[HOW TO] ทำภาพเคลื่อนไหวอย่างง่ายด้วย PTS CS3

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

[HOW TO] ทำภาพเคลื่อนไหวอย่างง่ายด้วย PTS CS3

ตั้งหัวข้อ by KurenaiRara on Thu 2 Jul 2009 - 23:01

หวัดดีค่า

ไม่เคยบุกบอร์ด CTS เลยแฮะ =w=
ยังไงก็ฝากตัวด้วยนะค้า ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ

วันนี้จะมาสอนทำออกัสดุ๊กดิ๊กจ้า !!! (ตัวออริเราเอง แฮ่ๆ)

"โอ๊ะ ฝากตัวด้วยนะคะ"

(ลูกเราพูดด้ายยยย ปลื้ม TTwTT)

เอาล่ะไม่พูดพร่ำ ลงมือเลยน้า

***การเตรียมภาพ***

ถ้าสามารถวาดในคอมได้เลยก็ข้ามไปดูที่ข้อ 7 ได้เลยนะคะ

เราจะพูดถึงการเตรียมภาพหลังจากที่ได้วาดมือและสแกนเข้าคอมเรียบร้อยแล้วค่ะ

1 วาดรูปโครงหน้ากับตาแบบต่างๆที่ต้องการใช้ค่ะ
เราจะใช้โครงหน้ากับจมูกเดิม เปลี่ยนเฉพาะดวงตากับปากค่ะ
ตอนนี้เรามีโต๊ะไฟแล้วเลยทำได้ง่าย ใครที่ยังไม่มีต้องหาวิธีทาบเอานะคะ >///<

2 double click เลเยอร์ background เพื่อให้เปลี่ยนเป็นเลเยอร์ธรรมดา
เราตั้งชื่อว่า line จะได้รู้ว่าเป็นเลเยอร์ลายเส้นค่ะ
จากนั้นสร้างเลเยอร์ใหม่อยู่ด้านล่าง แล้วเทสีขาวล้วนลงไป ให้ชื่อว่าเป็น bg แทนค่ะ
(ขั้นนี้ง่ายเลยไม่มีรูปประกอบ ลองทำตามดูนะคะ)

3 เลือกเลเยอร์ line แล้วไปที่ Channels
จากนั้นกดปุ่มรอยประกลมๆด้านล่างตามรูปค่ะ ภาพจะเลือกselectionพื้นที่สีขาวทั้งหมดรอบๆลายเส้นค่ะ

4 จากนั้นกดปุ่ม Delete เลยค่ะ พอลบปุ๊บจะเห็นว่าลายเส้นมันจางลงค่ะ
ให้เลือกเลเยอร์ line เช่นเดิมแล้วจิ้ม ปุ่มรูปตาราง (Lock transparent pixels) ตามรูปค่ะ

5 เมื่อล็อกเรียบร้อยแล้วก็เลือกสีลายเส้นที่ต้องการแล้วปาดเลยค่ะ
(สียอดฮิตคือสีน้ำตาลเข้มค่ะ จะทำให้ภาพดูซอฟท์ลง)
สำหรับหน้าตาอื่นๆที่วาดมา ก็ทำอย่างเดียวกันนะคะ ถึงตอนนี้จะได้ผลตามรูปนี้ค่ะ

6 จากนั้นก็ลงสีโดยให้เลเยอร์สีทั้งหมดอยู่ระหว่างเลเยอร์ line กับ bg ค่ะ
ส่วนวีธีลงเราใช้วิธีของ พี่ฮันนี่ (honeynut) ค่ะ
ตามลิ้งค์นี้เลยค่ะ >>> [Comic Club 10/2006] ลงสีรูปโดยไม่ใช่เม้าส์ปากกา (Tablet)
(ขอขอบคุณพี่ฮันนี่อีกครั้งมา ณ โอกาสนี้ค่า)

เรื่องลงสีนี่ตามแต่ถนัดเลยนะคะ เพราะอันนี้คือฮาวทูทำanimation ไม่ใช่ฮาวทูCG (ฮา)
เพราะงั้นเราขอข้ามshotลงสีมาถึงตอนลงเสร็จเลยนะคะ

นับ 1.. 2.. 3.. เสร็จแล้ววว!! (ปานนั้น?)

ปรับๆแต่งๆจนพอใจแล้วก็รวมเลเยอร์เส้นกับสีเข้าด้วยกันค่ะ (แอบลักไก่ยืดๆหดๆเล็กน้อย =w=)
ในหน้าต่างโครงหน้าตัวละคร เราจะตั้งชื่อเลเยอร์ใหม่ที่รวมเส้นกับสีนี้ว่า frame ค่ะ
โดยจะเอาไว้ใช้เป็นกรอบใส่สีหน้าตัวละครนั่นเอง
ดังนั้นตอนนี้เราจะมี 2 เลเยอร์เท่านั้นคือ ตัวละคร กับ Background ค่ะ
(ที่เราลองbgสีเทาก็เพื่อเช็คว่าเราลงสีขาดเกินตรงไหนมั้ยเท่านั้นเองค่ะ เพราะถ้าใช้สีขาวอาจดูยาก)

7 เมื่อปิดเลเยอร์ bg จะได้ผลออกมาตามรูปค่ะ นั่นคือเป็นรูปลอยๆ ไม่มีพื้นหลัง
ทั้งนี้เพื่อเวลาที่เซฟเป็นสกุล .gif จะได้ไม่ติดกรอบขาวสี่เหลี่ยมค่ะ
(ท่านใดที่ที่วาดคอมก็วาดออกมาให้ได้ผลตามรูปด้านล่างนี้ค่ะ)

8 นำสีหน้าต่างๆมาซ้อนกับ frame ค่ะ โดยให้แยกเลเยอร์นึงก็อวัยวะนึง
เช่น ตา1, ตา2, ตา3, ปาก1, ปาก2, ปาก3, คิ้ว1, คิ้ว2, คิ้ว3, ...
เราจะได้อวัยวะหลายๆเลเยอร์ซึ่งสามารถปิด/เปิดเลเยอร์เพื่อเปลี่ยนสีหน้าได้ตามต้องการค่ะ
(ลองซ้อนดูเองนะคะง่ายๆ ไม่มีภาพประกอบอีกแล้ว แหะๆ)

ต่อไปนี้คือตัวอย่างสีหน้าต่าง ๆ ที่ได้จากการเปิด/ปิดเลเยอร์ไปมาค่ะ
(เราแค่ลองเอาหน้ามาเรียงกันให้ดูนะคะ จริงๆทุกเลเยอร์อวัยวะจะซ้อนกันหมดและไม่มีพื้นหลังค่ะ)

(กะ...กองทัพออกัส!? โอ้ก >w< b )

เมือได้โครงหน้าและอวัยวะต่างๆสามารถที่เปิด/ปิดเปลี่ยนไปมาได้ ก็เป็นอันจบการเตรียมภาพแล้วค่ะ!

========================================================

***การทำภาพเคลื่อนไหว***

1 ไปที่ Window > Animation จะมีหน้าต่างอนิเมชั่นโผล่ขึ้นมาค่ะ

2 หน้าต่างจะปรับได้ 2 รูปแบบคือแบบ Frames และแบบ Timeline
โดยคลิ๊กสลับกันไปมาได้ที่ปุ่มมุมล่างขวาค่ะ

* ในที่นี้เราจะขอทำแบบ Frames นะคะ *

3 จากนั้นกดที่ปุ่ม Duplicates selected frames เพื่อสร้างเฟรมใหม่ขึ้นมา
ในเฟรมที่สองนี้เราก็สามารถปิด/เปิดเลเยอร์อวัยวะต่างๆเพื่อให้สีหน้าต่างจากเฟรมแรกได้ตามใจค่ะ

4 สร้างเฟรมใหม่โดยการกดduplicateแล้วปิด/เปิดเลเยอร์เพื่อเปลี่ยนสีหน้าไปเรื่อยๆค่ะ

ระหว่างที่ทำภาพเคลื่อนไหวสามารถเซฟเป็น .psd ได้ตามปกติเลยนะคะ
ตัวโปรแกรมจะเซฟเฟรมต่างๆที่เราทำให้ด้วยค่ะ
เมื่อเปิดไฟล์ขึ้นมาทำใหม่ก็แค่ไปเปิดหน้าต่าง Animation ก็จะเห็นเฟรมต่างๆที่เราได้ทำไว้ค่ะ

5. เมื่อเพิ่มเฟรมจนพอใจแล้วก็มาตั้งค่าเวลาการเล่นในแต่ละเฟรมตามรูปเลยค่ะ
(ส่วนใหญ่เราก็ใช้ 0.1 seconds ค่ะ)

6 ลองกดปุ่ม play ดูว่าภาพเคลื่อนไหวออกมาเป็นยังไง
ค่อยๆปรับเพิ่มลดเฟรมและระยะเวลาให้เป็นธรรมชาติค่ะ
และอย่าลืมเปลี่ยน loop จาก once เป็น forever ด้วยนะคะ ภาพจะได้เล่นวนใหม่ไปเรื่อยๆค่ะ

7 ย่อไฟล์ให้เป็นขนาดที่ต้องการโดยเลือกที่ Image > Image Size
(เวลาปรับเราชอบเลือกหน่วยเป็น percent แล้วลดเอาค่ะ ง่ายดีไม่ต้องคิดอะไรมาก)

8 เซฟภาพเคลื่อนไหวโดยเลือกที่ Files > Save For Web & Devices ค่ะ
แล้วเลือกสกุลเป็น .gif เท่านี้ก็เรียบร้อยค่า! (ขอบภาพจะแตกต้องทำใจค่ะ)

ภาพสำเร็จ...

========================================================

*** ลูกเล่นเพิ่มเติม ***

เราอยากจะเติม หางบอลลูนคำพูด เอาไว้แปะเป็นลายเซนต์ที่ใช้ในบอร์ดค่ะ
วีธีทำคือ...

1 ให้เลือกทำงานที่เฟรมที่1 ก่อนที่จะตกแต่งอะไรก็ตามค่ะ
2 สร้างเลเยอร์ใหม่แล้ววาดหางบอลลูนลงไป

พอเสร็จทุกเฟรมก็จะมีหางบอลลูนแล้วค่ะ >ww<

ขอบคุณที่อ่านกันมาถึงตรงนี้ค่า

ใครมีข้อสงสัย หรืออยากจะชี้แนะอะไร เชิญได้เลยนะคะ Embarassed

แก้ไขล่าสุดโดย KurenaiRara เมื่อ Thu 2 Jul 2009 - 23:17, ทั้งหมด 2 ครั้ง
KurenaiRara
Beginner

birth : 22/08/1989

http://KurenaiRara.deviantART.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: [HOW TO] ทำภาพเคลื่อนไหวอย่างง่ายด้วย PTS CS3

ตั้งหัวข้อ by By~ne on Thu 2 Jul 2009 - 23:06

โอ้บร๊ะเจ้า!!!

งดงามสุดยอดมากๆครับ

ข้าน้อยมีนามว่า เนคุง ขอฝากตัวด้วยนะคร้าบ

ขอพระคุณมากมายสำหรับ How to... ฮะ

กำลังต้องการพอดีเลยฮะ Very Happy
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

Re: [HOW TO] ทำภาพเคลื่อนไหวอย่างง่ายด้วย PTS CS3

ตั้งหัวข้อ by hana5394 on Thu 2 Jul 2009 - 23:08

OwO ขั้นเทพพพ >M<ว่างๆทำมั่ง
hana5394
Shooting Star

birth : 23/04/1994
Placement : NMB

ตั้งหัวข้อ by PuzZ on Thu 2 Jul 2009 - 23:11

พระเจ้าจอร์จ มันยอดมากครับ haha
ยินดีต้อนรับเข้าสู้บอร์ดCTS ครับ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by peerovski on Thu 2 Jul 2009 - 23:39

บร๊ะเจ้าโจ๊ก! ขอสูบสกิลทีเถ๊อะ

มัน... แหล่มเลย!!
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by finel on Fri 3 Jul 2009 - 0:34

ouo/ยินดีต้อนรับจ๊า
/me กลิ้งตามมาดูหนูออกัสต่อจากบงกซอีกครั้ง
เทคนิคน่ารักสอนเข้าใจง่าย
==b
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Lockman on Fri 3 Jul 2009 - 8:14

เจ๋งแฮะ งามสุดๆ เลยฮะ

ว่าแต่เดี๋ยวนี้สามารถทำภาพเคลื่อนไหวได้โดยไม่ต้อง Jump to ---> Image Ready แล้วเหรอ?
Lockman
Silver Star
Silver Star

Placement : อยู่บนบอร์ด ร่อนไปก็ร่อนมา~

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 on Fri 3 Jul 2009 - 13:31

มายก๊อดดดดด....ออกัสน่ารักอะไรเช่นนี้~~

วาดสวยมากเลยทีเดียว(- -)b
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm on Fri 3 Jul 2009 - 17:35

โห..
ยินดีที่ได้รู้จักครับ เทคนิกสุดยอดจริง ๆ ครับ
อนิเม ไฟโตะ~~~~~
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by trio-jam on Fri 3 Jul 2009 - 19:24

Lockman พิมพ์ว่า:เจ๋งแฮะ งามสุดๆ เลยฮะ

ว่าแต่เดี๋ยวนี้สามารถทำภาพเคลื่อนไหวได้โดยไม่ต้อง Jump to ---> Image Ready แล้วเหรอ?
PS CS3 เหมือนมันจะไม่มี Imageready อ่ะครับจารย์

ขอบคุณสำหรับกระทู้นี้มากครับ กำลังอยากทำเป็นเลย

Credit by : toei

How to be a successful man:

"-Shut up and do it-"

PS.Bluffing is useless. Try another tactics. Got it?
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by mynamekor on Sat 4 Jul 2009 - 14:55

