CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มีเรื่องสอบถามครับ

humma54
trio-jam
sloth
7 posters

Go down

มีเรื่องสอบถามครับ  Empty มีเรื่องสอบถามครับ

ตั้งหัวข้อ by sloth Mon 1 Apr 2013 - 13:01

1. อยากทราบว่าการทำต้นฉบับแบบร่างแล้วเอาโต๊ะไฟส่องแล้วค่อยลงเส้นจริงๆ กับ เอาดินสอสีร่างก่อนแล้วค่อยตัดเส้นนี่ มันต่างกันยังไงหรอครับ ?

2. ส่วนใหญ่ต้องถมดำในกระดาษหรือสแกนมาก่อนแล้วค่อยถมดำครับ ?

3. อยากทราบหลักการจัดวางองค์ประกอบคนกับฉากให้สัมพันธ์กันน่ะครับ เพราะ ตอนผมฝึก ผมวาดคนก็คนอย่างเดียว ฉากก็ฉากอย่างเดียว พอเอามารวมกันแล้วมันงงๆ

4. มีสแกนเนอร์ถูกๆคุณภาพพอถูไถรุ่นไหนแนะนำบ้างไหมครับ ?

ขอบคุณมากครับ

sloth
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

มีเรื่องสอบถามครับ  Empty Re: มีเรื่องสอบถามครับ

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Mon 1 Apr 2013 - 14:13

ตอบตามความเห็นส่วนตัวนะครับ

1. อยากทราบว่าการทำต้นฉบับแบบร่างแล้วเอาโต๊ะไฟส่องแล้วค่อยลงเส้นจริงๆ กับ เอาดินสอสีร่างก่อนแล้วค่อยตัดเส้นนี่ มันต่างกันยังไงหรอครับ ?
ส่วนตัวผมร่างแล้ววาดเอา ไม่เคยใช้โต๊ะไฟ แต่คิดว่าคงไม่ต่างกันมั้ง
2. ส่วนใหญ่ต้องถมดำในกระดาษหรือสแกนมาก่อนแล้วค่อยถมดำครับ ?
แล้วแต่สะดวกครับ บางคนถมดำบนกระดาษอาจจะใช้เทคนิกได้มากมาย ขณะที่บางคนใช้คอมถมเอาเพื่อประหยัดเวลา
3. อยากทราบหลักการจัดวางองค์ประกอบคนกับฉากให้สัมพันธ์กันน่ะครับ เพราะ ตอนผมฝึก ผมวาดคนก็คนอย่างเดียว ฉากก็ฉากอย่างเดียว พอเอามารวมกันแล้วมันงงๆ
สังเกตบ่อยๆครับ อ่านการ์ตูน ดูงานคนอื่น แล้วลองวาดตามดูก็ได้นะ ที่สำคัญอย่ากลัววาดไม่สวยครับ วาดไปเถอะ และถ้ารู้เทคนิกใหม่ๆก็หัดใช้บ้าง เริ่มแรกอาจจะไม่เท่าไหร่ แต่วาดๆไปจะชินเอง
4. มีสแกนเนอร์ถูกๆคุณภาพพอถูไถรุ่นไหนแนะนำบ้างไหมครับ ?
ผมใช้ canon scanner lide 110 ราคาพันปลายๆ ชัดดี ไม่แพงมาก
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

มีเรื่องสอบถามครับ  Empty Re: มีเรื่องสอบถามครับ

ตั้งหัวข้อ by sloth Fri 5 Apr 2013 - 23:01

ขอบคุณเรปบนมากๆนะครับ

แล้วก็อยากจะถามเพิ่มเติมครับ คือ ตอนนี้ผมกำลังฝึกอนาโตมี่อยู่ เลยอยากถามเกี่ยวกับเทคนิคการวาดตัวละครให้ทำท่าต่างๆอ่ะครับ ผมวาดให้ตัวละครออกท่าในด้านซ้าย ขวา บน ล่าง (2มิติ) ได้พอสมควรแล้ว แต่ติดตรง วาด หน้า หลัง (3มิติ คือมีความลึก-ตื้น) ไม่ได้อ่ะครับ เช่น คนปล่อยหมัด แล้ววาดมุมให้หมัดยื่นออกมา หรือ คนกำลังพุ่งมาข้างหน้า หรือ วาดคนจากมุมสูง พอผมวาดแล้วมันจะแบนๆ ดูไม่มีมิติแปลกๆ พอจะมีวิธีฝึกให้มันเข้าที่เข้าทางได้บ้างไหมครับ ?

sloth
Beginner

ตั้งหัวข้อ by humma54 Sat 6 Apr 2013 - 16:01

ฝึกกับรูปร่างเรขาคณิตพื้นฐานก่อนน่ะครับ พอคล่องมือก็ใช้รูปทรงพวกนั้นเป็นกรอบควบคุมขนาดรูปร่างอวัยวะ หรือไม่ก็ฝึกวาดกับหุ่นไม้ก็ช่วยได้ดีเลยครับ
ถ้ากระโดดข้ามไปใช้มุมมองเปอร์สเปคทีฟแรงๆอย่างปล่อยหมัดเลยจะลำบากครับ

พอลองฝึกดูแล้วจะรู้ว่า มุม 3/4 ที่เห็นด้านลึกด้วยนี่ไม่ได้ยากเลยครับ หน้าตรงยากกว่า
ศึกษาจากตรงนี้เป็นแนวทางก็ได้ [หุ่นยนต์ก็มีพื้นฐานมาจากคนเช่นกัน]
(How To) ฝึกวาดหุ่นยนต์สไตล์นาย F ครับ
Credit http://fhagane.exteen.com/20110517/how-to-f

' w') { ขโมยรูปเขามาแปะ )
มีเรื่องสอบถามครับ  752
Credit http://www.s4dmarketing.com/new/picture/752.jpg
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

birth : 19/09/1996
Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by sloth Sun 7 Apr 2013 - 14:05

ขอบคุณครับ salute

sloth
Beginner

ตั้งหัวข้อ by Some1 Tue 21 May 2013 - 7:42

วาดให้อยู่ใน เปอเสปคทีฟ ยังไงก็มีมิติครับ ถึงร่างกายคนจะเป็น3dแต่มันจะมีเส้นที่โยงไปถึงเปอเสปคทีฟได้ เช่น เส้น ไหปลาร้า เส้นเอว ลอง วมมติให้ร่าง เป็นกล่องก่อนแล้ว ค่อยทำใหเมันมนลง และอยู่ในเปอเสปคทีฟน่ะครับ broke back

แนวทางก่อนวาดตามมุมต่างๆ คร่าวๆ <<จิ้มดูจ้ะ
แบบที่มีจุดลับตาลองดูนะ!!
Some1
Some1
Socialite

birth : 23/02/1981

ตั้งหัวข้อ by finel Wed 22 May 2013 - 3:08

-วิธีนี้เป็นวิธีที่พวกตัดเส้นดินสอใช้กันค่ะ เพื่อที่งานเส้นจะได้คมและสะอาด

-ถมในกระดาษไปเลยง่ายกว่าค่ะ แต่ถ้ากลัวงานเสียจะสแกนเก็บไว้ก่อนก็ได้

-อันนี้คงแล้วแต่มุมมองในการวาดค่ะ วิธีนี้ลองไปดูพวกหนังสือถ่ายภาพก็ได้ค่ะ
แต่ง่ายกว่าก็คงเป็นดูงานอื่นๆก็ได้ค่ะ

แนะนำรุ่นเดียวกับแจมค่ะ เพราะเราก็ใช้รุ่นนั้นอยู่
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by sloth Wed 22 May 2013 - 20:42

ขอบคุณครับ

ขอถามเรื่องฉากอีกนิดนึงนะครับ เวลาวาดฉากชายหาดหรือทะเล ในส่วนที่เป็นทราย วิธีที่ถูกต้องควรใช้ปากกาหัวเล็กจุดๆเอา หรือว่า ใช้สกรีนครับ

sloth
Beginner

ตั้งหัวข้อ by zilver0 Wed 22 May 2013 - 20:55

sloth พิมพ์ว่า:ขอบคุณครับ

ขอถามเรื่องฉากอีกนิดนึงนะครับ เวลาวาดฉากชายหาดหรือทะเล ในส่วนที่เป็นทราย วิธีที่ถูกต้องควรใช้ปากกาหัวเล็กจุดๆเอา หรือว่า ใช้สกรีนครับ

=w= แล้วแต่ความถนัดครับ แต่คิดว่าสกรีนลายจุดเหมาะกว่าครับ
zilver0
zilver0
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/01/1993
Placement : ดาดฟ้า และที่ เงียบๆ

https://www.facebook.com/zilkun?ref=hl

ตั้งหัวข้อ by Some1 Thu 23 May 2013 - 8:25

หลักการวาดฉาก ต้องให้เข้ากับลายเส้นครับ อย่าให้ออกมาแล้วดูขัดกันมาก
ตัวอย่าง วาดหาดทราย<<<

อันนี้ ถ้าเป็นงานมือ ใช้วิธี ขูดโทนเอาครับ แต่ถ้าเป็นงานคอม ใช้ bruch ลายสกรีน เอาเลย ง่ายกว่า bounce

ทรายกับคลื่น คล้ายกันมากต่างกัน ที่ ลายสครีน ทรายจะหยาบกว่า ละนะ ถ้าวาดเป็นเส้นก็ได้แต่ต้องใช้เส้นบางๆนิดนึง
อยากทราบหลักการจัดวางองค์ประกอบคนกับฉากให้สัมพันธ์กันน่ะครับ เพราะ ตอนผมฝึก ผมวาดคนก็คนอย่างเดียว ฉากก็ฉากอย่างเดียว พอเอามารวมกันแล้วมันงงๆ

วาดฉาก ให้อยู่บน เพอเสปคทีฟ เสร้จแล้ว ร่างกล่อง ขึ้นมาวางในฉาก ให้อยู่บน เปอเสปคทีฟเดียวกัน แล้ววาด ตัวละคร ให้อยู่ในกล่อง จะเล็ง ความเพี้ยนได้ง่ายขึ้น นะ

ส่วน ถ้าวาดตัวละครก่อน ในมุม พื้นฐาน เช่น หน้าตรง ด้านข้าง ฉากแบบไหนก็ ใส่ได้ครับ แต่ต้องมี เส้นระดับสายตา(ถึงแม้จะเป็นเส้นล่องหน)หรือ(สิ่งที่ใช้แทนจุดลับตา) เสมอ เพื่อ บอกระยะภาพ ให้กับ ตัวละครและฉาก(ถ้าภาพเเหลือพื้นที่น้อยมากไม่สามารถ ใส่เส้นระดับสายตาได้ ปล่อยโล่งไปเลย ก็ได้ นะ) หรือใช้เส้นสปีดแทนก็ได้(แต่ต้องดูอารมภาพให้เข้ากันด้วยนะ)
อยากทราบว่าการทำต้นฉบับแบบร่างแล้วเอาโต๊ะไฟส่องแล้วค่อยลงเส้นจริงๆ กับ เอาดินสอสีร่างก่อนแล้วค่อยตัดเส้นนี่ มันต่างกันยังไงหรอครับ ?

ตัดเส้นบนโต๊ะ ไฟ ง่ายต่อกร เช็ค บาลาน ซ้าย ขวา ครับ เราสามารถ กลับหน้ากระดาษ ส่องได้เรื่อยๆ(ส่องจากแสงอื่นๆมันต้องยกขึ้นชูลำบาก) นอกจากว่า คุณจะร่างละเอียด ตั้งแต่ตอน ร่างดินสอแล้ว(ถ้าไม่เช็ค บาลานซ์ ซ้ายขวา โดยการกลับกระดาษยังไงก็เบี้ยวครับ ตาสองข้างเราเล็งไม่เท่ากันหรอก ไม่เชื่อลอง ชี้นิ้วไปที่ จุดๆหนึ่งด้านหน้าระยะประมาณ2ฟุต แล้วลองปิดตาดูทีละข้างสิ จะพบว่า จะมีตาข้างหนึ่งที่ทำให้เห็นว่าเราชี้ไม่ตรง คนที่เล็งตรงสองข้าง มีไม่มากนักหรอก อันนั้นคือพรสวรรค์) อีกอย่าง มันจะเห็นดินสอชัด มากขึ้นด้วย
(เคยรู้สึกไม๊ว่าตอนวาดมันไม่เบี้ยว แต่พอ เปลี่ยนมุมไปลอง ยืนมองไกลๆ หรือ มองด้านข้าง มันเบี้ยว นั่นเพราะตาสองข้างเรา เล็งไม่เท่ากันครับ กลับกระดาษให้ชิน นะ สู้ๆ มืออาชีพทำแบบนี้ทุกคนครับ)

ส่วนการเลือกใช้ภาพ ศึกษา ตามนี้เอาครับ
http://www.moralmedias.net/index.php?option=com_content&task=view&id=34&Itemid=39
เปอเสปคทีฟผิด ลองศึกษาดูครับ
http://www.learners.in.th/blogs/posts/502234
ประยุกต์ใช้เองนะครับ ผมแนะเป็นแนวทาง

แก้ไขล่าสุดโดย Some1 เมื่อ Fri 24 May 2013 - 23:10, ทั้งหมด 11 ครั้ง
Some1
Some1
Socialite

birth : 23/02/1981

ตั้งหัวข้อ by mouxuu Thu 23 May 2013 - 13:30

- ต่างกันครับ เยอะเลย ถ้าร่างด้วยดินสอแล้วตัดเส้น แล้วลบเส้นดินสอออก เส้นจะเสียหายครับ
แล้วเวลาวาดทับเส้นดินสอ ต่อให้วาดด้วยปิกม่าที่มีขนาดเล็กเส้นก็จะแตกครับ ขนาดผมวาดด้วย
ปากกาเจล ยังแตกเลย ดังนั้น ถ้าวาดทับเส้นด้วยดินสอ ต้องทำใจเรื่องเส้นจาง และเส้นเสียหาย
นะครับ สรุปตัดเส้นกับโต๊ะไฟ มันจะได้เส้นที่ชัดเจนและคมกว่า ครับ

-แล้วแต่สะดวกเลยอันนี้ ใครชอบงานมือ เค้าก็ถมเลยไม่ต้องสแกนเข้าคอมแล้วค่อยถม
บางคนประหยัดหมึกก็สแกนแล้วเอาไปถมดำในคอมครับ

- เรื่ององค์ประกอบภาพ มันจะแล้วแต่ละคน ซึ่งจะมีสูตรไม่ตายตัว ไม่เหมือนกันในแต่ละคนถ้าอยากทำความเข้าใจเรื่องนี้ต้องสังเกตุ
งานคอมมิค ของนักวาดการ์ตูนแล้วทดลองลอกดูครับจะเข้าใจง่ายกว่า

-ผมใช้ cannon MP287 มันเป็นแบบ สแกน กับ เครื่องปรินท์ในตัว บางคนบอกว่าใช้สแกนอย่าง
เดียวจะดีกว่า ผมว่ามันก็ไม่ต่างกันมาก เพราะถ้าทำงานด้านคอมมิค มันใช้ค่า DPI ไม่เยอะ
แต่ถ้าเผื่อวาด CG ขอแนะนำให้ซื้อแบบเครื่องสแกนอย่างเดียวน่าจะโอเคกว่า

- สะดวกๆ ก็ใช้สกีนเอา แต่ถ้าสนุกอยากวาดก็จุดเองเลยคร้าบบบ

ขอให้โชคดีครับผม bye bye
mouxuu
mouxuu
Bronze Star
Bronze Star

birth : 13/05/1979

ตั้งหัวข้อ by sloth Thu 23 May 2013 - 16:15

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย salute

sloth
Beginner

ขึ้นไปข้างบน