อยากรู้ครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

อยากรู้ครับ

ตั้งหัวข้อ by black-rayz on Sat 23 Aug 2008 - 22:37

อ่านการ์ตูนคนอื่นมาเยอะละ ก็เลยอยากวาด+แต่งการ์ตูนเองบ้างฮะ (พวกแฟนตาซี)
แต่ผมวาดการ์ตูนก็ยังไม่เป็นสับปะรดเลย แล้วก็ ไม่มีจินตนาการในการแต่งเรื่องอีก

เลยอยากถามพี่ๆว่า จะเริ่มยังไงดี Very Happy
ช่วยแนะนำทีครับ
black-rayz
Shooting Star

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: อยากรู้ครับ

ตั้งหัวข้อ by mr robot on Sun 24 Aug 2008 - 9:25

ลองเริ่มจากอะไรเล็กๆก่อนเป็นไงครับ....ลองแต่งพวกการ์ตูนแก็กหน้าเดียวจบฝึกฝีมือไปพลางๆดูก่อนสิครับ จากนั้นถ้าชำนาญขึ้นบ้างแล้วค่อยขยายเป็น2หน้าบ้าง 3หน้าบ้าง หลังจากนั้นก็ค่อยๆขยับขยายเป็นเรื่องสั้น16หน้าดู.....
ของแบบนี้มันต้องใช้เวลาครับ ค่อยเป็นค่อยไปไม่ใช่เริ่มวาดแล้วจะเก่งทันทีทุกคนหรอกครับ นักเขียนหลายๆคนแถวๆนี้ก็เริ่มจาก"ตะกร้า" กันมาทุกคนทั้งนั้นแหละครับ ส่วนในการแต่งเรื่องนี่ แนะนำให้หาหนังสือ พวกวรรณกรรม เรื่องสั้นต่างๆ มาอ่านมากๆดูครับ มันจะช่วยเสริมให้จินตนาการเรากว้างไกลมากขึ้น ยิ่งพวกแฟนตาซีนี่ยิ่งต้องมีไอเดียที่ไม่ซ้ำแบบใครเลยครับ คนจะได้มาสนใจงานเราไงครับ จะว่าไปพวกนี้มันก็สอนกันไม่ได้แฮะ.......
เอาเป็นว่าช่วงนี้ลองพักการอ่านการ์ตูนไปก่อน แล้วลองหยิบพวกนิยาย วรรณกรรมหรือเรื่องสั้นใกล้ๆมือมาอ่านดูมั่งก็ดีนะครับ.....(ขอแนะนำพวกเรื่องฝีมือ ไอแซ็ค อาซิมอฟ ไม่ก็ อาเธอร์ ซีคลาก์ ครับ เค้าจินตนาการกว้างไกลกันจริงๆ Laughing )

สู้ๆ....พยายามเข้า เพื่อผม...(ฮา)

mr robot
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by bluearmor on Sun 24 Aug 2008 - 11:08

ต้องหัดวาดโคลง ร่างกายมนุษย์
ก่อนครับ
bluearmor
Golden Star
Golden Star

birth : 18/03/1992
Placement : โอ๊ะ โอ!!

ตั้งหัวข้อ by Guncon on Tue 26 Aug 2008 - 23:14

โห...! มีคนหัวอกเดียวกับผมด้วย.......
คือ ผมก็อย่ากเขียนการ์ตูนเหมื่อนกัน งันผมขอคำเเนะนำด้วยนะ
คือผมอยากเขี่ยนการ์ตูนมากๆ ฝีมือก็พอดูได้ เเต่ไอตอนลองเขียนสตอรี่บอร์ด อ่ะดูเเย่
เลยตอนนี้ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี เเล้วอีกอย่างนะ
ผมฝันจะเป็นนักเขียนการ์ตูนด้วยหละครับ(ฝันไกรต้องไปให้ถึง)ท่ามีอะไรจะเเนะนำก็บอกผมที่นะเกี่ยวกับการเขียนสตอรี่บอร์ด (เรื่องอื่นด้วยก็ดีมากๆ) เเล้วถ้าผมมีโอกาศผมจะลองส่งภาพไปให้ดูนะครับ
(เเต่ตอนนี้ยังไม่มีโอกาศ) ยังไงก็ขอคำเเนะนำด้วยครับ ทุกเรี่องของการเขียนการ์ตูนเลยยิ่งดี
Guncon
Lucky Star
Lucky Star

birth : 15/08/1993

ตั้งหัวข้อ by Kore on Wed 27 Aug 2008 - 1:08

อยากแต่งเรื่องเก่ง ก็ต้องอ่านให้เยอะๆ แล้วก็คิดเรื่องให้มากๆ (การอ่านเยอะๆ จะทำให้หาแรงบันดาลใจง่าย ไม่จำเป็นต้องเป็นการ์ตูน ไม่จำเป็นต้องเป็นหนังสือข้อมูล อ่านอะไรก็ได้ที่คุณสนใจ) แต่งเรื่องไปอีกเรื่อยๆ จบเรื่องนึงคิดต่ออีกเรื่องนึง อย่าลืมจดเนื้อเรื่องที่แต่งไว้ทั้งหมดด้วยล่ะ เริ่มจากเรื่องสั้นๆ รายละเอียดน้อยๆ ก่อนก็ได้ แต่เชื่อเถอะว่ายิ่งอ่านมาก ยิ่งแต่งเยอะเรื่อง ที่คุณคิดจะยิ่งละเอียดขึ้นๆ จินตนาการคุณจะยิ่งกว้างขึ้นเอง

อยากวาดเก่ง ก็ต้องวาดให้ชินมือ วาดจนให้ได้สเกลที่ถนัดมือตัวเอง เทคนิกในการวาดอาจจะสอนกันได้ แต่สไตล์ส่วนตัวยังไงก็ต้องฝึกต้องหาเอาเอง ตรงนี้ how to ไหนก็ไม่มีสอน Rolling Eyes

อยากทำการ์ตูนเก่ง ก็ต้องลงมือทำการ์ตูน ตั้งแต่แต่งเรื่อง ลำดับเรื่อง สตอรี่บอร์ดยันต้นฉบับเสร็จเป็นรูปเป็นร่าง อย่าไปกลัวว่ามันจะเสียหรือออกมาดูไม่ดี อย่าอายที่จะต้องโชว์ผลงาน...ทำเลย
(ทุกวันนี้ผมมีต้นฉบับกับเนื้อเรื่องที่ทำเสร็จแ้ล้วแต่ไม่เอาอยู่เป็นลังเลย ^ ^ )

อาจต้องใช้เวลาซักหน่อยแต่ไม่มีการฝึกไหนที่ดีไปกว่าการลงมือทำจริงๆ เลยอีกแล้ว ประสบการณ์ที่ลงมือทำจะสอนคุณเอง
คุณลองทำจนเสร็จสมบูรณ์ซักสองสามเรื่องแล้วลองกลับไปอ่านเรื่องแรกที่คุณทำใหม่ดูสิ คุณจะพบอะไรหลายๆ อย่างที่ตอนทำทีแรกแล้วยังไม่เห็นมัน cyclops
ที่สำคัญต้องเปิดใจรับคอมเมนต์ทุกรูปแบบด้วย แล้วค่อยไปพิจารณาดูว่าคอมเมนต์ไหนน่าจะปรับปรุงตาม
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by Guncon on Wed 27 Aug 2008 - 16:29

ขอบคุณครับ ผมจะพยายามครับ

ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ Sad
Guncon
Lucky Star
Lucky Star

birth : 15/08/1993

ตั้งหัวข้อ by black-rayz on Wed 27 Aug 2008 - 22:36

ขอบคุณมากๆ ฮะ จะพยายาม :lol!:
black-rayz

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

ตั้งหัวข้อ by Mr.gg on Thu 28 Aug 2008 - 14:09

เอา web หัดวาดกายวิภาคมาฝากครับ เป็นการฝึกขึ้นโครงเร็วๆเเบบสามสิบวินาทีเเล้วรูปก็จะเปลี่ยนไปครับ เเละในนี้ก็ยังมีอื่นๆที่เกี่ยวข้องกันอีก น่าจะพอเป็นประโยชน์กับคนที่เพิ่งเริ่มได้บ้าง ลองเข้าไปดูกันนะครับ http://www.posemaniacs.com/blog/
Mr.gg
handle star [co-MOD]
handle star [co-MOD]

http://genus001.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by bluearmor on Thu 28 Aug 2008 - 16:36

ต้องตามหาลูกเเล้วมัวกรทั้ง7ลูก
.......
bluearmor
Golden Star
Golden Star

birth : 18/03/1992
Placement : โอ๊ะ โอ!!

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 on Tue 18 Aug 2009 - 21:20

งืมๆ เราก็คิดอยากจะแต่งเรื่องซีรี่ส์บ้างเหมือนกันนะเนี่ย...แต่ก็อย่างว่า...ตัวละครป่านนี้เน่ายังไงยังงั้นเรย
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน