CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มีพล็อตการ์ตูนดีๆ อยากได้คนวาดครับ Edit ^^

Meze
runji
worldsme
zilver0
jackkypran
sollfewrik
prim_15505
trio-jam
neoyuyu
finel
humma54
ฮิเดกิ
theosiris
17 posters

หน้า 3 จาก 3 Previous  1, 2, 3

Go down

มีพล็อตการ์ตูนดีๆ  อยากได้คนวาดครับ Edit ^^ - Page 3 Empty Re: มีพล็อตการ์ตูนดีๆ อยากได้คนวาดครับ Edit ^^

ตั้งหัวข้อ by worldsme Fri 17 Feb 2012 - 15:08

theosiris พิมพ์ว่า:ขอบคุณที่แวะมาดูนะครับ

ตอนนี้พยายามเกลาๆ ให้ได้ 5 บรรทัดอยู่ เด๋วจะลองเอา พล๊อต อีก 2 อันมาให้ลองวิจารดูหน่อยนะคับ

สั้นมาก แต่อยากให้ลองชม อิอิ

อ่าค่ะ ปูเสื่อรอ~
แล้ว ตอนนี้~ เป็นโครงเรื่อง (คือการเล่าเนื้อเรื่องแบบกระชับ เอาแต่เนื้อ) หรือทรีตเม้นต์ (เรื่องโดยละเอียด มีน้ำบ้าง แต่เอาสำคัญๆ มาให้ดู) เหรอคะ ??
worldsme
worldsme
Bronze Star
Bronze Star

ขึ้นไปข้างบน Go down

มีพล็อตการ์ตูนดีๆ  อยากได้คนวาดครับ Edit ^^ - Page 3 Empty Re: มีพล็อตการ์ตูนดีๆ อยากได้คนวาดครับ Edit ^^

ตั้งหัวข้อ by theosiris Sun 19 Feb 2012 - 1:31

ว๊าก อุบัติเหตุ ที่คิดไว้หายหมด

เอ่อ มีคนแนพนำว่า ถ้าคิดว่าเรื่องจะผ่านจิงๆ ให้ลอง เอาไปส่งสำนักพิมดู แบบนั้จะได้ผเหรอคับ

theosiris
Beginner

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sun 19 Feb 2012 - 9:57

เพื่อจะได้คำแนะนำสำหรับพล๊อตเรื่องที่ถูกต้องและตรงกว่ามากครับ เพราะเป็นคำแนะนำจากปากบก.จริงๆ
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by theosiris Mon 20 Feb 2012 - 20:10

ขอปิดการต่อพล๊อตเดิมคับคิดมาหลายวันแล้ว

แม่ง นึกไม่ออก /meme

ขอเริ่มพล๊อตใหม่ละกันคับ

เฮ้อ~

theosiris
Beginner

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Mon 20 Feb 2012 - 20:24

บอร์ดนี้ไม่อนุญาตให้ใช้คำหยาบนะครับ

ค่อยเป็นค่อยไปนะครับ อย่ารีบ
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by zilver0 Mon 20 Feb 2012 - 20:26

@ระวังๆ หน่อยครับ ค่าโพสดีติดลบไปเยอะแล้วนะ....
zilver0
zilver0
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/01/1993
Placement : ดาดฟ้า และที่ เงียบๆ

https://www.facebook.com/zilkun?ref=hl

ตั้งหัวข้อ by humma54 Mon 20 Feb 2012 - 21:49

การคิดพล็อตต้องใจเย็นๆครับ (ถ้าลืมไปแล้วอย่าพยายามรื้อมันขึ้นมาครับ ยังไงมันก็ไม่ได้ตามเดิม แถมจะสับสน) ค่อยๆคิดแบบเก็บเฉพาะจุดสำคัญ อย่าให้จินตาการดำเนินเรื่องไปเยิ่นเย้อกว่าเก่าครับ พอย้อนแล้วจะได้ไม่เหมือนเดิม
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

birth : 19/09/1996
Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by BlackBible Mon 20 Feb 2012 - 21:54

ความจริงจะไม่ตอบแล้ว เพราะผมเป็นคนแพ้ และคนแพ้ก็ตอบไม่ได้

แต่เท่าที่ติดตามดูมานานแล้ว คิดว่าคงต้องขอฝืนอะไรบ้างดีกว่า ไม่งั้นคงได้นานไปกว่านี้แน่

ลองทำ who what where when where why how หรือไม่ก็พวก Timeline การดำเนินเรื่องคร่าวๆ ก่อนจะเขียนโครงเรื่องละเอียดตามปรกติ ลงกระดาษยังครับ?
BlackBible
BlackBible
Silver Star
Silver Star

birth : 30/03/1986

http://wott7000.deviantart.com

ตั้งหัวข้อ by zilver0 Mon 20 Feb 2012 - 22:07

5W1H ตามที่เรียนมาเลยแหะ!!
zilver0
zilver0
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/01/1993
Placement : ดาดฟ้า และที่ เงียบๆ

https://www.facebook.com/zilkun?ref=hl

ตั้งหัวข้อ by Eyrex Mon 20 Feb 2012 - 22:47

จากที่อ่านมาทั้งหมดทั้งปวง หมดทั้งกระทู้ ขอสรุปให้ จขกท. ฟังสั้นๆละกัน

1. คุณต้องหัดเขียน และสื่อสารให้คนอ่านเข้าใจก่อนค่ะ ทั้งเรื่องการสะกด การใช้คำ และการเรียบเรียงค่ะ
ถ้าคุณคิดจะเดินทางสายคนแต่งเรื่องจริงๆ สกิลที่คุณต้องมีคือ การสื่อเรื่องราวให้ ผู้วาดเรื่องของคุณเข้าใจสิ่งที่อยู่ในหัวของคุณอย่างลึกซึ้ง
เรื่องมันถึงออกมาเป็นการ์ตูนที่สนุกค่ะ หลายๆงานที่เห็นมา พล๊อตดีมาก แต่สื่อสารล้มเหลว มันก็จบค่ะ...
(คิดถึงตอนคุณออกไปรายงาน thesis คุณ งานคุณดีมาก ไร้จุดอ่อน แต่คุณตอบคำถามอาจารย์คุณไม่ได้ คุณนั่นแหละ จะกลายเป็นจุดอ่อนให้งานคุณค่ะ)

2. คุณต้องหัด "รับสาร" จากผู้อื่น และพยายามทำความเข้าใจที่เค้า เมนต์แนะนำคุณไปด้วยนะคะ
เพราะจากที่อ่าน คุณดูเหมือนจะไม่ค่อยให้ความสนใจกับคำแนะนำของบางท่านเท่าไหร่นัก (ทั้งๆที่มันเป็นคำแนะนำที่ดีมากค่ะ)

3. ลดดีกรีของ Ego ลงมาบ้างนิดนึง เพราะการคุยติดต่อกับคนวาดของเรา มันไม่จำเป็นว่าเค้าต้องเห็นด้วยกับเราทุกเรื่องนะคะ
ลองเปิดใจ และเอามันแทรกเข้าไปกับเนื้อเรื่องของเราดู ปรับเปลี่ยนให้เหมาะสม มันอาจจะมีอะไรดีๆ โผล่มาก็ได้นะ

4. ย้ำอีกทีว่า "ไอเดีย" เป็นของมีค่า อย่าปล่อยออกมาพร่ำเพรื่อ เพราะคนเราก็ไม่ได้เป็นคนดีทุกคนค่ะ ^ ^ )

จะดีใจมาก ถ้าคุณอ่านและทำความเข้าใจอย่าละเอียด โดยไม่ปล่อยผ่านไปนะคะ
Eyrex
Eyrex
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/06/1909
Placement : ในหัวใจเธอ.....(เครี๊ยกก)

http://blazx.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by Meze Tue 21 Feb 2012 - 12:56

... เอิ่ม ที่นี่ไม่ใช่บอร์ดประมูลนะครับ ... แล้วก็ไม่ต้องรายงานสถานการณ์ความคิดของตัวเองเรื่อย ๆ งี้หรอกครับ (เข้าใจว่าอยากให้มีคนรับรู้ว่ากำลังทำอยู่) ... เอาให้มีการมีงานแล้วค่อยมาโพสดีกว่า เพราะไม่งั้นมันเข้าข่ายปั๊มกระทู้โดยไม่จำเป็นนะครับ (แล้วก็จะโดนกดลบคะแนนไปเปล่า ๆ ด้วย) ...

... ผมว่าคุณกำลังทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยากนะ ... ถ้าลืม ก็จดไว้สิครับ ใช้คอมเป็นก็จดไว้ในโน๊ตแพทซ์ก็ได้ ... และที่บอกว่าที่คิดไว้หาย ผมไม่เข้าใจว่าหายได้ยังไง ก็คุณเขียนโพสไว้เองในกระทู้นี้แท้ ๆ แล้วคุณจะทิ้งพล็อตที่เขียนมาทั้งหมดนั้นไปเลยเหรอ? จะทำเรื่องใหม่เลย ? ... น่าเสียดายนะที่คุณคิดมาตั้งเยอะแยะขนาดนั้น
Meze
Meze
Golden Star
Golden Star

หน้า 3 จาก 3 Previous  1, 2, 3

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics