CwaM BaY JiY

หน้า 3 จาก 3 Previous  1, 2, 3

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

Re: CwaM BaY JiY

ตั้งหัวข้อ by Some1 on Sat 27 Apr 2013 - 0:06

ขอแนะนำ ตรงๆ อย่างนี้ละกันครับ เท่าที่ดูงานโดยรวม มัน คือภาพวาด ??? (งง สินะ ก็ภาพวาดเนอะ)
มันไม่มีชีวิตครับ คือมันมองแล้วไม่มีชีวิตน่ะ ขาดอารมณ์ เหมือนกับจำมาวาด
ลอง ฝึกโดยใช้เบสิคให้ถูกต้อง เริ่มจาก คิดก่อนว่าจะ วาดตัวละครให้อยู่ใน อารมณ์ไหน อิมเมจตัวละคร
ขึ้นมาในหัวก่อน แล้ว ร่างภาพ โดยใช้ เบสิคที่ถูกต้อง(มากกว่านี้) ถ่ายทอด ภาพในหัวให้ออกมาเป็นภาพ
พยายาม ทำมันให้ใกล้เคียง ภาพในหัวให้มากที่สุด (จริงๆมันก็ไม่ได้ง่าย หรอกนะ) เพราะงั้น ฝึกเยอะๆไปพร้อมๆกับ เบสิค ที่ถูกต้องครับ (หาดูตาม เวบต่างๆ เอาเน้อ)

Some1
Socialite

birth : 23/02/1981

ขึ้นไปข้างบน Go down

ตั้งหัวข้อ by APM on Sat 27 Apr 2013 - 9:59

Some1 พิมพ์ว่า: ขอแนะนำ ตรงๆ อย่างนี้ละกันครับ เท่าที่ดูงานโดยรวม มัน คือภาพวาด ??? (งง สินะ ก็ภาพวาดเนอะ)
มันไม่มีชีวิตครับ คือมันมองแล้วไม่มีชีวิตน่ะ ขาดอารมณ์ เหมือนกับจำมาวาด
ลอง ฝึกโดยใช้เบสิคให้ถูกต้อง เริ่มจาก คิดก่อนว่าจะ วาดตัวละครให้อยู่ใน อารมณ์ไหน อิมเมจตัวละคร
ขึ้นมาในหัวก่อน แล้ว ร่างภาพ โดยใช้ เบสิคที่ถูกต้อง(มากกว่านี้) ถ่ายทอด ภาพในหัวให้ออกมาเป็นภาพ
พยายาม ทำมันให้ใกล้เคียง ภาพในหัวให้มากที่สุด (จริงๆมันก็ไม่ได้ง่าย หรอกนะ) เพราะงั้น ฝึกเยอะๆไปพร้อมๆกับ เบสิค ที่ถูกต้องครับ (หาดูตาม เวบต่างๆ เอาเน้อ)

โอเคครับ จะลองไปฝึกดูนะครับ ขอบคุณมากครับ

APM
Socialite

birth : 18/03/1998

ตั้งหัวข้อ by mouxuu on Mon 29 Apr 2013 - 18:51

สู้ๆ throw out

แนะนำน้า พิมพ์คำว่า How to manga ใน google สิ
แล้วไปดูใน "ค้นรูป" จะพบว่ามีคนโพสลิงค์สอนวิธีวาดรูปเยอะแยะเลย
.
.
ค่อยๆ ศึกษาครับ จะให้ดีเซฟข้อมูล / รูปภาพวิธีสอนเก็บไว้แล้วก็หา
มาเพิ่ม แล้วก็เซฟเก็บไว้ จากนั้นลองมาเปรียบเทียบกันดูว่าอันไหนเรา
เข้าใจมากกว่ากัน รับรองว่าทำแบบนี้ก็เป็นอีกวิธีที่จะช่วยให้เข้าใจ
งานเขียนการ์ตูนได้ในระดับนึง
.
.
ยังไงก็อย่าท้อครับ วาดเรื่อยๆ ยังไงมันก็ช่วยให้เราเข้าใจมากขึ้นแน่นอนครับ

mouxuu
Bronze Star
Bronze Star

birth : 13/05/1979

ตั้งหัวข้อ by Lord oF Earth on Thu 20 Jun 2013 - 22:20

มาถามเราที่ รร บ้างก็ได้นะ ไม่ว่าอะไรซะหน่อยย - -*!!!!!!!!!!!

Lord oF Earth
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by kaminari on Fri 21 Jun 2013 - 0:40

เรื่องวาดให้ดูมีชีวิตชีวา นี่เห็นด้วยคับ แต่แนะนำไม่ถูกเหมือนกัน 5555 

ไปหัดวาดอนาโตมี่ เยอะๆ เลยนะค้าบบบบ วาดบ่อยๆเดี๋ยว เดียว ก้อได้ละ รอชมมมม haha

kaminari
Silver Star
Silver Star

birth : 06/12/1993

ตั้งหัวข้อ by APM on Mon 30 Sep 2013 - 19:23

นางาวะ โชจิ ฮะ ขอคำติชมหน่อยคับ (แอบมาแปะ)

[IMG=http://img401.imageshack.us/img401/6474/dr13.jpg][/IMG]

APM
Socialite

ตั้งหัวข้อ by runji on Tue 1 Oct 2013 - 17:11

เราว่าอนาโตมี่มันดูแปลกๆจริงๆ เลยทำให้ภาพมันดูแข็งๆอะ

ลองวาดแบบไม่ใส่เสื้อ ใส่กางเกงลิง(จะใส่ขาสั้นก็ได้) มาแปะได้ไหมอะ ( ถ้าเป็ฯ ญ จะใส่ spoil กันโดนแบนไว้ก็ได้ กันเหนียว)

จะได้เข้าใจโครงอนาโตมี่ทั้งตัว จะได้ติถูกว่า มันเพี้ยนตรงไหนค่ะ

พอวาดโครงตัวได้ดีแล้ว ค่อยจับตัวละครใส่เสื้อผ้า แล้วมันจะง่ายขึ้นเยอะเลย

runji
Silver Star
Silver Star

http://www.facebook.com/RunjiNoSekai

ตั้งหัวข้อ by nawapark on Tue 1 Oct 2013 - 23:51

อรู๊วววว . . . ! ! !
ลองหาภาพเปรียบเทียบหรือลองฝึกวาดตามสักพักนะครัช . . . ! ! !
ปล.ผมก็ฝึกวาดอย่างนั้นประจำแม้แต่ตอนนนี้ก็ยังฝึกอยู่เบย . . ! !
ฮาาาาาาาาา

nawapark
Silver Star
Silver Star

birth : 12/08/1992
Placement : ห้องเช่าครับท่าน...!?

ตั้งหัวข้อ by APM on Fri 4 Apr 2014 - 21:37

ได้โปรดแนะนำด้วยนะคับ

APM
Socialite

ตั้งหัวข้อ by nawapark on Sat 5 Apr 2014 - 5:36

โอ๊วววว วาดดีขึ้นนะครับ
ฝึกวาดเยอะๆเลยนะ เอิ้กๆ
อนาโตมีเพี้ยนอยู่บ้างแต่ก็ดีขึ้นนะ

โอ๊ทส์ สู้ๆน๊าาาาาาา~

nawapark
Silver Star
Silver Star

birth : 12/08/1992
Placement : ห้องเช่าครับท่าน...!?

ตั้งหัวข้อ by APM on Sun 6 Apr 2014 - 7:44

คับจะพยายามต่อไปคับ

APM
Socialite

ตั้งหัวข้อ by APM on Sun 13 Apr 2014 - 16:43

พอดีใช้โทรศัพท์โฟสคับ ติดชมได้คับ และก็สุขสรรค์วันสงกรานนะคับ

APM
Socialite

ตั้งหัวข้อ by APM on Mon 28 Apr 2014 - 8:55

ภาพไม่เต็มนะคับ ฝากเต็มต้องกดนะคับ

APM
Socialite

ตั้งหัวข้อ by APM on Mon 28 Apr 2014 - 9:03

APM
Socialite

ตั้งหัวข้อ by humma54 on Mon 5 May 2014 - 23:12

น่าจะย่อภาพก่อนฝากรูปนะ (แต่มาปรับ width/height ตอนจะแปะรูปก็ได้เหมือนกัน)
งานพัฒนาขึ้นมามากกว่าเดิมเยอะเลยนะเนี่ย มีบางจุดที่สัดส่วนยังไม่เข้าที่เล็กน้อยอยู่นะครับ
สู้ต่อปาย~ > w <

humma54
Lucky Star
Lucky Star

birth : 19/09/1996
Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by APM on Sat 5 Jul 2014 - 21:41

humma54 พิมพ์ว่า:น่าจะย่อภาพก่อนฝากรูปนะ (แต่มาปรับ width/height ตอนจะแปะรูปก็ได้เหมือนกัน)
งานพัฒนาขึ้นมามากกว่าเดิมเยอะเลยนะเนี่ย มีบางจุดที่สัดส่วนยังไม่เข้าที่เล็กน้อยอยู่นะครับ
สู้ต่อปาย~ > w <

คับ จะสู้ต่อไปคับ ขอบคุณนะคับ

APM
Socialite

ตั้งหัวข้อ by APM on Sat 5 Jul 2014 - 21:45

ผิดพลาดตรงไหน ติได้นะครับ จะเอากลับไปแก้ และขอเทคนิคก็สร้างเลยยับ กับเล่นเงาด้วยนะคับ

APM
Socialite

หน้า 3 จาก 3 Previous  1, 2, 3

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน