ระหว่าง ดินสอ กับ หมึก ชอบอะไรมากกว่ากันครับ ^ ^

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ระหว่าง ดินสอ กับ หมึก ชอบอะไรมากกว่ากันครับ ^ ^

ตั้งหัวข้อ by tamin on Mon 12 Oct 2009 - 11:09

ทุกวันนี้ผมวาดการ์ตูนคนเดียวไปเรื่อยเปื่อย วาดไปตัดเส้นไป
และบางครั้ง ขณะตัดเส้นมันก็เกิดอาการที่เรียกว่า "เสียดายภาพร่างดินสอ" TwT

ดินสอ กะ หมึก

สำหรับผม ดินสอ มีจุดแข็งคือสามารถกำหนด ความเข้ม/น้ำหนัก ได้ชัดเจนกว่าหมึก
เมื่อเรากดดินสอ เส้นก็เข้ม เมื่อเราผ่อนดินสอ เส้นก็จาง สำหรับผมแล้วมันทำให้
เราสร้าง "จุดเด่น" และแสงเงา ชัดกว่าหมึกในกรณีที่แรเงาสดๆ ไม่ได้ใช้สกรีนโทน

ขณะที่ หมึก (ผมใช้ปากกาLeepenถูกๆตัดเส้นเสมอ .. อยากได้G-penจังวุ้ย)
มีความคมเป็นหลักใช้ เส้นใหญ่ เส้นเล็ก (ไม่ใช่บะหมี่เกี๊ยว) เป็นตัวแบ่งมิติ/ความลึก

ในกรณีตัดเส้นอย่างเดียวแล้วเอาสกรีนโทนแปะ/ถมดำ เพียงตัดเส้นอย่างเดียวก็ทำให้ภาพสมบูรณ์ดีแล้ว

แต่กรณีนี้ ผมมักเจอปัญหาที่จะเกิดต่อมาคือ เมื่อใส่ฉากลงในภาพนี้ ทำยังไงให้ตัวละครเราไม่กลืนไปกับฉาก...อันนี้ชั่วโมงบินช่วยคุณได้

กรณีใช้แต่เส้นล้วนๆ ขาว/ดำ Noสกรีน แล้วแรเงาเหมือนดินสอมันจะออกมาประมาณนี้

เอิ่ม...ดูไม่จืดเลยจริงๆ เส้นมันตีกันให้มั่วเลย TwT แต่ในการ์ตูนจริงๆ เราสามารถจัดวางช่องไฟมาแก้ปัญหาตรงนี้ได้

สรุป...ตัวผมมองว่า ดินสอ กับ หมึก มีดีคนละอย่าง แม้ว่าในการ์ตูนยังไงๆ มันก็ต้อง ตัดเส้น ก็ตามที
(หรือมีบางเรื่องอย่าง ฤษฐิ์ดาบไร้ปราณี/อภัยมณีซาก้า ก็ไม่ตัดเส้น ใช้แต่เส้นดินสอบางหน้า)

บางครั้งผมชอบภาพดินสอมากผมก็เล่น "ไม่ตัดเส้นม่างซะเลย"

แล้วคุณละ ชอบดินสอ หรือ หมึก มากกว่ากัน ?

May the ink be with you !

tamin
Silver Star
Silver Star

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: ระหว่าง ดินสอ กับ หมึก ชอบอะไรมากกว่ากันครับ ^ ^

ตั้งหัวข้อ by trio-jam on Mon 12 Oct 2009 - 11:21

แล้วแต่งานอีกทีครับ

ส่วนตัวผมชอบทั้งดินสอและหมึก เพราะมีข้อดีและข้อด้อยต่างกัน

ดินสอมีข้อดีตรงที่แก้ไขง่าย เล่นลูกเล่นเรื่องคุมน้ำหนัก แสง เงา ราบรื่นกว่า อีกทั้งยังได้เปรียบเรื่องความเร็วในการทำงาน(ใช้ได้ดีมากเวลาเล่นนอกรอบ แต่ดันอู้ *-*) ซึ่งปกติผมจะใช้ดินสอเวลาออกแบบ(เพราะมันเป็นรูปที่ไม่ลงตัว ต้องแก้ไขอีกเยอะ) ส่วนข้อเสียของการใช้ดินสอของผมคือ...ผมใช้ดินสอกด กดแรงมากไปเกิดเป็นรอยกดบนกระดาษลึก แก้ไขงานแต่ละทีเลยสะดุดครับ(แต่ใช้จนชินอ่ะนะ ให้ใช้ดินสอไม้แทนคงเก้ๆกังๆอยู่) อีกอย่างคืองานดินสอผมแสกนติดยาก(ทั้งที่เห็นชาวบ้านเค้าออกจะทำง่ายดาย)

ส่วนหมึก ผมชอบเอาไว้เวลาเขียนเป็นเรื่องๆ เรื่องสั้นเรื่องยาวก็ว่าไป อีกอย่างคือใช้เวลาทำงานลงสี เพราะเส้นมันคมกว่าดินสอ(ถึงจะปรับเลเวลรอยดินสอของผมมันก็สู้เส้นหมึกไม่ได้เลยครับ) ลูกเล่นเรื่องการใช้เส้นของหมึกมันคมชัดกว่าดินสอมาก อีกอย่างเวลาฝนเส้นสปีดแล้วรู้สึกดีอย่างบอกไม่ถูก(แต่ทุกวันนี้ชอบเผาเกินไป ไม่ยอมแตะไม้บรรทัด เหอๆๆ) แต่ข้อเสียของหมึกก็คงเป็นเรื่องที่เวลามันซึมลงกระดาษ เพราะกดหัวมากไปหน่อย(หมึกกองกันอย่างกะเกิดเหตุนองเลือด ดีที่มันเป็นสีดำ) และที่สำคัญถ้าไม่ดูแลรักษา อุปกรณ์ในการวาดที่ใช้หมึกก็เสียหายง่ายกว่าดินสอหลายเท่าครับ

รักพี่เสียดายน้อง เอาทั้งสองเลยละกัน วู้วววววววววว
(หมายถึงหมึกกับดินสอนะ - -")

ปล.นี่เป็นแค่ความเห็นและความรู้สึกส่วนตัวเท่านั้น ซึ่งอาจไม่ถูกต้องในกรณีของท่านอื่นๆ
ปล.2 แต่ก็มีบางคนบอกว่างานดินสอผมดีกว่างานหมึก...เอ๊ะ ยังไง

Credit by : toei

How to be a successful man:

"-Shut up and do it-"

PS.Bluffing is useless. Try another tactics. Got it?
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

Re: ระหว่าง ดินสอ กับ หมึก ชอบอะไรมากกว่ากันครับ ^ ^

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 on Mon 12 Oct 2009 - 19:17

สำหรับเรา เราว่าดินสอวาดสวยกว่าอ่ะนะ
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm on Mon 12 Oct 2009 - 19:32

ดินสอ ผมชอบมันไอ้ตรงที่ว่า สามารถนำไปเผาได้ Very Happy
( ไม่ใช่เอาดินสอไปเผาไฟนะ..! เเต่เผางาน )

ส่วนหมึกผมชอบ มากครับ เพราะตอนผมลงหมึกรู้สึกมีอารมศิล
อย่างบอกไม่ถูกพูด ง่าย ๆ วาดเเลวมีความสุข
( เเต่.. ไง ๆ ก็ต้องผ่านการร่างของดินสอมาก่อนเป็นส่วนใหญ่ครับ )

สรุป ชอบ ทั้งคู่ ครับ
pattanakorm
Shooting Star

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by By~ne on Mon 12 Oct 2009 - 19:36

สำหรับผมแล้ว

ดินสอ เอาไว้ลวกงานและร่างงานตามปกติครับ (อาจมีเผาบ้าง) มันก็จริงนะครับ ร่างดินสอเอาไว้แต่พอตัดเส้นแล้วไม่ได้ดั่งใจน่ะ (ผมเองเป็นประจำ ฮ่ะๆ)

หมึก เอาไว้ตัดเส้นกับถมดำครับ ผมในตอนนี้ก็ตัดได้ห่วยจนอยากจะใช้ดินสอตลอดจริงๆ แต่ยังไงมันก็ไม่ได้ เพราะงานสำหรับผมแล้วถ้าไม่ตัดเส้นถือว่าไม่มาตรฐานครับ (งานผมเองน่ะนะ)

สรุปคือยังห่วยทั้งคู่ครับ ฮ่าๆ Razz
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by ivalrina on Wed 14 Oct 2009 - 0:26

ผมชอบหมึกครับ เพราะดินสอผมเละโคตร ไม่ตัดหมึก ดูไม่รู้เรื่อง
ivalrina
Lucky Star
Lucky Star

birth : 14/03/1988
Placement : มุมลึกลับที่มองเห็นสาวแว่น

ตั้งหัวข้อ by PoJeaWa LittleGirl on Wed 14 Oct 2009 - 10:20

ของวาว่าแล้วแต่นะ จะอะไรก็ได้ เพราะมันแล้วแต่ความขยัน = ="

แต่ส่วนใหญ่จะดินสอ มันได้อารมณ์ภาพมากกว่าตัดเส้น แล้วก็แก้งานได้ง่ายกว่า

(บางครั้งนะ ร่างทีเดียวก็ถูกใจ ไม่อยากตัดเส้นกันเลยทีเดียว)

ถ้าวาว่าตัดเส้น แสดงว่า เอาจริงและทุ่มเทกับงานมากพิเศษ

แต่ส่วนใหญ่จะเล่นเผามากกว่า เหอๆ

(รู้สึกอายแฮะ เหอๆ)

PoJeaWa LittleGirl

birth : 12/11/1990

ตั้งหัวข้อ by siwawuth on Wed 14 Oct 2009 - 10:33

ชอบดินสอครับ(หรืออีกนัยนึงคือ ไม่ถนัดหมึกนั่นเอง)
siwawuth
Lucky Star
Lucky Star

birth : 08/12/1942
Placement : ร้านกาแฟ

ตั้งหัวข้อ by YunozukaE on Wed 21 Oct 2009 - 20:44

ชอบทั้งคู่อ่าึคับ แล้วแต่ความถนัด แต่ถนัดทั้งสองก็น่าจะดี
แต่ที่ดูๆแล้ว งามไปหมดเลยแหะๆ
YunozukaE
Lucky Star
Lucky Star

birth : 17/11/1988
Placement : ~ตามแต่ใจจะโหยหา~ >w<

ตั้งหัวข้อ by MikZ on Thu 22 Oct 2009 - 10:40

อาการเดียวกันเลยท่าน พอจะตัดเส้นเสียดายร่างดินสอ TwT

โดยส่วนตัวชอบเส้นดินสอกว่าครับ

แต่ถ้าอยากให้คนอื่นดูงานตัวเองรู้เรื่องก็ต้องตัดเส้น =w=" เพราะเส้นดินสอผมอภิมหารก
MikZ

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by LinEBaSS on Thu 22 Oct 2009 - 13:42

จริงพูด ถึง ผมชอบดินสอ นะครับ หมึกก็ชอบ แต่ถ้าเลือกแสกนลง แล้วผมเลือกดินสอมากกว่า
แต่ ว่าพอแสกนเข้าจริงๆ ก็ไม่รู้ว่า ทำไม เส้นมัน ไม่ติด สวยๆเหมือนของ คนอื่น ทั้งๆที่ว่า อุส่า ลงซะเข้มแล้วนะ -0-

สุด ท้าย ก็ต้อง เอาปิ๊กม่า มาตัดเส้นอยู่ดี -0-

ไม่ไหวเลย

ขนาดปรับเลเวล อะไรเนี่ยแล้ว มันยังไม่คม

แต่ จริงๆ ชอบดินสอมากกว่าง่าๆๆๆๆๆๆ
LinEBaSS
Golden Star
Golden Star

birth : 25/05/1991

ตั้งหัวข้อ by black-rayz on Thu 22 Oct 2009 - 14:10

siwawuth พิมพ์ว่า:ชอบดินสอครับ(หรืออีกนัยนึงคือ ไม่ถนัดหมึกนั่นเอง)

เช่นกันฮะ 'v'
black-rayz

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer on Thu 22 Oct 2009 - 20:15

โอ้โห งานสวยมากเลยครับ ความจริงคุณวาดสวยทั้งดินสอทั้งหมึกเลยนะเนี่ย(ชอบรูปสุดท้ายเป็นพิเศษ)
อืม..แต่ถ้าถามความเห็นผมเกี่ยวกับงานของคุณล่ะก็ ผมว่าผมชอบที่คุณตัดเส้นหมึกมากกว่านะครับ
เพราะมันดูทรงพลังดี แถมการไล่เส้นก็สวยด้วยและใช้เทคนิกมากกว่าดินสอครับ งานเลยออกมาสมบูรณ์(น่าอ่านมาก)

ของผมชอบตัดเส้นหมึกครับ(ก็หากินกะขาวดำมาตลอดนี่นะ)
ดินสอผมเอาไว้แค่กำหนดจุดน่ะครับว่าจะวาดอะไร แถมไม่สวย+ดูไม่รู้เรื่องด้วย แต่ถ้าจะวาดโดยใช้เวลาไม่มากเพื่อเอาลงเน็ทก็อีกเรื่องครับ ใช้ไปเถอะครับแล้วแต่สดวกเลย

