CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอความเหนเยอะๆๆ

prim_15505
peerovski
PriNceSs_Z
[PH]anToM_Wor[TH]
siwawuth
WanTaLeng
pattanakorm
Deemo
By~ne
probest
14 posters

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

Go down

ขอความเหนเยอะๆๆ - Page 2 Empty Re: ขอความเหนเยอะๆๆ

ตั้งหัวข้อ by BenQ11 Mon 20 Jul 2009 - 11:30

อืม...นับว่ามีความขยันนะครับ วาดโดยไม่มีพื้นฐานมักจะลำบากในช่วงแรกไงๆก็ขอให้พยายามมากๆครับเหอๆๆ

รูปที่วาดโดยการลอกเลียน วาดได้ดีระดับหนึ่ง ส่วนรูปที่เป็นออริก็ดูใช้ได้ครับ แต่ปัญหาที่เหมือนกันอยู่ก็คือ การใส่ใจในรายละเอียด และความสะอาดนะครับ

เส้นยังมีการแข็งอยู่หลายส่วนเวลากดหัวดินสอ อย่ากดหนักนัก จะทำให้เส้นแข็งอย่างสม่ำเสมอ ทำให้รูปดูไม่มีมิติ เห็นว่าชอบวาดบลีช ลองสังเกตุดูนะครับ เพราะเรื่องนี้ชอบวาดแบบโคลสอัพ จะเห้นเส้นหนาบางในการลาดเส้นเพียงครั้งเดียว ไม่ได้ลากหยุดๆ จะทำให้เกิดการที่มีภาพเหลี่ยมน่ะครับ ลากด้วยความมั่นใจ เบี้ยวไม่เป็นไรก็ลบแล้วลากใหม่ยิ่งใช้ดินสอแล้วด้วยยิ่งสบายมากครับ

การลากเส้นที่ถูกต้อง ให้พยายามใช้ข้อศอกเป็นแกนหมุนครับ อย่าใช้ข้อมือมากนักเพราะ องศาของข้อมือมีจำกัดกว่าข้อศอก การลากเส้นยาวๆ หากใช้ข้อมืออย่างเดียวมันจะมีปัญหา แต่หากเราใช้ข้อศอก ข้อมือก็ไม่ควรหมุนตามด้วย(พูดง่ายๆก็คือให้เราเกร้งข้อมือให้แข้งใว้ในเวลาที่เราใช้ข้อศอกเป้นแกนขยับน่ะครับ)

ส่วนรูปล่าสุดที่ใช้คอมวาดนั้น คงจะใช้โปรแกรมที่สมัยนี้เขาฮิตกันอยู่สินะครับ ผมเองก็จำชื่อไม่ได้เหมือนกันผมเห็นคนใช้กันเยอะอยู่ มันทำให้เส้นดูคมและสวยงามดี เหมาะแก่การเอาใว้ใช้ตัดเส้น

แต่หากเรายังไม่ได้พื้นฐานการวาดก่อน

ผมเกรงว่า เราจะขาดความเข้าใจในพื้นฐานการวาดพื้นฐานต่างๆ อย่างเรื่องสัดส่วนหรืออนาโตมี่ได้น่ะครับ

ไม่ใช่ว่ามันดูไม่ดีหรือไม่สมควรนะครับ แต่อยากให้เรา วาดตามหลักพื้นฐานให้แน่นก่อน เพราะหากเราเผลอไปยึดติดกับการใช้โปรแกรมนี้มากนัก พอเป็นงานแฮนเมคจริงๆแล้ว มันจะทำให้เราตกเหวกันได้ง่ายๆน่ะครับเหอๆๆ

เพราะหากผมเป็น บก.ดูผลงานแล้ว ผมย่อมจะมองผลงานโดยจำแนกและแยกเป็นส่วนๆก่อนน่ะครับ และแน่นอนว่าผมจะต้องดูที่พื้นฐานองค์ประกอบการวาดก่อนว่ามีความเข้าใจเพียงใด

ผมชอบคนใจสู้ครับ พยายามเข้าครับเหอๆๆ
BenQ11
BenQ11
Shooting Star
Shooting Star

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอความเหนเยอะๆๆ - Page 2 Empty Re: ขอความเหนเยอะๆๆ

ตั้งหัวข้อ by probest Mon 20 Jul 2009 - 12:13

ใช้เม้าส์ปากกาเหรอครับ?

เส้นสปีดมันทื่อไปหน่อยงิ

ใช้เม้าส์ทำมะดาคับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำชี้แนะคับ

ครั้งหน้าจะปรับปรุงงานให้ดียิ่งขึ้นอีก

^w^
probest
probest
Socialite

birth : 02/03/1993
Placement : ศาสนจักรแห่งความมืด

ตั้งหัวข้อ by By~ne Mon 20 Jul 2009 - 17:30

อืมส์...ครั้งแรก

ถือว่าทำได้ไม่เลวที่เดียวครับ

ไอ้แฮนด์เมดวาดนอกจอล้วนอย่างผมนี่คงไม่ไหวแหงมๆถ้าวาดในคอม = ="

(แล้วข้าพเจ้าจะบ่นอะไรนิ = =")
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Mon 20 Jul 2009 - 20:16

เมาส์ธรรมดาเรอะ*0*
ตรูยังทำไม่ได้เท่านี้เรยง่ะ-..-
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by probest Tue 21 Jul 2009 - 20:58

อ่านะโปแกรมมันใช้ง่ายดี

ฮ่าๆๆๆๆ
probest
probest
Socialite

birth : 02/03/1993
Placement : ศาสนจักรแห่งความมืด

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

ขึ้นไปข้างบน