CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

นักเขียนการ์ตูนเขาจบจากม.สาขาอะไรเป็นพิเศษ...อ่ะ

By~ne
pattanakorm
vantimiglia
toei
somngo
MikZ
peerovski
Lockman
NoRWAN
Kore
trio-jam
YunozukaE
TRipLE
titans
bluearmor
peterpan-killer
WanTaLeng
maze-meiling
prim_15505
23 posters

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

Go down

นักเขียนการ์ตูนเขาจบจากม.สาขาอะไรเป็นพิเศษ...อ่ะ Empty นักเขียนการ์ตูนเขาจบจากม.สาขาอะไรเป็นพิเศษ...อ่ะ

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sun 22 Feb 2009 - 8:39

ตอนนี้ยังไม่ค่อยแน่ใจตัวเองเท่าไหร่อ่ะ :scratch: จะขึ้นม.6 แล้ว สองจิตสองใจอยู่ อยากรุว่าคนที่เป็นนักเขียนดังๆเค้าจบสาขาอะไรบ้าง จะได้เข้าถูก study silent
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ขึ้นไปข้างบน Go down

นักเขียนการ์ตูนเขาจบจากม.สาขาอะไรเป็นพิเศษ...อ่ะ Empty Re: นักเขียนการ์ตูนเขาจบจากม.สาขาอะไรเป็นพิเศษ...อ่ะ

ตั้งหัวข้อ by maze-meiling Sun 22 Feb 2009 - 9:24

ถ้าพูดถึงสาขาเรียนเขียนการ์ตูนในเมืองไทย....เท่าที่รู้มาเริ่มจะมีสาขาอนิเมชัน..

แต่สาขาตรง...คงต้องไปเรียนที่ญี่ปุ่นล่ะนะ ahh
Golden Star
Golden Star

birth : 22/04/1987
Placement : Under the Y

นักเขียนการ์ตูนเขาจบจากม.สาขาอะไรเป็นพิเศษ...อ่ะ Empty Re: นักเขียนการ์ตูนเขาจบจากม.สาขาอะไรเป็นพิเศษ...อ่ะ

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sun 22 Feb 2009 - 9:37

จะขึ้น ม.6 แล้วเหรอครับ กรรมล่ะสิ
ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าจะไม่ให้มีปัญหาเรื่องการวาดมากนัก ควรจะเรียนมาจากสายอาชีวะมาก่อน
พวกเพาะช่างอะไรแบบนี้อะครับ เพราะพวกนี้เค้าจะได้เรียนการวาดแบบ "เต็ม ๆ"

ผมเคยคิดว่าพอเข้ามหา'ลัยแล้วจะได้เรียนวาดภาพเป็นชิ้นเป็นอันกับเค้าซักที
เอกศิลปกรรมที่ผมเรียนตอนนั้นดันเปลี่ยนหลักสูตรเป็นออกแบบนิเทศศิลป์
เน้นงานพวกโฆษณาและสิ่งพิมพ์ พวกดรออิ้งแต่เรียนผ่าน ๆ ไม่กี่ตัว เวรกรรม leave me  alone

แต่ถ้าจะหาเก็บประสบการณ์เองล้วน ๆ เลยล่ะก็ผมว่ามันจะช้านะครับ
เหมือนกับเวลาหัดวาดรูปถ้าวาดเองคิดเองล้วน ๆ มันจะวาดถูกยาก สวยช้า
แต่ถ้าหัดวาดตามมันจะซึมซับสัดส่วนได้เร็วกว่า สวยเร็ว

ที่เห็นแบบสู้ชีวิตแล้วออกมาจนโด่งดังจนถึงเดี๋ยวนี้ก็คงจะเป็นท่านมิดอะครับ
(จากคำให้การของลูกมืออ้วน ๆ ดำ ๆ โคทเนม Inbloom)
อยากรู้ว่าสู้ชีวิตขนาดไหนก็ลองถามเจ้าตัวดูละกันครับ บอกได้คำเดียวว่า "เหนื่อย"
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Sun 22 Feb 2009 - 12:27

ครับเรื่องเรียนนี่สำคัญมาก ถ้าเลือกทางนี้แล้วก็ทุ่มกะมันให้เต็มที่เลยสิครับ
แต่ตัวผมจบเทคนิกก่อสร้างมานี่สิ ความจริงตูต้องเป็มคนงานก่อสร้างไม่ใช่เรอะดันมาเขียนการ์ตูน.....
.เหมือนที่พี่WanTaLengว่าละครับ เรียนศิลปกรรมคุณจะได้เทคนิกมากมายอย่างภาพพิมพ์ ดรออิ้ง และการใช้สี ซึ้งเหมอะกับงานเขียนการตูนครับรับรองจบออกมาเก่ง
ว่าถึงพี่มิดไนทเขาออกมาสู้ชีวิดเองจริงๆครับน่านับถือ ผมยังไม่ได้เสี้ยวของพี่แกกะInbloomเลยครับ แต่ตอนทำงานดันอยู่คนละทีมกันนี่สิเสียดาย... ไว้เดี๋ยวผมเขียนการ์ตูนชีวิตประวัติพี่ให้เอาป่ะ .. broke back
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sun 22 Feb 2009 - 12:49

เอาจิ เอาช่วงที่หนักหน่วงสุด ๆ ตอนตุนต้นฉบับ Angle Delivery เลยยิ่งเจ๋ง
อ่านแล้วรับรองพลังมาเพียบผมว่า เหอ ๆๆ haha
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by bluearmor Sun 22 Feb 2009 - 12:56

เหอๆๆ
ผมเคยได้ยิน(แว่วๆ)จากบอร์ดไทยคอมิคอ่ะนะ
เขาว่านักเขียนในนั้นส่วนใหญ่จบช่างยนต์ (เฉยเลย)
bluearmor
bluearmor
Golden Star
Golden Star

birth : 18/03/1992
Placement : โอ๊ะ โอ!!

ตั้งหัวข้อ by titans Sun 22 Feb 2009 - 18:57

จะเอาคำตอบจริงๆมั้ยครับ

อ้า

ถ้างั้นก็จะบอกว่า เรียนอะไรก็ได้ครับที่เราชอบ

เพราะสาขาที่สอนวาดการ์ตูนจริงๆ ไม่มี! ย้ำ ไม่มีจริงๆครับ (ไม่เกี่ยวกับอนิเม เน้นเฉพาะวาดการ์ตูน )

นักเขียนการ์ตูนส่วนใหญ่ที่ผมรู้จัก ไม่มีใครได้เรียนเกี่ยวกับการ์ตูนมาสักคน ( ก็มันไม่มีสอนนี่นา ) แต่ที่เรียนด้านศิลปะ อาจมีบ้าง แต่นั่นก็ไม่ใช่เครื่องยืนยันว่าคุณจะเป็นนักวาดการตูนที่ดีได้หรอกครับ

ทางเดียวที่จะทำให้วาดการ์ตูนเก่ง ก็คือการฝึกฝนเท่านั้น

แต่ถ้ามีโอกาสเลือกเรียน

จงเลือกเรียนในสาขาที่สามารถเกื้อหนุน ให้สมองของน้องทำงานในเชิงสร้างสรรค์และมีจินตนาการทางศิลปะมากที่สุด

เพราะว่าสิ่งเหล่านี้สำคัญยิ่งกว่าการเขียนอนาโตมีให้ถูกต้องซะอีกครับ
titans
titans
Beginner

http://ogreking.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Sun 22 Feb 2009 - 20:54

รู้แต่คนวาด exe เรียนมาทางการเงินครับ ไม่ได้เกี่ยวกะการวาดการ์ตูนเล้ย Laughing
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

birth : 21/04/1984

http://triple.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by YunozukaE Sun 22 Feb 2009 - 23:32

มาแนะแนวด้วยคน ในฐานะคนเรียนมหาลัยแล้วนะขอรับ

อย่างคนที่ชอบวาดการ์ตูนจิงๆนะขอรับ แนะนำให้ของทุนไปเรียนทำการ์ตูนอยู่ที่ประเทศญี่ปุ่น ไม่ก็ที่ไหนก็ได้ที่มีเรียน
สำหรับคนที่ไม่จิงจังมาก

อยากเรียนในไทยมีสาขามาแนะนำ..
สาขาออกแบบนิเทศน์ศิลป์ขอรับ คณะนี้ช่ายว่าแต่จะเข้าวงการบันเทิง แต่มีทำงานเบื้องหลัง ทำการ์ตูน อนิเมชั่นก็ได้นะขอรับ..
แต่ไม่ค่อนเจาะลึก เป็นแค่วิชาเลือก...

มีพวกเรียน ประเภท สาขามัลติมีเดีย
พวกนี้เรียนไปแล้วจะเข้าถึงระบบมัลติมีเดีย ล้วนๆ ทำงานสร้างอนิเมชั่น สร้างเกมส์ สร้างสรร ต่างๆนานา ที่เกี่ยวกับคอม
แล้วศิลปะต่างๆ...

และอาจจะมีสาขาอื่นที่ได้ใช้งานวาดการ์ตูนบ้าง.....อย่างศิลปะศาสตร์ สถาปัตยกรรมศาสตร์ แต่พวกนี้เป็นแนวทางอาชีพ
ไม่แนะนำให้ผู้ที่เข้าถึงสาขาวิชาพวกนี้ไม่ได้จิงๆ มาเรียน เพราะอาจจะพบกับความยากลำบากก็ได้นะขอรับ

ลองคิดๆดูแล้วตัดสินใจละกานม.ปลายสำคัญที่สุดแล้วโค้งสุดท้าย ...
ใจจิงก็อยากให้เมืองไทยมีคณะการ์ตูนศาสตร์อย่างเป็นทางการไปเลย..จะเข้าเรียนแน่นอนแหะๆ...ถ้ามีเราคงอิจฉาคนรุ่นหลัง อูย..พูดยังกะตัวเองแก่แล้วแหนะ เหะๆ ตัดสินใจเอาละกานขอรับ เป็นกำลังใจให้คนที่จะเข้ามหาลัยทุกคน
YunozukaE
YunozukaE
Lucky Star
Lucky Star

birth : 17/11/1988
Placement : ~ตามแต่ใจจะโหยหา~ >w<

ตั้งหัวข้อ by yaioman Sun 22 Feb 2009 - 23:36

สรุปไม่ต้องเข้าม.ก็บรรลุได้ขอแค่ท่านวาดการ์ตูนเท่านั้น

yaioman
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sun 22 Feb 2009 - 23:39

ในเมืองไทยคงหาเรียนไม่ได้หรอกครับ สาขาเขียนการ์ตูนโดยตรงน่ะ ส่วนใหญ่เค้าฝึกฝนบ่อยๆไม่ก็เรียนแบบตัวต่อตัวจากผู้มีประสบการณ์ความสามารถ

แต่ถ้าอยากได้เทคนิกล่ะก็ สาขาที่เกี่ยวกับศิลปะอย่างที่ท่านๆว่ามานั้นแล
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Kore Mon 23 Feb 2009 - 3:14

"อย่าเลือกเรียนเพียงแค่คุณคิดว่าคุณจะเอามันมาเพื่อเขียนการ์ตูนเท่านั้น จงมองให้ไกลกว่านั้นแล้วคุณจะได้อะไรมากกว่า"

และคุณจะเลือกเรียนอะไรก็ได้ที่คุณชอบ ถนัด และคิดว่าไปรอด
มันสำคัญอยู่ที่ว่าที่คุณเรียนมาน่ะ คุณจะเอามันมาประยุกต์ใช้หรือไม่ ใช้แค่ไหน ใช้ยังไง
ผมไม่ได้หมายความถึงแค่เฉพาะส่วนของ วิชาการและทฤษฎี เท่านั้นนะครับ แต่รวมถึงวิธีคิดและวิธีทำงานด้วย คุณจะซึมซับมันแล้วเอามาใช้ได้แค่ไหน

การเลือกเรียนในสาขาที่ใกล้เคียงได้ จะทำให้คุณมีพื้นฐานที่จำเป็นแน่นขึ้นและเร็วกว่าคนที่ไปต่างสาขา แต่มันก็ไม่มีประโยชน์อะไรถ้าคิดสร้างสรรค์ไม่เป็น
Kore
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by NoRWAN Mon 23 Feb 2009 - 11:42

[right]ไม่ว่าใครเรียนสายอะไรก็สามารถวาดการ์ตูนได้ค่ะ
ขอเพียงชอบจริงๆเท่านั้นเอง
แต่ถ้าเรียนสายศิลป์ก็จะเสริมสร้างด้านเทคนิคต่างๆให้ดียิ่งขึ้นค่ะ
บางคนเรียนศิลป์จบถึงปริญญาตรีก็ใช่ว่าจะเก่งนะคะ มันอยู่ที่ตัวบุคคลอีกที
..................
สาขาที่เกียวกับการเขียนการ์ตูนก็คงไม่มีจริงๆค่ะ
แต่ตอนนี้ที่ทำงานเรามีคอร์สสอนวาดการ์ตูนด้วยค่ะ(เราสอนเองแหละ)
แต่จะเป็นการสอนแค่พื้นฐานให้ผู้เรียนได้รู้จักวิธีทำอย่างคร่าวๆเพื่อนำไปพัฒนาต่อค่ะ
อย่างเช่นการวาดการหันหน้า วิธีวาดมือเท้า ลำตัว การติดสกรีนและลงสี และอื่นๆค่ะ
เด็กที่มาเรียนส่วนใหญ่จะมี ป.4-บุคคลทั่วไปเลยล่ะค่ะ (เคยมีฝรั่งมาเรียนตั้ง3คนแน่ะ)
ก็เหมือนเป็นการเผยแพร่และสอนเทคนิกต่างๆให้คนที่ไม่รู้ได้รู้มากขึ้น จะได้มีคนการ์ตูนเพิ่มขึ้นเยอะๆเลย
ปล.มีน้องป.2คนนึงอยากเรียนมากๆ ฝีมือมีแววเหมือนกัน ...รอขึ้นป.4ก่อนละกันนะ ฮุๆ
NoRWAN
NoRWAN
Bronze Star
Bronze Star

http://norwan.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by Lockman Mon 23 Feb 2009 - 13:20

เขียนการ์ตูนจบอะไรเหรอ... ไม่รู้นะ แต่สมัยเด็กๆ ที่ผมอยู่กะกลุ่มการ์ตูน ส่วนใหญ่เรียนอักษรฯ กันนะ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันยังไง รู้อย่างเดียว อ่านญี่ปุ่นกันคล่องปร๋อ เดี๋ยวนี้ไม่รู้แต่ละคนเป็นไงกันมั่งแล้ว Question
Lockman
Lockman
Silver Star
Silver Star

Placement : อยู่บนบอร์ด ร่อนไปก็ร่อนมา~

ตั้งหัวข้อ by peerovski Mon 23 Feb 2009 - 13:55

ผมเรียนกฎหมาย กับประวัติศาสตร์ครับ

........

..........
.........
(แล้วมาเขียนการ์ตูนเนี่ยนะ เวนกำ)
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Mon 23 Feb 2009 - 20:56

ขอบคุนทุกคนมากๆๆ เลยนะ...อุตส่ามาให้คำแนะนำมาได้หลายอย่างจิงๆ (รุสึกตื้นตันลึกๆนะเนี่ย)

แต่ก็ยังสองจิตสองใจอยู่ว่าจะเอาไงดี(เหะๆ) แต่ก็จะพยายามดูอ่ะนะ(^3^)V
prim_15505
prim_15505
InW
InW

Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Mon 23 Feb 2009 - 21:00

กะจะไปสาขาดนตรี...จะช่วยเสริมอะไรได้บ้างป่าวหว่า~-3-a
prim_15505
prim_15505
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by MikZ Mon 23 Feb 2009 - 22:35

ก็ถ้าชอบก็เรียนไปเถอะคร้าบ
จะได้เอามาเขียนการ์ตูนแนวดนตรีอย่างโนดาเมะไง ฮ่ะๆ

ผมก็กะลังจะขึ้นม.หก แล้วก็ตั้งใจจะเป็นนักเขียนการ์ตูนเหมือนกัน
แต่นักเขียนการ์ตูนไทยแต่ละคน เท่าที่ผมรู้จักนะ มีน้อยมากที่จบสาขาศิลป์ๆโดยตรง
เพราะงั้นผมก็แค่เลือกเรียนสาขาที่ชอบ แล้วฝึกฝนเขียนการ์ตูนไปเรื่อยๆ
แล้วพอดีไอ้สาขาที่ผมอยากเรียนมันก็ช่วยเกื้อพอดีแหละ (ตอนนี้กะลังเล็งมัณฑนศิลป์นิเทศศิลป์ จะติดมั้ยเนี่ย..)
ยังไงถ้าผมเรียนจบแล้วป่านนั้นฝีมือยังไม่ถึงสำนักพิมพ์ยังไม่รับ อย่างน้อยผมก็ได้ทำงานในสาขาที่ชอบไปก่อน มีวิชาอื่นเลี้ยงชีพไปก่อนล่ะ
MikZ
MikZ
Shooting Star
Shooting Star

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by somngo Tue 24 Feb 2009 - 0:36

อะไรก็ได้ครับ

เพราะในไทยไม่มีสาขาด้านนี้โดยเฉพาะ...มั้ง

somngo
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by toei Thu 26 Feb 2009 - 10:36

ถ้าจะมีแล้วค่อนข้างใกล้เคียงหน่้อย + เรารู้จักก็อาจจะเป็น คอมพิวเตอร์ประยุกต์-มัลติมีเดีย น่ะค่ะ
แต่ต้องเรียนสายวิทย์มานะ
เราเคยไปเข้าค่าย Multicamp ของพระจอมเกล้าธนบุรีน่ะค่ะ เราว่าดีมากเลย อยากเข้าเรียนที่นั่น แต่เข้าไม่ได้ oh man

เนื้อหาหลัก + โปรเจคจบจะเป็นเกี่ยวกับการทำอนิเมชั่น
เห็นเพื่อนเราทำเป็น Flash Animetion ส่งนะคะ แต่คิดว่าเอาจริงๆ แล้ว จะอนิเมชั่นแบบไหนก็ได้ ใช้โปรแกรมอะไรทำก็ได้ ขอให้ทำมามีสาระ ดี และ สวย
อาจารย์ที่นั่นค่อนข้างส่งเสริมอนิเมชั่นไทยค่ะ รักมาก

แล้วก็จะมีเขียนโปรแกรมนิดหน่อย เผื่อเอาไปประยุกต์ใช้กับงานอื่น เช่น ทำเกม ทำเว็บ แนวๆ นั้น

เนื้อหาปี 1 เพื่อนที่อยู่ ม เดียวกันแต่ว่าเค้าออกมาจากที่โน่นบอกว่าเป็นวิชาดรออิ้งน่ะค่ะ ปูพื้นฐาน (เพื่อนออกมาเพราะไม่ชอบดรออิ้ง)
อาจจะไม่เกี่ยวกับคอมิคมากนัก แต่ว่าถ้าเกี่ยวกับอนิเมชั่น 2D 3D นี่น่าจะค่อนข้างตรงเลยล่ะค่ะ

ค่าเทอม... ถือว่าแพง... ปีละ 30000 ได้ ก็ออกนอกระบบไปแล้วนี่นะ

ถ้าสนใจก็ไปเยี่ยมเยียนได้ที่ คณะครุศาสตร์อุตสาหกรรม สาขาคอมพิวเตอร์ - มัลติมีเดีย (มจธ.) ได้ค่ะ

ถึงตอนนี้เราจะไม่ได้เรียนอยู่ที่นั่น แต่ก็อยากเรียนอยู่
ถ้ามีเปิด 2 ปีครึ่ง ก็คงน่าไปสอยปริญญาใบที่ 2
หน้าแนะนำตัวภาควิชา

รึจะลองไปแนวๆ ทางดูก่อนก็ได้...
ประมาณเดือน กันยายน - ตุลาคมจะมีเปิดรับสมัคร Multicamp ค่ะ รุ่นของปี 52 นี่คิดว่าน่าจะเป็นรุ่นที่ 10
ถึงจะชื่อว่า Camp แต่ว่าไม่ได้ค้างคืนนะคะ ไปเช้า เย็นกลับ
ถึงช่วงนั้นก็ลองเซิจหาในกูเกิ้ลเอานะคะ น่าจะมีข้อมูลแปะอยู่บ้างล่ะ
แต่ ม.6 เค้าจะรับรึเปล่านะ
เพราะเด็ก ม.6 ชอบติดสอบซะด้วย

เหว........... แต่ที่ถามนี่น่าจะเกี่ยวกับด้านคอมิคนี่นะ = ="
แล้วเราจะโฆษณายืดยาวทำไมหว่า

ถ้าเอาดีด้านคอมิค เราว่า ฝึกฝนไปเรื่อยๆ ก็สามารถทำผลงานออกมาได้ดีค่ะ
ดินสอ/ปากกาดีๆ กับกระดาษหาง่ายกว่าคอมพิวเตอร์สเปคสูงๆ กับโปรแกรมราคาแพงๆ เยอะ
toei
toei
Golden Star
Golden Star

birth : 29/11/1986

http://tsugara.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Thu 26 Feb 2009 - 11:16

สาขาใกล้เคียงนี่น่ากลัวจริงๆ

ตอนนี้ผมก็เรียนอยู่ครับ แต่เรียนมนุษยศาสตร์ภาษาจีน(มันเกี่ยวกับการ์ตูนตรงไหนฟะ?)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Thu 26 Feb 2009 - 13:14

ผมก่ะว่าจะเรียนหมอ หรืออะไรก็ได้ที่มันรับรองว่าได้อาชีพชัวร์ๆ เพราะส่วนตัวคิดว่าคงจะไม่ได้ยึดเขียนการ์ตูนเป็นอาชีพหลักหรอก=w="

Ps.ที่บ้านมีแต่คนไล่ให้ไปทำ3D นู๋ไม่ได้อยากทำเล้ยOrz....
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Thu 26 Feb 2009 - 13:21

ไล่คนข้างบนไปทำ 2D เหอๆ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Thu 26 Feb 2009 - 18:47

.....-3-a
prim_15505
prim_15505
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by zosimus Fri 27 Feb 2009 - 12:37

บอกกันตรงๆเลยนะครับ สาขาที่มีสอนการ์ตูนนั้นไม่มี แน่นอน ถ้าคิดจะเรียน วาดรูปนั้นมีหลายที่ ถ้าคิดจะวาดรูปเก่ง ต้องเรียนตั้ง แต่ ปวช. ครับ
แต่ใช่ว่าคนไม่เรียน ปวช. วาดไม่เก่งนะครับ วาดเก่ง เหมือนกัน แต่ ที่เค้าวาดกัน เก่งๆ เพราะ อะไรนั้น
1.ขยันวาด
2.อดทน
3.ใจเย็น
4.ใจรัก

ถ้าจะเรียนจริงๆ คณะที่น่าสนใจก็มีหลายคณะ ศิปกรรม กับจิตรกรรม เพราะพวกนี้ได้ ทำงานจริงๆๆ
แต่แนะนำ จิตรกรรม

แต่ จริงๆแล้ว ผม แนะนำให้ไป เรียน พิเศษที่มีการเปิด สอนเขียน การ์ตูนดีกว่า เรียนเร็ว ได้ เนื้อๆ ที่เหลือก็อยู่ที่ ความขยัน ส่วนตัว

ผมขอยกตัวอย่างที่ผมเคยได้ ยินมาให้ฟังกันนะครับ รู้จักคนวาด เจ้าหนูอะตอม(อ.โอซามุ เท็ตซึกะ) กับ โดเรมอน(อ.ฟุจิโมโตะ ฮิโรชิ อ.อะบิโคะ โมโตโอะ) หรือเปล่าครับ
คนวาดเจ้าหนู อะตอมนั้น คือต้นแบบของคนวาด โดเรมอน มีอยู่วันหนึ่ง คนวาด โดเรมอนไปขอฝึกงานกับ คนวาดเจ้าหนู อะตอม
เห็นงานที่ ทิ้ง นั้นมากกว่างานที่ ตีพิมพ์ซะอีก อ.โอซามุ เท็ตซึกะ ท่านเลยบอกว่า บางตอนนท่านเขียนแล้วทิ้ง มากกว่า 700 แผ่น เหอๆ

ลองนึกดูครับ 700 แผ่นที่ทิ้ง เป็น เรา 2 แผ่นกะ ท้อแล้ว แต่ท่านไม่ท้อ จนมีทุกวันนี้ ผลงานของท่าน ทั้ง สามเป็น อมตะ

ขอไวอาลัย อ.โอซามุ เท็ตซึกะ อ.ฟุจิโมโตะ ฮิโรชิ อ.อะบิโคะ โมโตโอะ

ขยันครับ วาดต่อไปวาดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เดียวเก่งแน่ๆ ลองดูดิ ครับ

zosimus
ผู้มาเยือน

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

ขึ้นไปข้างบน