อยากกลับไปตัดเส้นแบบมั่นใจอย่างนี้อีกจังเลย
peterpan-killer
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by hana5394 on Fri 23 Oct 2009 - 0:58

*0*โห คือมันแล้วแต่งานเนอะ ถ้าอยากออกมาดูอาร์ตก็ดินสอมันส์สุดละค่ะ

แต่ถ้าอยากได้งานดูละเอียดเรียบร้อย หรือต้องการสื่อารมณ์ให้มันดู แข็ง นู๋ก็ว่าตัดเส้นจะดูดีกว่า

ทามินคุง วาดเก่งดีจังเรย>M<เนื้อหาน่าติดตาม
hana5394

birth : 23/04/1994
Placement : NMB

ตั้งหัวข้อ by แมวดำ'PuNKY on Fri 23 Oct 2009 - 2:21

แล้วแต่งานอย่างที่ฮานะว่า=w=/
ดินสอชอบตรงที่มันได้อารมณ์มากกว่า
แต่หมึกมันก็จะเรียบร้อยมากกว่า
งานสวยมากๆเลยฮะท่าน*0*
แมวดำ'PuNKY
Golden Star
Golden Star

birth : 15/12/1993
Placement : สถานบำบัดจิต

ตั้งหัวข้อ by Aion~ on Wed 11 Nov 2009 - 22:59

ผมชอบดินสอนะครับ
สาเหตุอันเนื่องมาจาก...
การร่างอันมั่วตั้วของกระผม
จึงใช้ดินสอบร่างๆหลายๆเส้นเพื่อหาเส้นที่ดีที่สุดอ่ะครับ
(ถ้าปากกาคง....)

Aion~
Bronze Star
Bronze Star

birth : 01/08/1994
Placement : อยู่ในโลกที่มีเธออยู่♥♥♥

ตั้งหัวข้อ by Eyrex on Wed 11 Nov 2009 - 23:33

ชอบหมึกค่ะ มันสวยดี ' w')

(เป็นคนที่ร่างดินสอได้อุบาทว์มั่ก = =" )
Eyrex
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/06/1909
Placement : ในหัวใจเธอ.....(เครี๊ยกก)

http://blazx.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by YunozukaE on Thu 12 Nov 2009 - 1:21

ivalrina พิมพ์ว่า:ผมชอบหมึกครับ เพราะดินสอผมเละโคตร ไม่ตัดหมึก ดูไม่รู้เรื่อง

อันนี้เห็นด้วย
เป็นอาการแบบเดียวกัน

แต่พอตัดเส้นแล้ว มันก็ยังมึนๆอยู่ดี เห้อ
YunozukaE
Lucky Star
Lucky Star

birth : 17/11/1988
Placement : ~ตามแต่ใจจะโหยหา~ >w<

ตั้งหัวข้อ by Red_Romanov on Thu 12 Nov 2009 - 14:20

ยังไม่หัดใช้หมึกฮะ ยังใช้ดินสออยู่

แถมเท่าที่วาดมาก็ไม่เคยใช้ดินสอกดเลยด้วย คือดินสอไม้หมดเลย =w=
คิดๆอยู่ว่าจะเปลี่ยนเป็นดินสอกดหรือไม่เปลี่ยนดี เพราะใช้จนถนัดไปแล้ว
Red_Romanov
Golden Star
Golden Star

birth : 12/05/1989
Placement : ศาลเจ้าฟูชิมิอินาริ...

http://red-romanov.deviantart.com/

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia on Thu 12 Nov 2009 - 21:18

ชอบหมึกแต่ดันกระแดะแพ้หมึก...Orz

ใช้ได้ห้านาทีแล้วคันยุบยับๆ บ้าที่สุด
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ตั้งหัวข้อ by totaekuman on Fri 13 Nov 2009 - 12:39

ก็ได้ทั้งสองแบบน่ะแหละจ้า

แต่ดินสอเป็นเครื่องมือที่ไม่ถนัดที่สุดล่ะ - -
เวลาสแกนมันต้องลบนั้นลบนี่ เสียเวลาแต๊ๆ
ส่วนตัวชอบตัดเส้นมากกว่าเส้นดินสอ

totaekuman
WARNING
WARNING

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน