ห้องเก็บภาพ Blue~MooN 03/7/12 จัดหนักกว่าเดิม หน้า3

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ห้องเก็บภาพ Blue~MooN 03/7/12 จัดหนักกว่าเดิม หน้า3

ตั้งหัวข้อ by Blue~MooN on Wed 29 Feb 2012 - 18:56

ก่อนอื่นต้องกราบสวัสดี ทุกๆท่านที่หลุดเข้ามา
กระผมนาม Blue~MooN เรียกผมสั้นๆว่า บลู ก็ได้ครับ
เนื่องจากไร้ที่สิงมานาน และบังเอิญจังบอร์ดนี้ในอากู๋ จึงได้รู้ว่านี่แหละที่บอร์ดหามานาน
และนั่นคือเหตุผลที่มาอยู่ตรงนี้ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ Very Happy

วันนี้ผม ขอลงรูปนึงก่อนนะครับ ไว้่างๆจะมาลงเพิ่ม

เป็นรูปที่วาดตอนต้นปี เหมือนจะขาดอะไรบางอย่าง
ติชมด้วยนะครับ Very Happy

แก้ไขล่าสุดโดย Blue~MooN เมื่อ Tue 3 Jul 2012 - 22:19, ทั้งหมด 15 ครั้ง
Blue~MooN
Socialite

Placement : แถวๆบ้าน

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: ห้องเก็บภาพ Blue~MooN 03/7/12 จัดหนักกว่าเดิม หน้า3

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 on Wed 29 Feb 2012 - 20:58

เกือบดีครับ หัวโตไปหน่อย Very Happy

เอ... ผมเคยแนะนำตัวไปยังนะ ผมพริม ยินดีที่ได้รู้จักอีกทีคัับ
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

Re: ห้องเก็บภาพ Blue~MooN 03/7/12 จัดหนักกว่าเดิม หน้า3

ตั้งหัวข้อ by Natsuo on Wed 29 Feb 2012 - 21:53

สวัสดีครับคุณบลู ผมนัทสึครับ เรียกว่านัทก็ได้
ติงานคนอื่นไม่ค่อยจะเป็นด้วยสิ เอาเป็นว่าจะรอดูผลงานอื่นๆนะครับ
Natsuo
Silver Star
Silver Star

birth : 26/01/1998

ตั้งหัวข้อ by FARM on Thu 1 Mar 2012 - 0:13

D คับ ผม ฟาร์ม บลูยังใช้ปากกาดำธรรมดาตัดอยู่ใช้ปะคับ(หรือผมเข้าใจผิด)
FARM
Lucky Star
Lucky Star

Placement : บนโลกมนุษย์ใบนี้...

ตั้งหัวข้อ by Blue~MooN on Fri 2 Mar 2012 - 19:12

prim_15505 พิมพ์ว่า:เกือบดีครับ หัวโตไปหน่อย Very Happy

เอ... ผมเคยแนะนำตัวไปยังนะ ผมพริม ยินดีที่ได้รู้จักอีกทีคัับ
ครับ จริงๆ ผมกบดานที่นี่มาช่วงหนึ่งแล้ว (มาอ่านเฉยๆ ไม่ได้สมัคร)
ติดตามผลงานพี่มานาน ยินดีที่ได้รู้จักครับ Very Happy

Natsuo พิมพ์ว่า:สวัสดีครับคุณบลู ผมนัทสึครับ เรียกว่านัทก็ได้
ติงานคนอื่นไม่ค่อยจะเป็นด้วยสิ เอาเป็นว่าจะรอดูผลงานอื่นๆนะครับ
ครับ ขอบคุณมากครับ salute

FARM พิมพ์ว่า:D คับ ผม ฟาร์ม บลูยังใช้ปากกาดำธรรมดาตัดอยู่ใช้ปะคับ(หรือผมเข้าใจผิด)
ไม่ใช่หรอกครับ ดินสอ 2B นี่แหละ แต่ตกแต่งด้วย Ps นิดหน่อย
จากกระทู้ของคุณ By~ne อันนี้แหละ http://ctstudio.all-up.com/t2273-topic
Blue~MooN
Socialite

ตั้งหัวข้อ by Blue~MooN on Fri 2 Mar 2012 - 19:16

ลงอีกรูปละกัน

ลองใส่ชุดให้แล้วมันเละ

ใครใจดีช่วยสอนวาดชุดให้หน่อยสิครับ salute
Blue~MooN
Socialite

ตั้งหัวข้อ by sslchan on Fri 2 Mar 2012 - 19:34

ชุด ให้นึกจากความเป็นจริงว่า ถ้าเราใส่เสื้อ เราคงไม่ใส่เสื้อรัดแบบกางเกงบลูมเมอร์ใช่มั๊ยล่ะ?

ให้วาด นึกว่า มันหลวมๆ ออกจากร่างกาย ก็คือ วาดห่างจากร่างกายอะครับ แล้วก็รอยยับใส่ไปมั่วๆก็ได้

เดียวถ้ามีภาพจะเอามาให้ดูแล้วกัน

ส่วนเรื่องโครงร่าง แนะนำให้หาจาก How to draw manga เซ็ต Sketch manga style ให้อ่านจากเล่ม 3 ก่อน คือ การสร้างตัวละครที่น่าจดจำ แล้วค่อยกลับมาอ่านเล่ม 1

ถ้าอยากได้ลายเส้นของตัวเอง ให้อ่านเฉพาะ ส่วนของท่าทาง และ ส่วนของ ร่างกาย กล้ามเนื้อ และกระดูก แล้วก็ฝึกมาจาก ร่างเปลื่อยไปเรื่อยๆ ในท่าซ้ำๆ ก่อนครับ

หรือไม่ก็จินตนาการ ถึงตัวขี้ก้าง แล้วก็มาใส่เนื้อหนัง พอเริ่มชำนาญ ก็เปลี่ยนเป็น หุ่นไม้ครับ

ปล. ตัวละครท่าน มันไม่มีข้อต่อของกระดูกน่ะครับ มันตรงเหมือน ไม้เลย
sslchan
Beginner

ตั้งหัวข้อ by humma54 on Sat 3 Mar 2012 - 1:25

โอ้ส สวัสดีครับ ผมฮัมมะเน่อ (คนในบอร์ดเรียกกันงี้)

พื้นฐานสำคัญของการวาดที่ควรจะแม่นก่อนเลยก็คือพื้นผิวร่างกายครับ(ไม่ขอพูดเรื่องอนาโตมี่ดีกว่า)
ส่วนโค้งเว้าของตัวละครนี่สำคัญมาก ก่อนที่เราจะสวมชุดให้มันลงไปได้ เพราะเรื่องดีไซน์ยังไงเราก็ศึกษา เรียนรู้ ดัดแปลงเองได้ แต่เรื่องชุดต้องอาศัยชั่วโมงบินการวาดมากกว่า (วิธีดูจุดหย่อน จุดรั้งของเสื้อผ้า น้ำหนักการทิ้งตัว รูปแบบชุด ฯลฯ)
ผมขอบอกจุดบกพร่องซักหน่อย คือความยาวแขนคน ตรงข้อมือจะอยู่แนวๆเป้ากางเกงถึงจะเป็นความยาวปกติดูแล้วไม่เพี้ยน สเกลของแขนขาในภาพนี้เล็กไปเยอะเลยครับ ลองขยายๆให้หนาขึ้นซักหน่อย

ว่างๆก็ลองฝึกวาดรูปทรงให้ได้ดั่งใจดูครับ เช่นทรงกระบอก ทรงกล่องสี่เหลี่ยม เพราะพวกนี้เอาไปเป็นตัวไกด์ท่าทางตัวละครได้ครับ

humma54
Lucky Star
Lucky Star

birth : 19/09/1996
Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by jackkypran on Sat 3 Mar 2012 - 15:43

หวัดดีครับ ผม แจ๊กกี้ ครับ (จริงๆชื่อ ปราณ แต่เขาเรียกชื่อนี้กันทั้งบอร์ดแล้ว ฮา) ยินดีต้อนรับ

ผมก็ยังวาดได้ไม่ถูกส่วนเท่าไหร่เหมือนกัน ก็อย่างที่ทุกๆท่านบอกมาก็ต้องลองฝึกวาดให้มากๆ
แล้วลองจับจุดสังเกตดูเอง(อันหลังนี่วิธีผมนะ)แล้วก็ลองผิดลองถูกไปเรื่องครับ
jackkypran
Lucky Star
Lucky Star

birth : 23/12/1994

ตั้งหัวข้อ by cururu on Sat 3 Mar 2012 - 19:00

ตัวแก้ผ้า องค์ประกอบดีครับ กะโหลกสูงไปหน่อย

อยากรู้ว่า ใช้รหัสอะไรให้ภาพมันขึ้นอะครับ ไม่เคยโพสต์มาก่อนเลยในชีวิต ^^
cururu
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 on Sat 3 Mar 2012 - 19:26

cururu พิมพ์ว่า: อยากรู้ว่า ใช้รหัสอะไรให้ภาพมันขึ้นอะครับ ไม่เคยโพสต์มาก่อนเลยในชีวิต ^^

[ img ] ลิงค์รูป [ /img ] ครับ

สำหรับการวาดเสื้อ ก็อย่างที่ว่ากันไปเรปบนๆน่ะครับ ร่างแล้ววาดเสืื้ิอเอาอีกที เก็ตมั้ยหน่อ*-*
prim_15505
InW
InW

Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

ตั้งหัวข้อ by cururu on Sat 3 Mar 2012 - 19:34

โอ้ว ขอบพระคุณมากครับ คุณเจ๋งมาก 555+

กด Like
cururu
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by Blue~MooN on Sat 3 Mar 2012 - 20:02

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ลงอีก Very Happy

ผมว่าผมลองวาดคนก่อน
ส่วนเสื้อผ้าเอาไว้ทีหลังละกัน

ติชมด้วยนะครับ salute
Blue~MooN
Socialite

ตั้งหัวข้อ by sslchan on Sat 3 Mar 2012 - 20:48

ปล. การติผมค่อนข้างเยอะนะครับ ถ้าแค่วาดเล่น ไม่ต้องใส่ใจก็ได้

Spoiler:
ผมจะขอติเป็นที่ที่เลยนะครับ

การขีดเส้นยังไม่ค่อยมีความมั่นใจ แข็งๆบ้าง

สองคือวาดตัวละครออกมา เหมือนกระดาษ อย่างน้อยถ้าเป็นผู้ชาย ก็ต้องมีส่วนโค้งเพื่อสร้างมิติบ้าง

ผมแข็งไปนะ

ตามหลักแล้วส่วนรากไซรตัวละครจะไม่ฟูขนาดนั้นจากหัวกระโหลก แต่ถ้าเป็นสไตล์ก็ไม่เป็นไร

ตัวละครตัวนี้สูงประมาน 155-158 ใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ก็โอเค

แขนสั้นไปนิดนึง

การเอียงตัวระหว่างเดินหน้าถูกแล้ว

สัดส่วน ของแขนและขา ลีบและเล็กเกินไป

(เน้น) ภาพไม่มีมิติครับ

ดูจากลายเส้นคงเป็นมือใหม่สินะครับ วาดทุกวันนะครับ Very Happy
sslchan
Beginner

ตั้งหัวข้อ by cururu on Sun 4 Mar 2012 - 0:26

โอ้ว อยากให้คุณ sslchan มาคอมเม้นของผมมั่งจัง

เป็นคอมเม้นที่ละเอียดดีครับ สามารถนำไปปรับแก้ได้ กด like
cururu
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by Blue~MooN on Sun 4 Mar 2012 - 20:40

ขอบคุณคุณsslchan ที่แนะนำมากนะครับ จะได้นำไปปรับปรุง

ลงต่อด้วยความไม่ย่อท้อ

กรุณาติชมเช่นเคย salute
Blue~MooN
Socialite

ตั้งหัวข้อ by cururu on Sun 4 Mar 2012 - 21:05

ขอ ติชมนะครับ 55

รูป จัดท่าทางดีครับ กึ่งกลาง หน้า ทรง ผม ช่วงไหล่ โอเคเลยครับ แขนลีบ

แนะนำให้ออกแบบ แบบใส่ชุดเป็น ธีมของตัวละครมาเลยจะดีกว่าครับจะดูมีอะไรมากกว่า ตัวเปล่าๆครับ

ไปแระ ชะแว้บบบบ..
cururu
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by humma54 on Sun 4 Mar 2012 - 21:32

รูปล่าสุดส่วนหัวดูดีมากเลยครับ ติดตรงแขนขาบางไป (แป้าห่างแปลกๆ ระยะการเว้นแบบนี้มันเป็นสะโพกผู้หญิง)

โดยรวมองค์ประกอบลงตัวแล้วครับ ขาดแค่ตรงดีเทลภาพพวกรอยกล้ามเนื้อ กับน้ำหนักเส้น
น่าฝึกเรื่องการตวัดเส้นปลายคมๆด้วย ภาพจะดูมีระดับขึ้นมาทันทีครับ (ฮา)

humma54
Lucky Star
Lucky Star

Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by FARM on Sun 4 Mar 2012 - 22:58

ow shit แขน กับ ข้อต่อ ดูไม่ค้อยดีครับ จากที่ดูจากภาพแรกยันภาพท้ายยังวาดนิ้วมือไม่ค้อยเป็นใช้มัยฮะ

นอกนั้นดูดีขึ่นเยอะเลยครับ เห็นครั้งแรกผมคิดเลย"แมร่งเก็ก" ow shit
FARM
Lucky Star
Lucky Star

Placement : บนโลกมนุษย์ใบนี้...

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 on Sun 4 Mar 2012 - 23:23

ศอกหาย*-*

โดยรวมแล้ว แขนลีบและหัวโตไปน่ะครับ ที่เหลือผมว่าปรับส่วนที่ว่าไป(หัวเล็กลง เพิ่มกล้ามเนื้อแขน)แล้วจะสวยขึ้นเยอะครับ
prim_15505
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by Blue~MooN on Mon 5 Mar 2012 - 20:04

วาดผู้ชายมาเยอะ ลองผู้หญิงบ้าง

แปะ

ขอบคุณคุณพริม ฟาร์ม sslchan cururu ฮัมมะซัง และคนที่ผ่านเข้ามากๆแม้จะไม่เม้นแต่ผ่านเข้ามาดูก็ดีใจแล้ว ขอบคุณมาก

จักตั้งใจฝึกเรื่อยๆ ยังไงก็ติชมกันด้วยครับ
Blue~MooN
Socialite

ตั้งหัวข้อ by cururu on Mon 5 Mar 2012 - 20:18

ถ้าอัพทุกวันผมก็จะมาคอมเม้นให้ทุกวันนะคับ 555+

ผมอยู่หน้าคอมตลอด เว

Comment :เนื่องผมก็วาดผู้หญิงไม่สวยเลยคอมเม้นอะไรไม่ได้มากอะคับของผมมันสายโหด คู้ ~คุคุ

ผมคิดว่าติดวาดผู้ชายมากไปพอมาวาดผู้หญิงภาพมันเลยยังออกเป็น ผู้ชายอยู่คับ^^
cururu
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by zilver0 on Mon 5 Mar 2012 - 20:53

เอิ่ม เรื่องความยาวลำตัวใช้ได้เลยครับ แต่ลองเน้นส่วนเว้าส่วนโค้งหน่อยครับ

ช่วงต่อแขนกะตัวเหมือนหักๆ (กระดูกไหปลาร้า มันจะยกขึ้นตามแขนเล็กน้อยนะ เพราะฉะนั้นไหล่ต้องยกตามแขนด้วยนะครับ)

//อกสาวไม่เหลี่ยมนะครับ แอร้ย ทะลึ่ง >.<

ปล.แอบมองงานมาได้ซักพักแล้วเน้อว....

เรียกว่า"ซิล" ละกัน...
(ผมคอมเม้นไม่เก่งนักแต่พอเอาไปเป็นแนวทางคงพอได้มั้ง)
zilver0
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/01/1993
Placement : ดาดฟ้า และที่ เงียบๆ

https://www.facebook.com/zilkun?ref=hl

ตั้งหัวข้อ by humma54 on Mon 5 Mar 2012 - 23:49

http://ctstudio.all-up.com/t1208-topic

ขุดมาให้อ่านครับ ผมว่ากระทู้นี้ครบจริงๆ (ตอนฝึกใหม่ๆผมดูจากอันนี้เป็นหลัก ดูเงียบๆก็ได้นะครับตอบขุดขึ้นมาคงเป็นการไม่ดี =w=)

humma54
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by finel on Tue 6 Mar 2012 - 0:17

ดูจากเส้นแล้วเหมือนเอาเส้นสั้นๆหลายๆเส้นมาต่อกันค่ะ
อยากให้ลองฝึกขีดเส้นยาวๆดูน่าจะดีขึ้นค่ะ
finel
Lucky Star
Lucky Star

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน