[PHOTOSHOP] การลงสีผม

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

[PHOTOSHOP] การลงสีผม

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU on Fri 5 Jun 2009 - 21:22

HOW TO MAKE HAIR STYLE
ขั้นตอนการทำผมแบบ BEGITSUstyle

กระทู้นี้เป็น How To ครั้งแรกของผม ที่ลองจัดทำขึ้นมา เผื่อมีใครสนใจในการทำสีแบบภาพของผม
หากเกิดข้อผิดพลาด หรือสงสัยสงไหน ก็โพสถามมาได้เลยครับ ผมยินดีอธิบายอย่างละเอียด แต่ละขั้นตอน
มีภาพตัวอย่างแสดงไว้ หากภาพไม่ขึ้น อาจจะเป็นเพราะเว็บที่บริการฝากภาพมีปัญหา

โปรแกรมที่ใช้งานอยู่คือ Photoshop CS3 ซึ่งบางท่านใช้ Phoshop 7.0 / CS / CS2 บางเมนูอาจจะไม่ตรงกัน
แต่ก็มีพื้นฐานเหมือนกันครับ

ผมได้เขียนขั้นตอนไว้โดยละเอียดพอสมควร แนะนำให้ควรทำตามอย่าข้ามขั้นตอน (ในกรณีฝึกทำครั้งแรก)
โดยเฉพาะการกดปุ่มบนคีย์บอร์ดพร้อมทั้งคลิกเมนู หากเผลอกดปุ่มอื่นอาจจะทำให้เครื่องมือเปลี่ยน หรือไม่ทำงานได้ครับ
หากเป็นเช่นนั้น กรุณาเริ่มขั้นตอนข้อนั้น นั้นใหม่ครับ

Spoiler:

เปิดภาพที่วาดขึ้นมา จากนั้นสร้างเลเยอร์ใหม่ขึ้นมาหนึ่งเลเยอร์ (คำสั่ง Leyer > New > Layer > OK)

ภาพร่างของผมเน่าได้ใจไหมครับ (อิอิ)

ลงสีส่วนที่เป็นเส้นผมด้วยสีที่ต้องการ (ในภาพตัวอย่างต้องการลงสีดำ)

สร้างเลเยอร์ใหม่ จากนั้นสร้างเส้นผมขึ้นมาตามตัวอย่าง (ในภาพใช้สีรหัส 232020)
และเลือกเครื่องมือ Smudge (นิ้ว) เลือกหัวแปลงที่มีการฟุ้งกระจาย และปรับค่า Opacity ที่ 30% หรือน้อยกว่า

เลือกเครื่องมือ Eraser (ยางลบ) ปรับหัวแปลงที่มีการฟุ้งกระจาย และปรับค่า Opacity ที่ 30% หรือน้อยกว่า (เหมือนกับ Smudge)
และใช้ Eraser ลบเส้นผมทีละนิด โดยลบจากตรงปลายทั้งสองด้านเข้าสู่ตรงกลาง จนได้ภาพที่ต้องการ

ทำการ Copy (คัดลอก) เลเยอร์เส้นผม แล้วทำการ Paste (วางการคัดลอก) และจัดองค์ประกอบเข้ากับผม

เพื่อความแตกต่างของเส้นผม ในขณะที่วางเลเยอร์ใหม่ สามารถเลือกคำสั่ง Edit > Free Transform (Ctrl+T)
เพื่อทำการบิดเส้นผมให้ปลิ้วไหวตามที่ต้องการ

หากเส้นผมเกิดการทับกัน ทำให้เกิดภาพซ้อน ให้ใช้ Eraser (ยางลบ) ลบเส้นที่ทับออก
หากต้องการให้เส้นใดเส้นหนึ่งเข้มขึ้น ให้ทำการคัดลอกเลเยอร์นั้นแล้ววางทับอีกที

จากนั้นทำการรวมเลเยอร์ผมและเส้นผมเป็นเลเยอร์เดียว โดยการคลิกเลเยอร์ผมทั้งหมด แล้วทำการเลือกคำสั่ง Layer > Merge Layers
(ในที่นี้ทำการรวมเลเยอร์ผมและเส้นผมอย่างเดียว ไม่ได้รวมภาพต้นฉบับเป็นเลเยอร์เดียวแต่อย่างใด)

เมื่อได้เลเยอร์ผมที่รวมมาแล้ว ทำการกดปุ่ม CTRL และคลิกซ้ายที่เลเยอร์ดังกล่าว โปรแกรมจะทำการ Selection (เลือก) ในส่วนของ
ผมทั้งหมด

ทำการสร้างเลเยอร์ขึ้นมาใหม่ และใช้เครื่องมือ Paint Bucket Tool (ถังสี) ทำการเทสีดำในลงส่วนที่ Selection ไว้
จากนั้นเลื่อนเลเยอร์ดังกล่าวมาไว้ใต้เลเยอร์ผม และปรับค่า Opacity ตั้งแต่ 80 ลงมา ตามความเหมาะสม (ในภาพปรับที่ 30%)
และลากภาพลงมาใต้กว่าผมตามตัวอย่าง

ใช้ Eraser (ยางลบ) ลบเงาที่ไม่พึงประสงค์ออก ตกแต่งผมเพิ่มเติม

ที่สำคัญคือต้องค่อย ค่อยเก็บรายละเอียดไปทีละนิด ใช้ความพยายาม

BEGITSU
Silver Star
Silver Star

birth : 22/09/1989

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: [PHOTOSHOP] การลงสีผม

ตั้งหัวข้อ by By~ne on Fri 5 Jun 2009 - 21:29

โหว!!

ขอบคุณที่ให้ความรู้แก่กันนะคร้าบ
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by hana5394 on Fri 5 Jun 2009 - 22:02

*0*อาร์ตได้อีกงับ >M< //ว่างๆจาลองทำดู
hana5394
Shooting Star

birth : 23/04/1994
Placement : NMB

ตั้งหัวข้อ by trio-jam on Fri 5 Jun 2009 - 22:04

ขยันโคตรเลยท่าน คารวะเลย m(_ _)m

นี่สิ ผู้นำแห่งเหล่าหนูหลงทาง

Credit by : toei

How to be a successful man:

"-Shut up and do it-"

PS.Bluffing is useless. Try another tactics. Got it?
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU on Fri 5 Jun 2009 - 22:22

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ เวลาผมวาดภาพ ผมมักจะทำเป็น .pdf เอาไว้มาแต่งภายหลัง
ก็เลยลองทำหลังจากที่ลงภาพล่าสุดไปน่ะครับ ขอบคุณที่ติดตามครับ
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by Happiiloo_alfie on Fri 5 Jun 2009 - 22:35

ถ้าจะให้พูดหยาบๆนิสนึงแบบได้รมมั่กๆต้อง
.
.
.
.
.
.
.
.
นี่แหละที่กรูรอมานานแล้ววววววววววว
จัดไป + 1

โอ้วววว ถูกใจมั่กๆ
Happiiloo_alfie

birth : 18/03/1989
Placement : ดินแดนแห่งพันธสัญญา

ตั้งหัวข้อ by mynamekor on Fri 5 Jun 2009 - 22:42

เป็นเทคนิกอีกอย่างสินะคับผม หุหุ จะเอาไปลองเล่นซะหน่อย

แล้วพอจะมีเทคนิก อีกอย่างไม่งับที่มันจะ เพิ่มสีสันของผมให้มันเงางามอีกงะ

birth : 17/11/1991
Placement : ในหมาสีดำข้างถนน

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU on Fri 5 Jun 2009 - 22:48

อ๋อ แบบเงางามเหรอครับ ง่ายกว่าวิธีนี้อีกครับ วาดเส้นสีขาวเป็นรูปซิกแซกจากนั้นใช้ Smudge
เกลี่ยไปด้านข้างครับครับ ลองทำดู
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by Happiiloo_alfie on Sat 6 Jun 2009 - 2:06

BEGITSU พิมพ์ว่า:อ๋อ แบบเงางามเหรอครับ ง่ายกว่าวิธีนี้อีกครับ วาดเส้นสีขาวเป็นรูปซิกแซกจากนั้นใช้ Smudge
เกลี่ยไปด้านข้างครับครับ ลองทำดู

ช่วยทำHowto เล็กๆเฉพาะตรงนี้ให้เลยได้ไหมอ่า
เอาแบบละเอียดยิบบบบ มากๆอ่ะ

Placement : ดินแดนแห่งพันธสัญญา

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU on Sat 6 Jun 2009 - 3:53

ได้ครับ ตอนนี้ขอนอนก่อน คงจะเข้ามาอีกทีก็สัก 4 ทุ่มของวันนี้น่ะครับ
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm on Sat 6 Jun 2009 - 11:39

การลงสี สตายใหม่ ๆ งามมากครับ
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU on Sun 7 Jun 2009 - 0:18

อันนี้การทำผมแบบเงางามนะครับ
ทำง่ายภายในสาม ขั้นตอน ครับ ตามภาพเลยครับ

ขั้นตอนแบบอธิบาย
*เริ่มต้นด้วยการสร้างเส้นสีขาว (จะเอาสีอื่นก็ได้ครับ)วาดเป็นรูปซิกแซก ไม่ใหญ่มาก
*ใช้ Smudge ถูออกด้านนอกของรอยยัก
*ใช้ Eraser ปรับหัวฟุ้งกระจาย และ Opacity >30% ลบขอบด้านนอก
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by PoJeaWa LittleGirl on Sun 7 Jun 2009 - 17:51

ขอคารวะ ขยันมากกกกกกก เดี๋ยวจะลองทำนะคะ ขอบคุณหลายเด้อ^^

(ได้วิธีใหม่แล้วเฟ้ย ก๊ากกกกก)

PoJeaWa LittleGirl

birth : 12/11/1990

ตั้งหัวข้อ by Happiiloo_alfie on Sun 7 Jun 2009 - 20:30

อะเครเลย ถูกใจ ให้10กะโหลก

* *b

ตั้งหัวข้อ by black-rayz on Sun 7 Jun 2009 - 20:44

โอ้ว ความรู้ใหม่ ขอบคุณฮะ
black-rayz

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

ตั้งหัวข้อ by By~ne on Sun 7 Jun 2009 - 23:01

สูบความรู้ให้หมดตัวเยย
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by ivalrina on Tue 9 Jun 2009 - 21:42

โอ้ ดูแล้วก็เอามาทำเลียนแบบทันที !!! Shocked

ขอบคุณที่มาสอนอะไรใหม่ๆครับ
ivalrina
Lucky Star
Lucky Star

birth : 14/03/1988
Placement : มุมลึกลับที่มองเห็นสาวแว่น

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU on Wed 10 Jun 2009 - 22:11

ใครทำได้อย่างไรเ้อามาอวดบ้างสิครับ

หมายเหตุ : สามารถใช้เทคนิคการสร้างผมเอาไปสร้างเงาในส่วนอื่นได้ด้วยนะ !
และที่สำคัญภาพจะสมบูรณ์ได้้ต้องมีสีขาว สีเทา สีดำ อยู่ภายในรูปด้วย.
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by Formthejok on Thu 11 Jun 2009 - 15:54

^
อืม เหมือนมีการบ้านมาส่งดูความพัฒนาสินะครับ

ปล. จริงๆ ผมกอยากทำฮ่ะ แต่บังเอิญมาอยู่หอ คอมก็ไม่มี "OrZ

G•A•M•E แห่งโลก 2D
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991
Placement : ทาไดม๊าาาา !!!!!

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm on Thu 11 Jun 2009 - 18:55

โห เทคนิค ประหยัดเวลา ขึ้นเยอะ เลย + +b
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by BEGITSU on Thu 11 Jun 2009 - 23:32

ลองเอาไปทำดูแล้วจะิติดใจครับ
BEGITSU
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by destiny on Thu 8 Oct 2009 - 22:33

ขอบคุณครับ
ผมยัง งูๆ ปลาๆ อยู่เลย
destiny
Beginner

http://th-otaku.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by cokakashi on Thu 15 Oct 2009 - 21:41

ว้าว ขอบคุณมากเลยครับ เป็นอีกวิธีที่น่าจดจำจริงๆครับ

cokakashi
Beginner

ตั้งหัวข้อ by LinEBaSS on Fri 16 Oct 2009 - 10:00

ขาเมพอีก ! หราบบ!
LinEBaSS
Golden Star
Golden Star

birth : 25/05/1991

ตั้งหัวข้อ by Angel_Benten on Fri 25 Dec 2009 - 0:38

ฮือ...กระทู้ในฝัน

ขอบคุณที่แบ่งปันฟามรู้ค่า...
Angel_Benten
Golden Star
Golden Star

birth : 19/03/1991

http://00uki00uki.hi5.com

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน