CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

tamin
Eyrex
darkindavil
Xano
Forbesii
By~ne
Formthejok
NoRWAN
peerovski
siwawuth
mynamekor
[PH]anToM_Wor[TH]
MikZ
hana5394
Kore
bluearmor
WanTaLeng
trio-jam
rainynight
YunozukaE
gingkrab
desadoria
pattanakorm
Guro_Boy
vantimiglia
inbloom
finel
peterpan-killer
32 posters

หน้า 4 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

Go down

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 Empty Re: มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Sat 7 Mar 2009 - 14:00

โห~โชคร้าย จริงๆด้วย ฝันร้ายอะเปล่านิ ?

huh
pattanakorm
pattanakorm
Shooting Star

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ขึ้นไปข้างบน Go down

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 Empty Re: มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

ตั้งหัวข้อ by peerovski Sat 7 Mar 2009 - 14:13

pattanakorm พิมพ์ว่า:โห~โชคร้าย จริงๆด้วย ฝันร้ายอะเปล่านิ ?

huh

หมายความว่าไงคับ งง
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Sun 8 Mar 2009 - 17:30

ไม่ได้หมายความว่าไรหรอครับ ท่าน..
( เเค่ตกใจที่ท่านมาลง เเข่งด้วย~หุหุ จะรอชมอินโทร ท่านนะครับ )
pattanakorm
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by By~ne Sun 8 Mar 2009 - 21:55

ผมวาดโครงร่างแบบนี้ครับ

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 820099

ชาย : สัดส่วน 1:8

หญิง : สัดส่วน 1:7

(ที่ปรากฎอยู่ในภาพน่ะนะ)
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sun 8 Mar 2009 - 22:13

แบ่งส่วนไม่เป็นฮับ วาดด้วยความรู้สึก

ชาย-ไหล่กว้าง สูงหน่อยก็วาดยาวๆ กล้ามโตก็วาดใหญ่ๆ
หญิง-ปกติไหล่แคบ ตัวเตี้ยก็วาดสั้นๆ ตัวเล็กๆ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Sun 8 Mar 2009 - 22:23

สัดส่วนศรีษะต่อร่างกายที่ผมใช้อยู่ก็มี

1:6 , 1:7 หรือ 1:7:5 ประมาณนี้แหละครับ แต่ส่วนใหญ่ ผมใช้ 1:6 เพราะ มันเล่นอายุได้หลากหลายดีครับ

สัดส่วนยิ่งมากหัวยิ่งเล็กครับ เหอๆ
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Mon 9 Mar 2009 - 1:55

งื้อออ.....กระทู้อัปทุกวันเลยเขียนไม่ทัน ต้องปั่นงานอ่ะมาเม้มก่อนละกันครับ
คุณpeerovskiจีเพ็นแมนเท่ห์ดีครับ จะคอยเชียร์เน่อ สวยครับ
คุณBy~neโครงสร้างลงตัวมากครับ แสดงว่ามีความเข้าใจการวาดอยู่แล้ว มีการเล่นระยะใกล้ไกลด้วย เก่งจัง..
จ๊อกคุงก็ไม่เอารูปมาลงล่ะครับ อย่างการเล่นมุมกล้องคุณก็โอเคนะ
ส่วนน้องpattanakorm ที่สงสัยก็ใช่ละครับ ผมเป็นคนวาดเวตาลเองละ ดีจังมีคนจำลายเส้นได้ ถ้ามีอะไรแนะนำก็บอกผมได้นะครับผมจะได้แก้ไขไง คริๆ
เดี๋ยวเสร็จงานจะวาดรูปมาลงบ้าง

uu waaa
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by peerovski Mon 9 Mar 2009 - 16:03

วาดด้วยความรู้สึกล้วนๆเลยครับ (ก็ถูกคนเขาสอนมาว่า จงวาดตามความรู้สึก ลืมทฤษฎีบางอย่างที่พันธนาการตัวเราออกไปซะ เท่านี้ เราก็สนุกกับการวาดแล้วครับ พี่น้อง!!)
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by peerovski Mon 9 Mar 2009 - 16:28

มาตามสัญญาค้าบพี่น้องค้าบ ฮาวทูภาพถ่ายไปฉากการ์ตูน อ่านได้ตามสะดวกเน้อ

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 L29

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 L30

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 L31

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 L32

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 L33

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 L34

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 L35

มีพี่น้องบางคนเคยถามผมว่า เอาวิชาหากินของตัวเองมาเผยพร่แบบนี้ แล้วผมได้อะไร....
อืม....
นั่นสิ...ผมได้อะไร เป็นคำถามที่ผมพยายามหาคำตอบมาตลอดว่า ที่วาดทุกวันนี้ เพื่อเงิน หรืออะไรกันแน่...
แต่ถ้าถามผมว่าทำเพื่ออะไร ผมตอบได้ทันทีเลยว่า "ผมอยากให้มีคนที่สามารถเขียนการ์ตูนได้
และสามารถยึดเป็นอาชีพโดยมีมาตรฐานที่ดี สามารถส่งงานออกไปสู่สาธารณชนโดยที่ได้รับการยอมรับ
และ สร้างนักเขียนรุ่นใหม่ๆที่ได้นำเทคนิคต่างๆที่ผมโพสท์ไว้ ไปใช้งานตามจุดหมายของเขาโดยที่เขา
สามารถไปต่อยอดสร้างเทคนิคเฉพาะตัวขึ้นมาได้..."
....
.......................
................................
.......................................
กลับมาที่ คำถามที่ว่า...ผมได้อะไร
ตอนนี้ ผมตอบได้แค่ว่า
"ผมพอใจที่จะทำ แลกกับความสุขเล็กๆ
ที่ได้เห็นคนที่เอาเทคนิคของผม ไปทำให้ตัวเองเก่งขึ้น...
ผมพอใจแล้ว ...จริงๆ....."

ลงชื่อ Peerovski The Knight Of Cartoon.

ปล. อ่านแล้วไม่เม้น ขอให้เป็นหมัน แฟนทิ้ง 5555+

แก้ไขล่าสุดโดย peerovski เมื่อ Mon 9 Mar 2009 - 16:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by Forbesii Mon 9 Mar 2009 - 16:41

ขอบคุณครับ คุณเอ ที่สละเวลาทำฮาวทูให้นะครับ
Forbesii
Forbesii
Beginner

birth : 28/09/1990

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Mon 9 Mar 2009 - 17:06

มีพี่น้องบางคนเคยถามผมว่า เอาวิชาหากินของตัวเองมาเผยพร่แบบนี้ แล้วผมได้อะไร....
อยากตอบด้วยความสะใจว่า..."แลกวิชากันมันสนุกกว่าเก็บไว้เก่งคนเดียว"
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by peerovski Mon 9 Mar 2009 - 17:09

เอางั้นเลยเรอะ น้องชาย
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Mon 9 Mar 2009 - 17:54

โอ้ว ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากคร้าบ
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by Xano Mon 9 Mar 2009 - 19:53

วิธีอนิเมทของผมคับ

การทำอนิเมะ 2D ในคอมด้วย Photoshop , ImageReady

http://thaicomic.com/forum/viewtopic.php?t=2944&highlight=&sid=da4f22bc5815f52357e0cb8461516c29

การลงสีสำหรับงานอนิเมะแบบชิวๆ

http://thaicomic.com/forum/viewtopic.php?t=8347&highlight=&sid=da4f22bc5815f52357e0cb8461516c29

การทำอนิเมทโดยใช้คลิปจากคนแสดงจริง (โหลดโหดมาก)

http://thaicomic.com/forum/viewtopic.php?t=7907&highlight=&sid=da4f22bc5815f52357e0cb8461516c29

การเอาคอมมิคหน้านึงมาทำอนิเมชั่น!

http://thaicomic.com/forum/viewtopic.php?t=6646&highlight=&sid=da4f22bc5815f52357e0cb8461516c29
Xano
Xano
Silver Star
Silver Star

birth : 05/11/1988

ตั้งหัวข้อ by peerovski Mon 9 Mar 2009 - 20:20

โอ้ ความรู้เยอะแยะตาแป๊ะไก่....
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by peerovski Tue 10 Mar 2009 - 12:32

ผมว่าการทำแบบนี้ ผมก็ไม่เห็นผลของความพยายามของตัวผมที่มานั่งทำฮาวทู....

จะดีมั้ย ถ้าวันที่ 25 มีนาคม 2009

ผมอยากให้คนที่อ่าน แล้วมาเม้น หรือสูบฮาวทูผม

ขอให้ส่งผลงานฝีมือเพื่อนๆ เลือกจาก 1 ใน 3 ที่ผมทำฮาวทู

มาลงที่กระทู้นี้ด้วย เพราะอย่างที่ผมบอก
ผมอยากเห็นพัฒนาการของนักเขียนรุ่นใหม่ๆ(รวมทั้งตัวผม)
และผมจะได้ไม่รู้สึกว่า ผมพูดคนเดียวนะครับพี่น้องครับ
(ผมไม่ได้บ้าเน้อ)

ผมไม่ได้อะไรเป็นวัตถุ แต่ผมได้ความสุข(ไม่ใช่ของยัยกะทิ)
และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ได้แน่ๆคือ ความกล้าที่จะ "CHANGE" (เอาแบบโอบามา)

เพื่อนๆในห้องนี้ก็จะได้ช่วยกันดูด้วย ถ้ามีคนเยอะๆมาส่งงาน

ผมก็จะทำฮาวทูต่อ ในเรื่องที่เพื่อนๆรีเควสมา

แบบนี้ แฟร์ทั้งสองฝ่าย (มั้ง)

ลองไปคิดดู เห็นด้วย ก็มาลงชื่อ แปะรูปที่ทำเสร็จแล้ว ในวันที่25 เวลาใดก็ได้ (ส่งเลทได้2-3วัน)
ไม่เห็นด้วย ก็เงียบๆนะครับ...

ขอร้อง ผมเซนส์ซิทีฟจัดๆ

ขอบคุณที่อ่านจนจบข้อความ ผมกำลังคิดว่าจะทำฮาวทู เมคคานิค หรือ รถยนต์ดีน๊า~...
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Tue 10 Mar 2009 - 12:45

โอ้ว พี่พีเซ้นซิทีฟ....

งั้นผมเอามั่งนะ ฮาวทูแปลกๆที่คิดว่าคงไม่มีใครคิดทำกัน นั่นคือ...

"ฮาวทูเหียก"(ขออภัยที่ใช้ชื่อนี้ แต่คิดชื่ออื่นไม่ออกจริงๆ)

ก่อนอื่นดูรูปประกอบ

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 Ricky-rd

ส่วนประกอบสำคัญของการเหียกแบบหอมๆ ได้แก่...
1.ผมยุ่ง--ราวกับเป็นเครื่องแบบสำคัญของความเหียก แต่บางคนเค้าก็วาดคนผมเรียบโรคจิตได้เหมือนกันนะ
2.ตาโปนๆ--การถลึงตาจะดึงเอาออร่าเหียกออกมาได้ถึง 75% เมื่อทียบกับคนตาตี่
3.หน้ายาว--รูปหน้านั้นสื่อความหมายได้ไม่น้อยเช่นกัน ซึ่งปกติแล้วรูปหน้ายาว โหนกแก้มสูงๆ จะทำให้ดูเหียกกว่าคนหน้ากลมตุ้ยนุ้ย
4.มาคุขึ้นหน้า--สำคัญมาก เพราะความมาคุสามารถดึงออร่าออกมาได้ยิ่งกว่าการถึงตาเสียอีก(งั้นผีหัวหอมก็...)
5.การฝนเส้น--การฝนเส้นก็เปรียบได้กับการลงสกรีนโทนและการลงสี ซึ่งตกแต่งให้ดูเหียกสมบูรณ์ยิ่งขึ้น

ขออภัยอีกครั้งที่ใช้คำไม่น่าพิศมัย
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by finel Tue 10 Mar 2009 - 12:51

^
^เอ่อ ถ้าจะทำงั้นจริงๆตั้งกระทู้แยกดีกว่ามั๊ยค่ะ
คือถ้าจะให้มีการส่งงานหรือรับคอมเมนท์(ที่ไม่มีขั้นตอนแบบฮาวทู)
เพราะคนที่มีอำนาจเปลี่ยนหัวกระทู้คือเจ้าของกระทู้เอง
การมีหัวข้อของตัวเองแยกย่อยออกมาเกรงว่าคนเข้ามาดูอาจจะเกิดความสับสน
น่าจะตั้งกระทู้แยกดีกว่าเนอะ ('w')/
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by peerovski Tue 10 Mar 2009 - 12:54

ครือ ผมก็คิดงั้นตอนแรกอะ แต่แบบจะไม่เปลืองพื้นที่บอร์ดใช่ปะ งั้นเด๋วผมไปตั้งแยกนะครับ
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Tue 10 Mar 2009 - 17:36

งุงิ เอาวิธีดราฟฉากมาให้ดูจ๊ะ...
เอาไว้ทำมาสเตอร์เพจ ในงานต้นฉบับน่ะคับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 Bdp01a[/img]
อันดับแรกก็หารูปที่จะเขียนก่อนนะฮับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 56726205[/img]
จากนั้นก็ทำให้เป็นขาวดำแล้วปริ้นออกมาครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 10032009308[/img]

จากนั้นก็เอามาเขียนกะโต๊ะไฟฮับ แนะนำว่าใช้ปากกาเบอร์01หรือ005เขียนจะดีมากฮับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 10032009307[/img]
ละก็ตัดเส้นเลยฮับ เห็นไหมครับว่าแสงส่องลอดเห็นชัดมาก ไม่ต้องซีเรียสว่าจะต้องเส้นตรงหรือเนี้ยบนะครับ ทำให้เสร็จก่อนอย่าทิ้งงานกลางครันเน่อ

[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 28785326[/img]
นี่ละครับอันนี้รีบทำก็เลยได้แค่นี้
ถ้าไม่รังเกีนจจะนำรูปไปใช้ก็ได้ครับ งื้ดๆ
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by darkindavil Tue 10 Mar 2009 - 18:20

ขออันนึงฮะ รีเควสเรื่อง การถมดำ ต่างๆ เพราะตอนนี้ติกมากๆ

ควรใช่อุปกรณือย่างไรเผื่่อว่าจะได้ไม่ต้องใช้ ปากกาตราม้า (อันนี้ใช้บ่อย)
darkindavil
darkindavil
Silver Star
Silver Star

birth : 28/05/1993
Placement : หลุมดำ?

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Tue 10 Mar 2009 - 18:28

วิธีของพี่เตอร์ผมเคยเห็นอยู่นะ แต่ถ้าเราไม่โต๊ะไฟต้องทำยังไงล่ะเนี่ย??
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by MikZ Tue 10 Mar 2009 - 21:25

วิธีวาดฉากแบบเอาของจริงมาดราฟแบบนี้..ทำไมเรานึกไม่ถึงหว่า (ผมตีเส้นตีฟวาดสดตลอด เพิ่งรู้ว่าคนอื่นเค้าทำงี้กันด้วย)
/ จำไว้ๆ ไว้ใช้ยามรีบเร่ง ฮ่าๆ ขอบคุณท่านทั้งสองคร้าบ
MikZ
MikZ

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Tue 10 Mar 2009 - 22:45

จ๋าจ้า... ผมคงเอามาลงไม่ละเอียดเท่าไหร่งั้นอันนี้นะครับ
หากเราไม่มีโต๊ะไฟ เราก็ยังดาฟฉากได้ครับ หงิงงง
อันดับแรกเราก็เลือกรูปมาครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 Realarchchiangmaihomesh[/img]
จากนั้นก็เปลี่ยนภาพเป็นสีฟ้าหรือน้ำเงินครับ เสร็จแล้วก็ปริ้นออกมาอ่ะ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 Realarchchiangmaihomeshl[/img]
จากนั้นก็ตัดเส้นดำทับสีน้ำเงินเลยครับง่ายๆ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 10032009309[/img]
อันนี้คือรูปที่ผมจะใช้นะครับ วาดเสร็จก็ถมดำได้เลยจ้า.. เราถมดำด้วยพู่กัน กับหมึกคาเมวไงล่ะครับคุณdarkindavilถึงจะไม่ดำสนิทแต่เราสามารถปรับในคอมได้นะครับ ที่สำคัญ ถึงจะปล่อยไปนานๆหมึกสีก็จะไม่จางเหมือนปากกาตราม้าครับ
หรือแนะนำว่าให้ใช้ ปากกาที่สามารถกันน้ำได้ครับ เพราะเราจะสามารถเก็บงานไว้ได้นานๆครับ

[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 10032009310[/img]
พอเสร็จเราก็จะมาลบสีน้ำเงินในคอมกันนะครับ โดยการไปที่channels แล้วปิดสีแดงกับม่วงครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 Gbhz[/img]
จากนั้นก็ปรับเป็นGrayscaleก็เป็นอันเสร็จสิ้นจ้า...
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 4 Jooa[/img]
นี่ไงง่ายๆใช่ไหมล่าไม่ต้องใช้โต๊ะไฟใช่ม้าคุณtrio-jam จะลองดูก็ได้นะครับ
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by hana5394 Tue 10 Mar 2009 - 22:56

0.0 วิธีแบบง่าย น่าลองทำ
hana5394
hana5394

birth : 23/04/1994
Placement : NMB

หน้า 4 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

ขึ้นไปข้างบน