CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รบกวนขอความรู้เรื่องเครื่องเขียนหน่อยครับ

darkindavil
Eyrex
bluearmor
REDmoon
trio-jam
goldfish
MikZ
One_DeviL
somngo
Kore
Kin@
sio13
gingkrab
midnight
Lonely_Okita
WanTaLeng
20 posters

หน้า 3 จาก 5 Previous  1, 2, 3, 4, 5  Next

Go down

รบกวนขอความรู้เรื่องเครื่องเขียนหน่อยครับ - Page 3 Empty Re: รบกวนขอความรู้เรื่องเครื่องเขียนหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Wed 15 Oct 2008 - 21:46

จีเพนกันทั้งนั้น ข้ากระผมยังพิกม่าอยู่เล้ย(หัว1.0 กับ2.0 ใช้แทนกันได้แล้วด้วย เง้อ)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ขึ้นไปข้างบน Go down

รบกวนขอความรู้เรื่องเครื่องเขียนหน่อยครับ - Page 3 Empty Re: รบกวนขอความรู้เรื่องเครื่องเขียนหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Wed 15 Oct 2008 - 22:14

ถ้าเป็นผมก็จะใช้พิกม่าเบอร์ 005, 01, 03, 008 เบอร์ระหว่างนี้ไมใช้ครับ ใช้การกดน้ำหนักเอาครับ ก็ใช้ได้ในระดับหนึ่งน่ะครับ

เรื่องหัวจีนี่ถ้ามีโอกาสก็ลองซื้อมาใช้ดูสิครับ (ตามกำลังทุนทรัพย์) อ่อนหัวแข็งหัวอย่างที่ผมเคยพิมพ์ไว้ข้างต้นอะครับ พอมีปัญหาอะไรก็ลองไปอ่านหน้าแรก ๆ ดูครับคงจะพอช่วยได้ในระดับหนึ่ง (ระวังเรื่องตะไบหัวจีไว้หน่อยก็ดีครับ ไม่จำเป็นอย่าเสี่ยงแบบผมเน่อ เด๋วจะหาว่าหล่อไม่เตือน Wink )
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Eyrex Wed 15 Oct 2008 - 22:15

เป็นพวกมือหนัก เลยลำบากมากในการคุวบคุมน้ำหนักเส้น G-pen
(ตอนนี้เลยใช้ Pigma แทน ซิกๆ)
Eyrex
Eyrex
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/06/1909
Placement : ในหัวใจเธอ.....(เครี๊ยกก)

http://blazx.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Wed 15 Oct 2008 - 22:46

กำลังทรัพย์ซื้อจีเพนผมไม่ว่าครับ มันมีปัญหาที่ภูมิศาสตร์เนี่ยแหละ(เชียงใหม่หาซื้อไม่ได้)

ลงน้ำหนักกับพิกม่าผมทำไม่ค่อยได้ครับ กดปุ๊บเลือดซึมปั๊บ เหมือนเกิดคดีฆาตกรรม sc
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Thu 16 Oct 2008 - 4:51

ลองฝึกดูนะครับ พิกม่าถ้าใช้ดีๆมันก็อาจดูสวยกว่าG-penก็เป็นได้นะ(0.00000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000001%)
พิมพ์เล่นซร้า.... อยางว่าแหละครับโอกาสที่มันจะสวยกว่ามีเยอะมาก(ถ้าเทียบกับคนที่ใช้G-penไม่เป็นเลย)
oh man
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by darkindavil Thu 16 Oct 2008 - 9:14

ใช้ขอดีกันจังครับ ผมมีแค่ ปากกาแดง + ดำ ดินสอ 2b ee ไม้บรรทัดกระดาษดับเบิ้ลเอ
มะรุหาตังจากไหนทุกวันนี้แบ่งตังยังจะตายเลย leave me  alone ถมดำก้ใช้ปากกาเคมีตราม้า <ต้องระวังไม่งั้นงานเสียชัวร์
darkindavil
darkindavil
Silver Star
Silver Star

birth : 28/05/1993
Placement : หลุมดำ?

ตั้งหัวข้อ by MikZ Thu 16 Oct 2008 - 12:47

จริงๆแล้วผมว่ามันก็แล้วแต่ถนัดนะครับ บางคนก็ใช้พวกปิ๊กม่าเก่งๆ สวยกว่าพวกหัวจีก็เยอะไป

อย่างผมนี่ก็ทีแรกไม่คิดจะใช้พวกปากกาเสียบหัวหรอก มันดูยุ่งยาก แต่ใช้ปิ๊กม่าแล้วตัดเส้นออกมากี่ปีๆก็ยังห่วย ตัดเส้นทีไรเป็นต้องเครียด เพราะผมไม่ถนัดปิ๊กม่านะแหละ ยังเคยคิดเลยว่าชาตินี้คงเอาดีได้แค่เส้นดินสอ
hmmm
แต่พอลองใช้คอแร้งของเพื่อนทีเดียว ติดใจเลยฮะ ที่มันตัดเส้นแล้วดูดีขึ้นไม่ใช่ตัดแล้วห่วยลงอย่างแต่ก่อน แล้วมันสนุกนะ ถึงจะทำหมึกหยดงานเจ๊งบ่อยๆก็เหอะ มาเดือนสองเดือนก่อนหาหัวช้อนดีๆมาใช้ได้นี่ก็ตกลงปลงใจจะใช้ปากกาเสียบหัวไปทั้งชีวิตละครับ

