CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ถามเรื่องการ ต่อเทริน ของการ วิ่ง นอกรอบ จ้า

4 posters

Go down

ถามเรื่องการ ต่อเทริน ของการ วิ่ง นอกรอบ จ้า Empty ถามเรื่องการ ต่อเทริน ของการ วิ่ง นอกรอบ จ้า

ตั้งหัวข้อ by mynamekor Wed 7 Jan 2009 - 0:55

คือ ผมได้ลงคุยกับ พี่ทรีโอ ถึงการต่อเทริน คับ

จะมีอยู่เทรินที่ทุกคน จะต้องเข้าประตู 4 ประตูนะคับ

ว่าจะเข้ากันเป็นคู่ และ การต่อเทริน นี้สิคับ เพราะช่วงเทรินเปิด มาถึงด่าน 2 มันจะไม่มีปัญหา
จะมีตอนที่จะต้องเข้าประตู กับคู่ตัวเองที่ได้ถูกเลือกไว้ การต่อเทรินนั้น จะเอาแบบไหน

1 แบบ ตัวเองต่อเทรินแล้วให้คู่ที่เข้ามาประตูเดียวกันต่อตามเลย
(แบบนี้จะหมดเป็นหาการ ตัดตอนของเทรินที่กำลังสู้อยู่ ให้ป็นเทรินคนอื่น)
ปล แบบว่าใส่กันมันอยู่แล้วเขา จบเทรินที่บอสกำลังจะเชือดเขาในอีก5cm แล้วคนมาต่ออีก แต่คนละประตู มันอากแป้ก เหตุการณ์ไม่ต่อเนื่อง

2 แบบ ตัวเองต่อแล้ว แล้วต่อตามลำดับตามที่กำหนดไว้ (ในกรณีที่ไม่ได้เขาประตูเดียวกัน)
(แบบนี้จะเป็นการลุ้นว่าเหตุการณ์จะเป็นอย่างไรต่อไปดีน่า)
ปล แบบนี้จะ เหตุการณ์ไม่ต่อเนื่องกันนะคับ

ปล... หากสงสัยมาว่าทำไม ไม่จับคู่ ตามลำดับเลยละ ที่ไม่เอา
เพราะว่าอย่างงี้ ตัวละครบ้างที่นำมาแข่งนั้นหาไปเจอกับตัวบอสที่แพ้ทางนั้นมันจะทำให้หมดสนุกนะคับ และตัวละครที่ลงแข่งแพ้ทางไหนก็อยากจะให้เจอกับบอสที่ทีความสามารถที่ชนะทางนั้น เพื่อที่จะได้ดูว่าจะแก้ไขสถานะการณ์อย่าง จะได้ลุ้นด้วย เช่นเดียวกัน

ปล... หากมีอะไรที่ต้องการจะถาม หรือ แย้ง ก็สามารถโพส ได้ เลยอยากลองความเห็นคนอื่นๆๆ บ้าง
mynamekor
mynamekor
Shooting Star

birth : 17/11/1991
Placement : ในหมาสีดำข้างถนน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ถามเรื่องการ ต่อเทริน ของการ วิ่ง นอกรอบ จ้า Empty Re: ถามเรื่องการ ต่อเทริน ของการ วิ่ง นอกรอบ จ้า

ตั้งหัวข้อ by MikZ Wed 7 Jan 2009 - 6:33

อืมๆเอ่อ..ก็คือมีด่านที่ต้องแยกกันไปเข้าประตูละสองคนสินะครับ
แล้วปัญหาคือกลัวว่าถ้าคนเขียนต่ออยู่ละประตูมาต่อจะไม่ต่อเนื่องสินะ (ผมอ่านมางงๆ ถ้าเข้าใจอะไรผิดก็ชี้แจงทีนะครับ)

สำหรับผม ผมว่าข้อสอง ตามลำดับเทิร์นเลยดีกว่า ผมคิดว่าซีเอฟน่ะคนที่มาต่อเรื่องน่ะต้องรับผิดชอบลงให้ต่อเนื่องกับเทิร์นก่อนหน้าอยู่แล้ว แล้วก็ผมว่าคนเขียนก็ไม่จำเป็นจะต้องเขียนเฉพาะเหตุการณ์ของตัวละครตัวเองนี่ครับ เทิร์นนึงอาจเขียนแวบไปดูเหตุการณ์ฝ่ายนี้บ้างฝ่ายโน้นบ้างก็ได้

รึถ้าอยากให้แต่ละคนมุ่งเขียนแต่ทางฝ่ายประตูตัวเองจริงๆก็อาจเพิ่มข้อสาม คือพอถึงด่านนั้นก็แยกเรื่องกันไปเลย คู่ใครคู่มันบอสใครบอสมัน เวลาลงก็เขียนเฉพาะเรื่องประตูตัวเองสลับกะคนที่มาด้วยกันจนผ่านบอสกันหมดค่อยกลับมารวมเรื่อง (แต่มันก็มีปัญหาว่าไม่รู้ทางใครหลุดออกมาวิ่งต่อได้ไวกว่ากันนี่สิ ไม่ดีๆ ข้อสามนี่อย่าดีกว่า)

ว่าแต่ตอนเข้าประตูนี่ใครจะกำหนดว่าเข้าประตูไหนละครับ ให้เขียนถึงด่านนั้นแล้วให้ตัวละครเลือกเองสดๆ/มีใครในเรื่องชี้ทางให้สดๆ หรือว่าจะจัดคู่/สุ่มคู่ให้ก่อนเขียนเทิร์น แล้วในเรื่องต้องรอคู่ก่อนเข้าไปรึเปล่า หรือเข้าไปลุยได้เลย
ถ้าจะจัดคู่ให้ก่อนเขียนเทิร์น(ที่ว่าอยากจัดให้คนแพ้ทางไหนเจอบอสชนะทางนั้น)ก็จัดคู่กะประตูมาก่อนแล้วค่อยเรียงลำดับเทิร์นตามคู่เอาก็ได้นิครับ แต่ถ้าอยากให้เลือกกันเองสดๆตอนถึงด่าน ก็เอาข้อสองแหละครับ

ที่ว่าๆมานี่ก็เป็นทางที่ผมคิดว่าดีนะครับ แต่จริงๆผมก็ยังไงก็ได้แหละ ไม่ซีเรียส
ผู้เข้าแข่งขันทั้งหลาย~ใครคิดว่าไงก็ลองมาโพสบอกกันนะครับ
MikZ
MikZ

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ถามเรื่องการ ต่อเทริน ของการ วิ่ง นอกรอบ จ้า Empty Re: ถามเรื่องการ ต่อเทริน ของการ วิ่ง นอกรอบ จ้า

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Wed 7 Jan 2009 - 9:10

ลองคิดดูอีกทีแล้วนะครับ

ถ้าจะให้เข้าประตูเป็นคู่อย่างนี้ ลองเปลี่ยนเป็นกำหนดให้เข้าประตูดีกว่ามั้ยครับ กำหนดว่าใครเข้าประตูไหน แล้วก็ไม่จำเป็นต้องให้ลงเป็นคู่ๆ ใครถึงก่อนก็เขียนไปเลย อย่างนี้จะได้ไม่มีปัญหาอะไร

ก็คงอ้างอิงตามที่คุณมิกบอกมั้งครับ มันเป็นสถานการณ์เฉพาะหน้า ก็เขียนตามสบายเลยล่ะครับ อยากให้เป็นยังไงก็เขียนไป ทิ้งอุปสรรคไว้ให้คนข้างหลังอะไรประมาณนั้น คุคุ...
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Eyrex Wed 7 Jan 2009 - 15:07

เอาเป็นแบบเวลาเดียวกันแต่เกิดเหตุการณ์คนละที่
(ทำแบบตัดฉาก จะได้เขียนแยกกันได้แต่ต้องเตุการณ์เกี่ยวข้องกันกับคนที่แล้ว)

หรือไม่ก็ ต้องมีการนำคนอื่นมาเขียนร่วมในการแข่งตามแต่ละเทรินแบบนี้โอเคไหมนะ

แต่ยังไงก็ได้ค่ะ เล่นในเนื้อเรื่องคนอื่นก็สนุกไปอีกแบบ เพราะเหมือนได้แก้ปัญหาด้วย Very Happy
Eyrex
Eyrex
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/06/1909
Placement : ในหัวใจเธอ.....(เครี๊ยกก)

http://blazx.exteen.com

ขึ้นไปข้างบน