CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากทราบถึงมุมมองของคนในบอร์ดนี้หน่อยครับ

runji
zilver0
m7799142
finel
Blue~MooN
prim_15505
trio-jam
Lesterwalk007
12 posters

Go down

อยากทราบถึงมุมมองของคนในบอร์ดนี้หน่อยครับ Empty อยากทราบถึงมุมมองของคนในบอร์ดนี้หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by Lesterwalk007 Mon 25 Jun 2012 - 13:39

อาจจะปุบปับไปหน่อย นี่เป็นกระทู้แรกพอดี

คือฝันอยากเป็นนักเขียนการ์ตูนมืออาฃีพ แล้วเมื่อวานผมไปซื้อแสกนเนอร์มา

กะว่าจะแสกนการ์ตูนที่วาดลงคอม แล้วเอาไปใช้โฟโต้ช็อปลงแสงเงาแล้วก็ใส่คำพูดลงบอลลูน

แต่พอแสกนแล้วจะแต่งในคอม คุณน้าผมก็ถามว่าทำอะไร ผมก็บอกไปตามที่ทำ

น้าผมก็พูดมาว่า "อ้าว เหรอ น้านึกว่าวาดการ์ตูนต้องใฃ้ฝีมือมากกว่านี้ซะอีก ต้องใช้คอมช่วยด้วยเหรอ"

สะดุดเลย คือผมมีแผนว่าจะเอาการ์ตูนที่ผมวาดมาลองลงในบอร์ดนี้ดู แต่พอน้าทักแบบนี้ผมก็นึกได้ว่า
ปกติการที่เรา วาดด้วยมือ วาดด้วยมือแล้วใฃ้คอมแต่ง กับวาดด้วยคอม คุณค่าของความเป็นการ์ตูนยังเท่ากันอยู่มั้ยครับ

ท้ายที่สุด ผมไม่ได้โพสเรื่องนี้ให้ด่าน้าผมนะครับ ผมแค่สงสัยในคำพูดของน้าผม แล้วอยากรู้จากคนในบอร์ดการ์ตูนไทยด้วย
ว่าสิ่งที่ผมน่ะ เป็นที่ยอมรับได้ในการเป็นนักเขียนมืออาชีพหรือเปล่า

Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากทราบถึงมุมมองของคนในบอร์ดนี้หน่อยครับ Empty Re: อยากทราบถึงมุมมองของคนในบอร์ดนี้หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Mon 25 Jun 2012 - 14:05

จะบอกว่าใช้คอมช่วยก็ไม่ถูก เพราะคอมมันก็แค่เครื่องมือ ต้องมีฝีมือ รู้เทคนิก ไม่งั้นคงทำไม่เป็นหรอก จริงมะ (เราไม่ได้เอารูปลงโปรแกรมแล้วให้คอมมันจัดการเองนี่เนอะ)

ส่วนตัวผมว่าตราบใดที่เราสร้างสรรค์มันขึ้นมา ไม่ว่าจะวาดนอกหรือในจอ มันก็ยังมีคุณค่าอยู่แหละ เพียงแต่ขึ้นอยู่กับความถนัดและกำลังทรัพย์มากกว่า (ผมว่าใช้คอมประหยัดกว่านะ ถ้าไม่พูดถึงค่าไฟ เหอๆ) มุมมองแต่ละคนแต่งต่างกันล่ะครับ แม้แต่คนวาดด้วยกันเองยังเห็นต่างกันเองเลย ไม่แปลกที่คนอื่นจะมองแบบนี้
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

อยากทราบถึงมุมมองของคนในบอร์ดนี้หน่อยครับ Empty Re: อยากทราบถึงมุมมองของคนในบอร์ดนี้หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Mon 25 Jun 2012 - 16:14

สมัยนี้ส่วนใหญ่ก็ผ่านคอมกันเยอะแหละครับ Very Happy
จริงอยู่ที่สมัยน้าอาจใช้มาแต่มืออย่างเดียว น้าเลยคิดงั้นไป
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Blue~MooN Mon 25 Jun 2012 - 16:59

คุณค่าของความเป็นการ์ตูน ไม่ได้อยู่ที่วิธิการ
มันอยู่ที่ใจต่างหากล่ะครับ
ถ้าวาดด้วยความตั้งใจล่ะก็ ต่อให้วาดกิ๊กก๊อกขนาดใหน
มันก็จะมีคุณค่าต่อจิตใจอย่างนับไม่ถ้วนเลยต่างหาก
เพราะงั้นอย่าไปสนใจที่คุณน้าพูดเลยเลยครับ
ทำไปเถอะ แล้วคุณจะรู้ว่ามันมีคุณค่าแค่ไหน Very Happy

ส่วนที่ถามว่าเป็นที่ยอมรับหรือเปล่า
สำหรับผม ว่าเป็นนะครับ
เดี๋ยวนี้นักวาดส่วนใหญ่ก็ใช้กันทั้งนั้นแหละครับ
เพราะว่ามันประหยัดกว่ามาก(ถ้าไม่นับค่าไฟมี่บานเบอะน่ะนะ)
ค่ากระดาษ ค่าหมึก ค่าโน้น ค่านี่อีก
งานสีนี่ยิ่งไม่ต้อง ประหยัดกว่ามาก
copic แท่งละ 100 กว่า แถมยังมีหมดอีกต่างหาก ooopp
สู้ซื้อเมาส์ปากกามา ใช้ยังจะดีกว่า ถึงจะแพงกว่ามาก ถ้าใช้ดีล่ะก็จะคุ้มค้าเลยทีเดียว

ร่ายมาซะยาวเลย ahh
อย่า่งไรก็ตาม เรื่องนี้ เป็นแค่ส่วนหนึ่งของความคิดผม
เพราะงั้น "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน" ด้วยนะครับบบ da da du du

Blue~MooN
Blue~MooN
Socialite

Placement : แถวๆบ้าน

ตั้งหัวข้อ by Lesterwalk007 Mon 25 Jun 2012 - 17:50

คือผมฉุกคิดขึ้นมาน่ะแหละครับว่า ผมวาดก่อน แล้วก็แสกน หลังจากนั้นก็ใช้โฟโต้ช็อปแต่งภาพ แล้วคนอื่นล่ะ เขาวาดกันแบบไหน? ผมสงสัยตรงนี้แหละ ผมเลยหนักใจไปพักใหญ่ๆเลย

แต่ก็ โอเคครับ ได้อ่านทัศนคติของพวกท่าน ผมก็จะได้ก้มหน้าวาดต่อได้อย่างสบายใจละ Very Happy

Beginner

ตั้งหัวข้อ by finel Mon 25 Jun 2012 - 18:00

'w'a แสดงว่าน้าไม่รู้ว่าหลังๆนักเขียนอาชีพหลายๆคนเค้าวาดในคอมกันแล้ว
แต่เป็นเพราะฝีมือของนักเขียนอาชีพหลายคนมีพื้นฐานดีและแน่น
เลยทำให้ดูไม่ออกว่าวาดในคอม
เดี๋ยวนี้พวกการ์ตูนเด็กเค้าก็ทำในคอมซะเยอะแล้วล่ะลงสียังไงก็ต้องทำในคอมอ่ะ - -/
/me เผ่นฟิ้ววววว
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by m7799142 Mon 25 Jun 2012 - 18:18

-.- ผมใช้คอมล้วนฮะไม่เคยวาดในกระดาษเลย(วาดในกระดาษแล้วลบบ่อยเลยเละ)
555+
m7799142
m7799142
Silver Star
Silver Star

birth : 26/08/1994

ตั้งหัวข้อ by zilver0 Mon 25 Jun 2012 - 18:38

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่จะตอบว่าอะไรดีกว่าคงไม่ได้ครับ...

คุณน้าอาจจะพูดเพราะเคยเห็นหรือเชื่อว่านักเขียนทำงานด้วยมือ อย่างเดียวน่ะครับ เลยพูดออกมา

ส่วนตัวแล้วคิดว่า ใช้คอมช่วยก็ดี แต่ว่างๆ ก็ทำแฮนเมดบ้าง มันก็ช่วยให้เราเป็นหลายอย่างเหมือนกันนะครับ...
zilver0
zilver0
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/01/1993
Placement : ดาดฟ้า และที่ เงียบๆ

https://www.facebook.com/zilkun?ref=hl

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Mon 25 Jun 2012 - 21:28

เดี๋ยวนี้ผมเน้นคอมแล้วครับ;w;)/
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by runji Mon 25 Jun 2012 - 21:44

มันขึ้นกับความถนัดของคนมากกว่า อย่างการใช้คอมทำให้ต้นทุนบางเรื่องอย่างเรื่องสกรีนโทนต่ำลง ช่วยลดเวลาในการลากเส้นสปีด หรือแม้แต่การตีพิมพ์เป็นเล่มก็ทำได้ด้วยตัวเอง แต่ถึงยังไง ก็ไม่ใช่ทุกคนจะวาดการ์ตูนให้สวยได้ ยังไงการ์ตูนก็ยังต้องการคนมีฝีมืออยู่ดี จะเห็นว่าคอมเข้ามาช่วยทดแทนข้อจำกัดบางเรื่องเท่านั้นเอง

จะว่าไป แต่ก่อนเราก็ใช้โทรศัพท์บ้านกันนะ สมัยนี้เราก็มาใช้มือถือคุยกัน แต่ไม่ว่าจะโทรศัพท์บ้านหรือมือถือ มันก็สื่อสารไปถึงปลายทางได้เหมือนกัน กาตูนส์ก็ไม่ต่างกันน่ะแหล่ะ จะมือวาดหรือใช้คอม สาระสำคัญมันอยู่ที่ว่าสามารถนำเสนอให้คนอ่านสนุกได้หรือเปล่ามากกว่า

เพราะงั้น อย่าได้คิดมากเลยเน้อ scan แล้วเอามาให้อ่านซะดีๆ หุุ หุ ^ ^
runji
runji
Silver Star
Silver Star

https://www.facebook.com/RunjiNoSekai

ตั้งหัวข้อ by nonnonph Tue 26 Jun 2012 - 21:22

ส่วนใหญ่ การวาดรูปเนี่ย จะมาจากตัวเรา ต้องใช้มือก่อนจะวาดในที่อื่นๆ เช่น คอมพิวเตอร์ แท็บเลต เป็นต้น และในบางที ต้องใช้คอมพิวเตอร์ตกแต่ง นี้ก็เป็นจริง ตกแต่งด้วยมือ ก็จริง มันได้ทั้งสองนั่นแหละ ถ้าจะวาดให้เก่งต้องมีฝีมือ ความตั้งใจ และไม่หมกมุ่นแต่เรื่องวาดอย่างเดียว ต้องสนใจการเรียนด้วย
คอมพ์หน่ะ ช่วยได้ แล้วแต่ความถนัดของตน (ตรงนี้แหละที่ผมกังวลมากที่สุด) การวาดด้วยมือและคอมวาด ก็มีคุณสมบัติที่แตกต่างกัน (มั้ย พูดๆ ไปนิ) แล้วแต่คุณทำได้แค่ไหน ตั้งใจมั้ย มีฝีมือมั้ย ก็พอ

ปล. ผมคิดได้ไงเนี่ย พิมพ์ซะยาว ไม่รู้จะถูกมั้ย

nonnonph
Beginner

birth : 23/04/1999

https://www.youtube.com/user/NonnoNPH

ตั้งหัวข้อ by 8sxpx Wed 4 Jul 2012 - 23:43

พู่กันปากกาดินสอหรือคอมพิวเตอร์ล้วนอยู่ในฐานะเดียวกันครับคือเป็นแค่เครื่องมือ

ต่อให้คุณมีหมึกมีปากกาที่แพงที่เจ๋งที่สุดในโลก หรือโปรแกรมวาดภาพขั้นเทพ แต่ตัวคุณไม่มีฝีมือหรือสกิลพอที่จะใช้มัน มันก็เท่านั้นแหละครับ

ส่วนเรื่องคุณค่าของงานขอข้ามไปไม่พูดดีกว่าเพราะมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน

8sxpx
8sxpx
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by FARM Sat 7 Jul 2012 - 0:55

(ผมใช้คอมปรับสีให้เข้มแค่นั่นละครับ)
หลายๆคนก็แปะสกีนโทนในคอมอ่ะครับ(ถ้าไม่อยากเปรืองเงินซื้อ)
แถมเมาส์ปากกาเขาก็ใช้กันเพียบ
ลงสีถ้าลงในคอมก็ เร็ว ไว ง่าย ไม่เหนื่อย(มั่ง)

ดูเหมือนผมพูดมั่วๆ(แต่นี้เป็นความคิดส่วนตัวของผมครับ) silent
FARM
FARM
Lucky Star
Lucky Star

Placement : บนโลกมนุษย์ใบนี้...

ตั้งหัวข้อ by aongartist Sat 7 Jul 2012 - 1:03

ผมใช้มือเพรียวๆงับทุกขั้นตอน...แต่ตอนแปะสกรีนจะนอกใจมาใช้คอมละ แพงแสรด 1แผ่นแปะได้ 1-3 หน้า แผ่น ละ140-160 บาท....สู้มะหวาย...!!!
aongartist
aongartist
Bronze Star
Bronze Star

ขึ้นไปข้างบน