เพื่อนผมอีกคนนึงเขาก็ตัดเส้นเก่ง ใช้พวกปากกาหัวสักหลาดอย่างพวกปิ๊กม่าแต่ไม่ชอบพวกหัวจี งานมันก็ดีนะครับ แต่มันชอบบ่นเรื่องคุณภาพปากกาว่าในพิดโลกมันหาได้อย่างดีสุดก็แค่ปิ๊กม่า ก็คือมันอยากได้ยี่ห้อดีกว่านี้ว่างั้นแหละ
MikZ
MikZ
Shooting Star

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by bluearmor Thu 16 Oct 2008 - 14:15

ผมก้อใช้แต่พิกม่าอ่ะ
G-penเลยงอนมั้ง ขึ้นสนิมเต็มเลย

huh
(ช่วยมะได้นี่หว่า อยากทำให้อินทรีของเรากลายพันธุ์เปงอีกาซะงั้น)
angry
bluearmor
bluearmor
Golden Star
Golden Star

birth : 18/03/1992
Placement : โอ๊ะ โอ!!

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Thu 16 Oct 2008 - 21:21

ดุเหมือนพิกม่าข้ากระผมใกล้จะสิ้นอายุไขเสียแล้ว ขีดเส้นยาวๆจางเอาๆ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Thu 16 Oct 2008 - 21:22

จะว่าไงดีล่ะ ก็ลองหาใช้กันตามสะดวกนั่นแหล่ะครับ เมื่อก่อนผมใช้พิกม่าก็โอเคในระดับหนึ่ง ตอนนั้นใช้หัวจีไม่เป็นเส้นออกมาห่วยมาก ก่อนจะทำงาน (ขอสงวนนามที่ทำงานนะครับ) ยอมรับเลยว่ายังใช้หัวจีไม่เป็น ใช้ได้แต่พิกม่า แต่ไหน ๆ ก็มาในงานสายนี้แล้วก็เลยใช้ความเป็นโอตาคุ (ต่อมโอตาคุแตกตอนเข้ามหา'ลัยครับติดจากเพื่อนในกลุ่ม จากเด็กเนิร์ดกลายเป็นโอตาคุหน้าด้าน จริงใจ ตรงไปตรงมา แต่ไม่อีโก้แรงนะครับ) บอกกับพี่นักเขียนเลยตรง ๆ ว่าผมมันห่วยแต่ใจรักอยากจะใช้หัวจี พี่แกเห็นว่าเรามันบ้าหน้าด้านมาก เลยบ้ามาก็บ้าไปสอนใช้หัวจีให้ผม เลยเข้าใจเท็กนิคการใช้เบื้องต้น ไปสู่การดราฟเส้น จากนั้นก็ฝึกสังเกตเอาเองว่านักเขียนที่เราชอบนั้นเค้าลงน้ำหนักกันยังไงก็ทำตามไป ถึงยังไม่โปรแต่ก็พอใช้หากินได้ในระดับหนึ่งครับ
ส่วนเรื่องพิกม่าเส้นออกมาสวยเหมือนใช้หัวจีนั้น ผมเห็นมากับตาแล้วครับ ก็พี่อีกคนในที่ทำงานนี่เอง เส้นมีน้ำหนักคมชัดสวยงามมาก มองยังไงก็ใช้หัวจีแน่นอน ถามไปถามมาพี่แกใช้พิกม่าตัดเส้น หัวจีตีเส้นสปีด affraid โอ้ววว My Buddha เส้นงามเหลือหลายแต่ใช้พิกม่า แต่พี่ท่านก็บอกว่าใช้พิกม่าเปลืองมากแต่คุมง่ายดี สะดวกกว่าหัวจี ฉะนั้นก็ลอง ๆ ดูนะครับ อันไหนเหมาะมือ ไม่ถึงกับต้องข้ามน้ำข้ามทะเลมาซื้อ ก็ใช้อันนั้นไปก่อนครับ ไม่แน่นะ อนาคตอาจจะกลายเป็นเซียนพิม่าก็ได้ใครจะไปรู้ เหอ ๆๆ haha
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Thu 16 Oct 2008 - 21:24

ขอน้อมรับคำสั่งสอนแต่โดยดีขอรับครับกระพ้ม
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by bluearmor Thu 16 Oct 2008 - 22:04

หุหุหุ
ได้อ่านข้อความทั่นWanTaLeng
ยิ่งมั่นใจ พิกม่า เนี่ยล่ะ เส้นทางชีวิตลูกผู้ชายของข้า
angry
bluearmor
bluearmor
Golden Star
Golden Star

birth : 18/03/1992
Placement : โอ๊ะ โอ!!

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Thu 16 Oct 2008 - 22:27

ไม่ต่างกันครับ.... ผมว่าก็แล้วแต่ถนัดนะแหล๊ะ hmmm
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by MikZ Fri 17 Oct 2008 - 11:39

สรุปสุดท้ายก็ตามแต่ถนัดและหาได้เนาะครับเนาะ
ส่วนผมเองยังไงก็หัวจี ด้วยถนัดและประหยัด
MikZ
MikZ

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Fri 17 Oct 2008 - 14:19

ผมคงจ้องซื้อตามที่ภูมิประเทศกำหนดมาแหละครับ

ก็เชียงใหม่มันไม่มีขายนิ(หรือมีแต่ตูหาไม่เจอฟะ....)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Fri 17 Oct 2008 - 18:06

ช่วงนี้เห็นว่ามีรถไฟฟรีด้วยนี่ครับ ถึงเชียงใหม่รึเปล่าหว่า ไม่แน่ใจ เห็นเพื่อนที่ทำงานบอกว่ามี ลองดูนะครับ ถ้ามีก็มาเหมาหัวจีใส่กระสอบเอาไปขายต่อเลย เหอ ๆๆ
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Fri 17 Oct 2008 - 22:24

น่าสนใจทำธุรกิจ ร่วมด้วยคร้า~บคุณหวัง hmmm
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Fri 17 Oct 2008 - 22:25

กระนั้นเชียวหรือท่านอาจารย์ แล้วข้ากระพ้มจะลองไปดูขอรับ(ได้สัมผัสด้วยสายตาซักครั้งในชีวิตก็ยังดีเฟ้ย อิอิ)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sat 18 Oct 2008 - 13:22

หลังคาแดงเลยเรอะ... อย่าเลยครับผมเคยอยู่มาแล้วสองปี..เพื่อนเยอะก็จริงแต่ข้าวไม่อร่อย (ไปใหญ่ละ)

พูดถึงรถไฟฟรีมันมีสาย เชียงใหม่-กรุงเทพอยู่สายนึงนี่ฮะ ถ้าอยากได้หัวจีถูกๆ นั่งมาลงสถานีพิษณุโลก นั่งรถเมล์1ป้ายลงปทุมทอง เข้าร้านดินสอน้ำโลด 3 หัวไม่ถึง 80 (โปรโมตให้เขาอีกแน่ะ)
MikZ
MikZ

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sat 18 Oct 2008 - 19:26

เอ้า พี่น้องชาวเหนือ ท่าน MikZ ชี้โพลงแล้ว กระรอกรี่บลงรูด่วน Laughing
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Sat 18 Oct 2008 - 19:59

เอ ท่าน วันต้าเล้ง เคยร่วมงานทำกาตูนกะพี่ไนท์หนุ่มใน ROวาไรตี้ รึป่าวงับ
ชื่อ วันต้าเล้ง นี่ คุ้นๆ What a Face
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sat 18 Oct 2008 - 21:17

555 จำกันได้ด้วยเหรอครับ ผมเองแหล่ะครับ หลังจากนั้นก็มีเรื่องระหองระแหงกันในกลุ่มนิดหน่อย แต่ก็อย่างว่าล่ะครับ เพื่อนกันยังไงก็ตัดกันไม่ขาด ก็ยังเจอกันบ้างในงานโดฯน่ะครับ เพราะแต่ละคนก็มีงานประจำทำกันแล้ว เลยไม่ค่อยมีเวลามาเจอกันเท่าไหร่ เจอกันทีก็ตีการ์ดยูกิกันที (ยังมีเด็กเล่นกันอยู่มั้ยเนี่ย การ์ดเกมส์ คนแก่แถวนี้ยังเล่นอยู่เน่อ เหอๆๆ)
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Sat 18 Oct 2008 - 21:31

555 ใช่จิงๆด้วย ผมชอบมาเลยครับ มุขสุดยอดเลย การ์ดยูดกิ มีให้เพียบครับ
เด็กเล่นกันเต็มไป (ถ้าเด็กอนุบาลก็เล่นตีไก่55)
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sat 18 Oct 2008 - 21:35

อะ ตีไก่ แบบนั้นคงไม่ใช่อนุบาลแล้วมั้งครับ 555
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Sat 18 Oct 2008 - 22:47

เย้.....ผมก็เล่นครับ แต่เด็กแถวบ้านผมมันเล่นกันมั่วตั้วไปโหม้ดดดด(มันตั้งกฎกันเอาเอง แล้วยังใส่การ์ดแบนเพียบ) เศร้าใจ leave me  alone
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

หน้า 3 จาก 5 Previous  1, 2, 3, 4, 5  Next

ขึ้นไปข้างบน