถึงกระทั้งลงสกรีนโทน
แต่บางหน้ากลับหยุดทำ...เท่าที่ดูแล้ว มุมกล้อง ฉาก และเอฟฟเฟ็ค จัดว่าในเกณโอเค
เรือง : สามารถถ่ายทอดการต่อเนื่องของเทรินได้ดีมากเลยคับ และความต่อเนื่องของช่อง อ่านแล้วเข้าใจ
มีอารมณ์ร่วมกับเรื่อง
โดยรวม : ถือว่าดี แต่พัฒนาได้อีกคับ รูปลักษณ์ที่ออกมา รวมถึงการปิดฉากที่ไม่คั้งข้าง ถือว่าโอเคเลยคับ

สรุป : สุดยอดทั้งคู่คับ เป็นคู่ที่น่าประทับใจ ในเชิงมิตรภาพ ของการแข่งขันครั้งนี้ก็ว่าได้คับ
YunozukaE
YunozukaE
Lucky Star
Lucky Star

birth : 17/11/1988
Placement : ~ตามแต่ใจจะโหยหา~ >w<

ตั้งหัวข้อ by siwawuth Sun 22 Nov 2009 - 9:52

วิจารณ์ล่ะนะ(แรงเกินบอกได้เลย)

lookyy - เดินเรื่องแนวดราม่านิดๆ เปลี่ยนบรรยากาศได้ดีที่เดียว การวาดที่เรียบง่าย แต่ก็มีจุดด้อยที่ความง่าย งานเลยดูเรียบไปหน่อย พัฒนาเรื่อยๆครับ

Red_Romanov - ออกแนวดราม่านิดๆเช่นกันแอคชั่นอยู่ในขั้นดี แสดงเอกลักษณ์ของตัวละครแต่ละท่านได้ดีทีเดียว แต่เรื่องมุมมองยังต้องปรับปรุงนิดนึงนะ แล้วก็ ถ้าจะลงสกรีน ก้ช่วยลงให้ตลอดด้วยเน้อ มันดูเหมือนงานขาดๆเกินๆ

คู่นี้เดินเรื่องแบบดราม่านิดๆ สร้างสีสันให้CFใช้ได้เลยทีเดียว^^(ปกติจะเห็นแต่บู๊แหลก....)
siwawuth
siwawuth
Lucky Star
Lucky Star

birth : 08/12/1942
Placement : ร้านกาแฟ

ตั้งหัวข้อ by Red_Romanov Sun 22 Nov 2009 - 19:19

ขอบคุณมากๆสำหรับคำติชมฮะทุกคน

CF นี่ดีแฮะ ได้วาดฝึกฝีมือตั้งเยอะแล้วแถมยังมีคำแนะนำให้ต่อยอดได้อีก
ไม่เสียแรงที่เข้าร่วม คุ้มเลย

Spoiler:
Red_Romanov
Red_Romanov
Golden Star
Golden Star

birth : 12/05/1989
Placement : ศาลเจ้าฟูชิมิอินาริ...

http://red-romanov.deviantart.com/

ตั้งหัวข้อ by lookyy Mon 23 Nov 2009 - 6:46

ขอบคุณทุกคนครับ
ที่ให้คำติชม รู้สึกดีใจจริงๆครับ
ที่ได้วาดกับท่าน Red_Romanov

คำแนะนำของทุกๆท่าน จะนำไปปรับปรุงครับ

ขอบคุณมากเลยครับ
lookyy
lookyy
Silver Star
Silver Star

Placement : สถานที่ที่มีแต่สันติและมิตรภาพ

ตั้งหัวข้อ by Tamaota Mon 23 Nov 2009 - 9:37

แต๊งกิ้ว! ยูโนคุง แหม่แบบนี้ดูง่ายขึ้นเยอะฮะ
เอาล่ะ ขอลงคะแนนเลยละกันครับ

ไซเล้นท์
1.เรื่อง 3/5 คะแนน
ดำเนินเรื่องตามเควสได้ ลงตัวดีฮะ มีปล่อยมุกมาเรื่อยๆ อ่านแล้วไม่รู้สึกว่าน่าเบื่อนิ
2.ภาพ 1/5 คะแนน
วาดฉากมาด้วยพยายามดีครับ แต่บางมุมขัดตาหน่อยน่อ อย่างตอนไซเล้นท์วิ่ง ในเทิร์นแรกหน้าที่ 5 การขยับร่างกายผิดธรรมชาติน่อ (เวลาวิ่งแขนมันจะไม่ไปทางเดียวกะขาข้างนั้นๆครับผม)
แล้วก็ฉากม้านั่งกะโรมานอฟ เหมือนจะวาดเป็นมุมสูง แต่ฉากหลังกลับใช้ ภาพเปอร์สเปคทีฟจุดเดียวทำให้มุมมองแปลกฮะ
3.ดำเนินเรื่อง 2/5 คะแนน
ข่วงเทิร์นแรก เรียงเนื้อเรื่องได้โอเคฮะ แต่เทิร์นที่ 2 กลับโจมตีแค่ 2-3 ครั้งเท่านั้น เลยดูเรียบๆไป
4.เทคนิค 2/5 คะแนน
ว่ายังไงดี ดูมันครึ่งกลางๆไงไม่รู้นิ ใช้ไม้บรรทัดตีเส้นสปีดแค่บางช่องเอง
5.พิเศษ 2/5
งืมๆ อันนี้คือต้องยกให้ตอนแรกนิ วาดตามเควส ตัวละครใช้ได้นิขยันดีฮะ
รวม 10 คะแนน

โรมานอฟ
1.เรื่อง 3/5 คะแนน
เนื้อเรื่องนอกเหนือจากการประลอง ทำให้รู้สึกแปลกใหม่ดี การแย่งชิงที่เป็นการเข้าใจผิดมุขนี้โอเคฮะ
2.ภาพ 2/5 คะแนน
เล่นหลายมุมดีฮะ แต่ยังขาดรายละอียดอยู่หน่อย แล้วสัดส่วนเพี้ยน ช่วงตอน เทิร์นสุดท้ายช่วงแรกลงสกรีนมาแล้ว หน้าต่อมาหายไปดื้อๆเลย แสดงว่ารีบอะนะ
3.ดำเนินเรื่อง 1/5 คะแนน
สั้นไปฮะ น่าจะได้สนุกกะเนื้อเรื่องมากกว่านี้หน่อยครับ คือว่าตัดบทส่งเทิร์นช่วงแรกเร็วไปหน่อย
4.เทคนิค 3/5 คะแนน
ชมตรงการแบ่งช่อง นี่ล่ะครับ ตัดตกภาพได้ลงตัวแบ่งช่องได้ตามอารมณ์ดี แบบว่าฉากแอ๊คชั่นแบ่งช่องไม่ดูเรียบจนเกินไป
5.พิเศษ 2/5 คะแนน
ให้สตาร์รี่ ออกเยอะดี ถือว่าเคลียร์เควส พิเศษได้นิ
รวม 11 คะแนน

ทั้ง 2 ท่านส่งงานตามกำหนดนิ แต่ รอบหน้าต้องเขียนครบ 3 เทิร์นแล้วนะครับ
Tamaota
Tamaota
Golden Star
Golden Star

birth : 02/04/1985
Placement : 幻想郷

http://tamaota.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Tue 24 Nov 2009 - 10:45

เนื่องจากความผิดพลาดทางการจัดการของทางทีมงาน

ทำให้ไม่สามารถดำเนินระบบการตัดสินด้วยคะแนนของกรรมการได้

ด้วยเหตุนี้ จึงขอประกาศให้

"เปิดใช้ระบบการโหวตเพื่อคัดเลือกผู้ชนะในการแข่งขัน"

ขออภัยในความไม่สะดวกครับ เราจะทำการปรับปรุงระบบใหม่อย่างเร่งด่วน

ลงนาม...ทีมผู้จัดCF2

ปล.การโหวตโดยกดคะแนนแบบสอบถาม กดได้ครั้งเดียว และแก้ไขไม่ได้
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by LinEBaSS Tue 24 Nov 2009 - 18:07

ท่านไซเร้น - บอกได้ ตรงๆ ว่า "ผมชอบ มุข ท่านชะมัดดดให้ตายสิ!!" บอร์ดนี้ มีคน ฮาๆๆ เยอะจริงๆเลย เน๊อะ ชอบ ชอบ ชอบ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ เสียดายครับ เส้น ยังดู จางบ้างเข้มบ้าง เลย ต้องเพ่ง
นิดหน่อย แต่เนื้อเรื่อง ดำเนินได้ดี จริงๆนะครับ ลื่นใหลมาก อ่านแล้วไม่รู้สึกว่า ติดขัดตรงใหนเลย
แถมยัง เอา ชาแลล๊คเตอร์ ของคนอื่นมาประกอบในเรื่องได้ดีอีกตังหาก ผมยังชอบเลยอ๊า อ๊า ฮ๋าๆๆๆๆๆๆ แต่ ว่านะ .....มุขท่าน เจ๋ง จริงๆๆๆ กร๊ากกกกกก!! [ชอบตอนบีเน่ ทำหน้า ART]
(จะย้ำทำไมเนี่ย)

โลมาคุง - งานโลมาคุง ดูแล้ว เจ๋งมากเลย ผมชอบ ตั้งแต่ ตอน ลอยกระทงแล้วเควสนั่นอ่ะ ทั้งเรื่องการวางกรอบ กับลายเส้น แถม ยังววาดเปอร์ ซะเมพอีกตังหาก อร๊าย ย ยย ย ยสุดเมพ !!ผมต้องหัดเปอร์ แล้วสินะ!!! โอ๊ว วว ว ว วแหนม มัด!! ท่ารถไฟหล่น ของโลมาคุง วาดได้ เจ๋งมาก
รู้ ได้เลย ว่านั่น คือรถไฟ รถไฟ!! สนุก จริงๆๆๆ คู่นี้ อร๊า!!

ปล.งานท่าน .... จะสะอาดแดลละสวยงามไปถึงใหนเนี่ย อิจฉาน๊าคร๊า ๆๆๆ ฮร่าๆๆๆ
LinEBaSS
LinEBaSS
Golden Star
Golden Star

birth : 25/05/1991

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Wed 25 Nov 2009 - 21:18

สารภาพบาปว่าจิ้มคะแนนแล้วลืมบอก...

โหวตโรมานอฟครับ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by Happiiloo_alfie Thu 26 Nov 2009 - 5:20

กด
โรมานอฟ
1 เสียง

birth : 18/03/1989
Placement : ดินแดนแห่งพันธสัญญา

ตั้งหัวข้อ by By~ne Sat 28 Nov 2009 - 1:38

โหวตโรมานอฟฮะ
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sat 28 Nov 2009 - 12:03

ประกาศ...

พรุ่งนี้จะเป็นวันสุดท้ายของการโหวตคะแนนแล้วครับ

ทุกท่านสามารถร่วมรับชมผลการแข่งขันได้
ณ วันที่ 28 พฤศจิกายน เวลา 22.30 ครับ

ลงนาม...กรรมการ CF2
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sun 29 Nov 2009 - 22:29

==ปิดการโหวตคะแนน==

ขอประกาศผลการโหวตคะแนน ณ บัดนี้ครับผม

คู่ที่ 1 ระหว่าง ไซเล้นซ์ กับ โรมานอฟ ผลปรากฏว่า...

ไซเล้นซ์ 3 คะแนน
โรมานอฟ 13 คะแนน

ด้วยเหตุนี้...ทำให้ โรมานอฟ โดยคุณ Red_Romanov เป็นผู้มีชัยในรอบนี้ครับ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Thu 3 Dec 2009 - 20:34

ติตามที่เห็นครับ

lookyy - คนอื่นติไปหมดเเล้ว - -

Red_Romanov - งานเปอร์นับว่าดี ครับ มุมมองบ้างส่วนยังต้องปับ ๆ
บ้างส่วนเหมือนดูเรียบ ๆ นิดหน่อย
pattanakorm
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by Red_Romanov Thu 3 Dec 2009 - 20:39

ขอบคุณทุกคนมากๆที่ให้คะแนนผมนะฮะ รวมถึงคำแนะนำทั้งหมด ผมจะพยายามนำไปปรับใช้ครับ ดีใจจริงๆที่ได้มาวาดในซีเอฟ
Red_Romanov
Red_Romanov
Golden Star
Golden Star

birth : 12/05/1989
Placement : ศาลเจ้าฟูชิมิอินาริ...

http://red-romanov.deviantart.com/

ตั้งหัวข้อ by Aion~ Sun 10 Jan 2010 - 10:48

>W< ~

มันจ้า!!

ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก~

โลมาเท่จังแหะ...

แต่อารมณ์เปลี่ยนเร็วไปนิด = =

Aion~
Bronze Star
Bronze Star

birth : 01/08/1994
Placement : อยู่ในโลกที่มีเธออยู่♥♥♥

หน้า 4 จาก 4 Previous  1, 2, 3, 4

ขึ้นไปข้างบน