โห ยินดีที่ได้รู้จักนะงับ

หุหุ แล้ว หากวาดข้างนอกแล้วมาตัดต่อจะได้เปล่านิ - -

birth : 17/11/1991
Placement : ในหมาสีดำข้างถนน

ตั้งหัวข้อ by KurenaiRara on Sat 4 Jul 2009 - 21:11

ขอบคุณสำหรับทุกเม้นค่า ยินดีที่ได้รุจักทุกคนเช่นกันเน่อออ >w<

mynamekor พิมพ์ว่า:โห ยินดีที่ได้รู้จักนะงับ

หุหุ แล้ว หากวาดข้างนอกแล้วมาตัดต่อจะได้เปล่านิ - -

^
^
เราก็วาดมือแล้วค่อยสแกนเอานะคะ Very Happy

ลองดูตรงขั้นเตรียมภาพอะค่ะ

จะเป็นวิธีลงสีให้ภาพออกมาลอยๆไม่มีพื้นหลังขาวได้ค่า Wink
KurenaiRara
Beginner

birth : 22/08/1989

http://KurenaiRara.deviantART.com

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 on Sun 5 Jul 2009 - 20:13

ยินดีที่ได้รุจักเช่นกันนะ~~
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by AkiMuto on Mon 6 Jul 2009 - 11:39

สุดยอดเลยครับ เจ๋งสุดๆ

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับผม*w*
AkiMuto
Bronze Star
Bronze Star

birth : 17/04/1995
Placement : บอร์ดนี้ กับ ไทยคอมมิค(ผีสิงบอร์ด)

ตั้งหัวข้อ by Deemo on Mon 13 Jul 2009 - 14:43

-0- ไม่เคยทำแฮะ ภาพเคลื่อยไหว เดี๋ยวลองดูมั่งดีก่า อิอิ
Deemo
Golden Star
Golden Star

birth : 19/04/1988
Placement : Fantsy Site

http://Ostimish.hi5.com

ตั้งหัวข้อ by YunozukaE on Fri 17 Jul 2009 - 23:53

ขอบคุณสำหรับเทคนิดดีๆนะคับ
YunozukaE
Lucky Star
Lucky Star

birth : 17/11/1988
Placement : ~ตามแต่ใจจะโหยหา~ >w<

ตั้งหัวข้อ by LinEBaSS on Thu 17 Sep 2009 - 10:26

เทพ แจก สกิล แล้ว รีบๆ อัพล่ะครับ เหอๆๆๆ

ผม ยัง ลง CG ไม่เป็นเลย

กำลัง เก็บตก จาก กระทู้เก่าๆ ครับแหะๆ

เทพ จัง ลง สีสวยโค่ดๆ
LinEBaSS
Golden Star
Golden Star

birth : 25/05/1991

ตั้งหัวข้อ by kiriga on Wed 21 Oct 2009 - 23:19

บร๊ะเจ้าช่วยยยยย=[]=" อยากลองทำมานานแล้ววว อยากได้โต๊ะไฟมั่งค่ะ แพงมั้ยเนี่ย?
kiriga
Beginner

birth : 29/03/1993
Placement : กรุงเต๊บ

http://kirigasouretsu.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by By~ne on Wed 21 Oct 2009 - 23:22

^
^
^

1000 ขึ้นครับ มันแล้วแต่ขนาดความใหญ่ของโต๊ะไฟน่ะฮะ
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Angel_Benten on Sat 24 Oct 2009 - 0:08

เทพ เทพ มาโปรด

เบนฯค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ...

โอ้ว...

เก่งจังเลยค่ะ.....เกินบรรยาย...อ๊าก
Angel_Benten
Golden Star
Golden Star

birth : 19/03/1991

http://00uki00uki.hi5.com

ตั้งหัวข้อ by tamin on Tue 27 Oct 2009 - 0:04

ขอบพระคุณมากครับท่าน KurenaiRara
สูบวิชาเรียบร้อย TwTb ในPhotoshop CS4 ก็มีคล้ายๆกันครับ ตะกี้พึ่งเห็น

ลองวิชา...รูปเคลื่อนไหวรูปแรกในชีวิต (นอกเหนือจากการเรียนที่โรงเรียนมัธยมซึ่งลืมไปหมดแล้ว)
ทำเอามันส์ ดังนั้นอย่าดูเนื้อหานะครับ ผมวาด copy+paste ไปเรื่อยๆ60เฟรม แล้วเรียงๆก็ออกมาได้วุ้ย

ยังไงๆก็ขอบพระคุณท่าน KurenaiRara ครับ ^^a

tamin
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by yee_fon on Wed 23 Dec 2009 - 23:54

มาบุกที่นี้แล้วเหรอค่ะ ตอนนี้ CF School เป็นยังไงบ้างค่ะ ไม่เห็นเข้าไปต่อเนื้อเรื่องกันเลย
yee_fon
Beginner

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน