CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มีพล็อตการ์ตูนดีๆ อยากได้คนวาดครับ Edit ^^

Meze
runji
worldsme
zilver0
jackkypran
sollfewrik
prim_15505
trio-jam
neoyuyu
finel
humma54
ฮิเดกิ
theosiris
17 posters

หน้า 2 จาก 3 Previous  1, 2, 3  Next

Go down

มีพล็อตการ์ตูนดีๆ  อยากได้คนวาดครับ Edit ^^ - Page 2 Empty Re: มีพล็อตการ์ตูนดีๆ อยากได้คนวาดครับ Edit ^^

ตั้งหัวข้อ by humma54 Wed 8 Feb 2012 - 17:48

ระวังเลยนะครับ ผมว่าคุณเข้าใจอะไรคลาดเคลื่อนอย่างแรงเลยครับ

ยิ่งเนื้อเรื่องผิดจากความเป็นจริงเท่าไร ยิ่งต้องมีตรรกะรองรับมากเป็นเงาตามตัว

อย่างเช่นแฮร์รี่พอตเตอร์(พูดชื่อเต็มคงไม่ผิดเนอะ) โลกเวทย์มนต์แตกต่างไปจากเดิมสิ้นเชิง ไม่ใช่ความลึกลับแต่เป็นความเกี่ยวโยงสัมพันธ์อย่างซับซ้อน ซึ่งความซับซ้อนที่เรื่องต่างๆถูกโยงเข้าด้วยกันกับคำว่า เวทมนต์เนี่ย มันถือเป็นจุดขาย เพราะถ้าพล็อตมันไม่มีตรรกะอะไรรองรับเลย มันจะกลายเป็นสมุดบันทึกไดอารี่ธรรมดาๆ เหมือนแค่พูดในสิ่งที่เราอยากพูด แต่ไม่รู้ว่าที่เล่ามามันสัมพันธ์กันแค่ไหน

คำว่า ธรรมดาจนน่าสนใจ นี่ก็ต้องใช้ทักษะขนาดที่เรียกว่าช่ำชองมาเลยเช่นกัน
ยากยังไง? ลองแต่งเรื่องชีวิตประจำวันของคุณทั้ง 1 ปี โดยที่ไม่ได้แต่งเติมอะไรเข้าไปเลยลองใช้ตรรกะที่เป็นสามัญสำนึกของทุกคนเนี่ย ก็ยากแล้ว
พอใช้คำว่าแฟนตาซี ใช่ เราคือเจ้าของ universe เราจะให้เกิดปรากฎการณ์อะไรก็ได้ ซึ่งเหมือนการเขียนโปรแกรม ถ้าไม่มีคำสั่ง(ตรรกะ)อะไรรองรับ มันก็จะเข้าประเด็น คำอธิบายมอนสเตอร์-สัตว์ประหลาดที่ผ่านมา คือคนดูไม่รู้เรื่องเลยว่ามันมีเหตุผลอะไรที่ต้องเกิด ถึงจะเปิดเผยไม่ได้คุณต้องตอบโจทย์ตัวเองให้ได้ว่า "พระเจ้าคืออะไร"

ยิ่งกล่าวไปถึงผู้ควบคุม Universe ของเรื่อง ของให้ดูแบบอย่างเรื่อง Angel Beats
(พล็อตของเรื่องไม่ได้มีแค่โลกหลังความตายอย่างเดียว) หากคุณเข้าใจว่าทำไม ถึงมีคนข้ามกฏไปได้ คุณก็พร้อมที่จะดำเนินเรื่องในลักษณะนี้แล้วล่ะครับ

สำหรับผมคิดว่า พล็อตในช่วงสุดท้ายน่าสนใจมากกว่าช่วงตำนาน(เพราะมันดูจะเจาะเนื้อเรื่องไปคนละทิศคนละทางมากเกินไป)
สิ่งที่คนดูอยากดูไม่ใช่ตรรกะของเรื่อง แต่อยู่ที่ว่าคุณเอาตรรกะมารองรับเนื้อหาได้ตรงประเด็นแค่ไหน

ผมว่าสิ่งที่คุณยังไม่ได้เสนอให้เห็นคือ "ต้องหามอนฯตัวเองทำไม ในเมื่อเอาเจ้า 6 ตัวไปคืนพระเจ้าซะก็สิ้นเรื่อง" "ทำไมโลกทั้งสองส่วนถึงจะเป็นที่จะต้องถูกรวมเข้ากัน (ยกตัวอย่างเช่น ถ้าทำไม่ได้ภายในเวลาที่กำหนดทุกสรรพสิ่งจะถูกลบล้างออกไปทั้งหมดแล้วจะสร้างขึ้นใหม่หรือไมก็เป็นการตัดสินของพระเจ้า แต่ที่แน่ๆทุกคนไม่มีวันได้กลับมา ประมาณนี้จะทำให้เรื่องดูมีพลังขึ้นมาในทันที)"
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

birth : 19/09/1996
Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ขึ้นไปข้างบน Go down

มีพล็อตการ์ตูนดีๆ  อยากได้คนวาดครับ Edit ^^ - Page 2 Empty Re: มีพล็อตการ์ตูนดีๆ อยากได้คนวาดครับ Edit ^^

ตั้งหัวข้อ by finel Wed 8 Feb 2012 - 20:07

อ่านๆดู เนื้อหาปูมายาวมาก...........ยาวจนหาจุดต้นกับปลายไม่เจอ
เราว่าคุณเล่าสั้นๆแค่เหตุการ์ณฝ่ายตัวเอกก่อนจะดีกว่าค่ะ ขอแค่ปมตัวเอกก่อนเลย
ปมของโลกนี่เอาสั้นๆก็พอ ยาวเกินไปมันก็ไม่ได้ทำให้ความน่าสนใจมันเพิ่มขึ้นมาค่ะ
เอาสั้นๆก่อนเนาะ หลายๆเรื่องเค้าก็ไม่ได้ปูโลกทั้งหมดให้เรารู้หรอกค่ะ
แต่เขาจะค่อยๆอธิบายและซึมซับผ่านมุมมองของเหล่าตัวเอกมากกว่า
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by worldsme Wed 8 Feb 2012 - 21:33

ว้าว~ ไฟต์ดีจังง่า~
แต่พล๊อตนี้เก่ามาหลายสิบปีเลยนะคะ
ตัวพล๊อตไม่ค่อยมีอะไรน่าดึงดูด
ยกเว้นแต่ จะหาคนวาดสุดเจ๋ง แบบ Air gear รึอะไรเถือกนี้มาได้ คือวาดสวย

พูดก็พูด พออ่านกระทูนี้แล้วนึกถึงเรื่อง Yureka ค่ะ ถ้าไม่รู้จักลองไปอ่านดูก่อนก็ได้ (จิ้ม) เรื่องนี้... พล๊อตเกมเดิมๆ แต่การเล่ามีอะไรน่าสนใจมากกว่านั้น เขาปรับพล๊อต ถึงไม่เป็นพล็อตตามสมัย แต่ก็ใส่เรื่องราวความจริงทำให้มันน่าสนใจมากขึ้น และพยายามดึงดูดลูกค้าในหลายๆ เรื่อง เช่น ใช้มุข มีช่องให้ lovee comedy เข้ามาเล่าเรื่องราว
เราพูดได้คำเดียวว่า ลองอ่านแล้วติดใจ พูดในทางการค้า เรากลายเป็น brand royalty คือยอมสยบและพร้อมจะติดตามตลอดกับเรื่องนี้เลย~ ด้วยความที่เขาสร้างความประทับใจกับเราหลายอย่างอ่ะนะ

ข้างต้น ไม่ได้จะบอกให้มาบ้าการ์ตูนเรื่องเดียวกัน แต่แนะนำ เผื่อว่าจะช่วยอะไรได้บ้างน่ะค่ะ
ถ้าพูดตรงๆ เลย คือ พล๊อตเรื่องนี้มีปัญหาจริงๆ แต่นี่ก็แค่พล็อต
ถ้าจะให้ อินตาม เล่ามาเป็นตอนเลยก็ดีค่ะ ว่ามันสึดย๊วด อย่างไร ^^

สู้ ๆ เน้อะ ~ ^^
worldsme
worldsme
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by runji Wed 8 Feb 2012 - 22:37

อ่า เราว่าเราเข้ามาอ่านไม่ผิดกระทู้นะ คือเปิดหัวกระทู้มาคือ "จะหาคนวาด" ใช่ไหมอ่ะคะ

คือเท่าที่อ่าน เนื้อเรื่องมันยาวมากก แต่สรุปซะคร่าวๆขนาดนี้ แถมความเป็นเหตุเป็นผลก็ดูยังไม่ค่อยเข้ารูปเข้ารอย คนที่เข้ามาอ่านก็คงมีมึนกันหมด

แถมพล็อตเรื่องมันลอยๆแบบดิ้นได้ตลอด แต่ละคนก็จะมีความเห็นไม่เหมือนกันอีก แบบนี้มันจะเห็นเป็นภาพเดียวกันหรือเปล่ายังไม่แน่ใจเลย (ยิ่งคุยในบอร์ดแบบนี้ การสื่อสารจะยิ่งลดทอนรายละเอียดลงอีกนะ)

ถ้ามั่นใจในเนื้อเรื่องของเราว่าสนุกแน่ๆ ลองเริ่มจากเขียนเป็นแบบนิยายออกมาเลยดีมั๊ย เขียนมาซัก 1 บท โดยให้จบบทแบบให้น่าสนใจ แล้วให้คนมาอ่านดู ถ้าคนอ่านสามารถนึกภาพตามได้แล้วสนุกไปกับมันด้วย เราว่าหาคนวาดไม่น่ายากแล้วล่ะ

ส่วนตัวเราไม่อยากวิจารณ์เนื้อเรื่องมาก เห็นการ์ตูนบางเรื่องมันไม่มีอะไรเลย ความเป็นเหตุเป็นผลอะไรก็ไม่มี (อย่างไอ่เรื่อง เกาะกระหายเลือดเนี่ย จุดประสงค์มันคืออะไร เรายังสับสนอยู่เลย) แต่ในรายละเอียดมันดันสนุกซะงั้น เราก็อ่านเพราะอยากรู้แค่ว่ามันจะอะไรได้อีก

คือขอแค่อ่านแล้วมันสนุกก็พอ ถ้าทำให้คนอ่านยอมรับได้ซักบทนึง คน(อ่าน)วาดก็จะตามมาเองแหล่ะ

****** ก็เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวอ่ะนะ มีพล็อตการ์ตูนดีๆ  อยากได้คนวาดครับ Edit ^^ - Page 2 826139 *********

runji
runji
Silver Star
Silver Star

https://www.facebook.com/RunjiNoSekai

ตั้งหัวข้อ by theosiris Wed 8 Feb 2012 - 23:26

ขอบคุณทุกความเห็นคับ

อย่างหนึ่งเลยที่ต้องขออภัย จากที่ให้คำแนะนำกันมา ทำให้เพิ่งรู้สึกตัวอย่างนึง

ผมยังไม่ได้คิดเนื้อเรื่องหลักที่เป็นแกนของเรื่องครับ นอกจากนึกไม่ถึงแ้ล้วก็ ยัง ลืม ด้วย*-*

แค่คิดว่า อยากให้มีแบบนี้ๆๆๆๆ ออกมา โดยที่ไม่ทันนึกว่า แล้วมันจะยังไงต่อล่ะเนี่ย

บอกตรงๆเลย ผมคิดไปแค่ ตรงรายละเอียดของเรื่อง แถม ไม่ได้คิดจะหาเหตุผลมารองรับด้วย ก็มันไม่ได้อยากหาเหตุผลนี่คับ ผมแค่ คิด แล้วก็ ใส่ๆๆๆ มันลงไปในพล๊อตนี้ คิดไรได้ก็ใส่อย่างเดียว

ที่บอกว่าพล๊อตกว้างมาก จะทำให้เรื่องมันงงๆ ผมเห็นด้วยคับ ผมเองเหมือนที่อธิบายไป ยังงงกับที่ตัวเองคิดเลย ว่ามันไม่สมกันเท่าไหร่ บางอันคิดออกทะเลไปแล้ว

พล๊อตแรกที่คิดออกมาได้คือ การทำให้พระเจ้าโกรธแล้วโดนจับแยก จริงๆไม่มีปีศาจด้วยนะ มีแต่มนุษย์เลย แล้วโลกก็โดนแบ่ง ออกเป็น 2 ส่วนเพื่อจับให้ ฝ่าย พระเอกกับนางเอกแยกจากกัน( รุ่นหลานนู่นเลย กว่าพวกนี้จะเกิด ) นี่เป็นสตาร์ท

พอเริ่มจะทำแฟนตาซีมันก็ต้องมีสิ่งเหนือธรรมชาติมาเกี่ยว ก็เลยใส่ปีศาจ สัตว์ประหลาด มอนสเตอร์ไปด้วย และเอาข้อหายัดใส่รวมกันทั้งหมด เรื่องจะได้ออกมาชัดๆว่า ถ้าทำตามที่บอกคือหา สิ่งที่พระเจ้าให้หามาคืน ก็จะยกโทษให้กับการล่วงเกินนั้น และทำให้โลกเป็นหนึ่งเดียวเหมือนเดิม

จุดนี้ผมเลยใส่ไอที่มันทำให้พล๊อตกว้างกว่าเดิมคือทำให้ ตามหาของตัวเองไปด้วย หาของพระเจ้าไปด้วย

ก็เลยเกิดการสงสัยขึ้นมาหลายๆอย่างเหมือนที่ตอบๆอธิบายไปอ่ะคับ พล๊อตเลยยิ่งกว้างกว่าเดิม อะไรที่สงสัยก็เกิดขึ้นมากกว่าเดิมอีก พากันงงไปใหญ่เลยทีนี้

และผมก็ออกทะเล ^^

เรื่องพล๊อตพร้อมจะแก้ตลอดเวลาอยู่แล้วคับ แต่พอยืนเรื่องแบบนี้ไป มันคงแก้เยอะไม่ได้ เสียความเป็นตัวเองไปอีก ใจไม่ได้อยากแหวกแนวมากถึงขนาด ถึงเลือดถึงเนื้อ แต่มีพล๊อตสำรอง ที่นำมาแก้ไขจุดหลายอันที่งงอยู่ได้ แต่เนื้อเรื่องจะเปลี่ยนไป ประมาณ 40% เลยไม่กล้า-*-

ถึงจะทำให้เรื่องสนุกขึ้น แต่ผมยังไม่พร้อมจะคิดพล๊อตสำรองต่อ นอกจากว่า พล๊อตแรกนี้ เกลาแล้วไม่ผ่าน ผมจะเลิกยืนพล๊อตนี้แล้วแก้เอาอีกพล๊อตนึงมาสวม

ชอบแฟนตาซี ความฝัน การช่วยเหลือ พล๊อตนี้ผมว่าโอแล้ว

แต่ถ้าชอบ แฟนตาซีเลือดสาด ความเป็นจริง ความโหดร้ายของ โลกใบนี้ อีกพล๊อตนึง มีจัดให้ครับ

เรื่องทำเป็นนิยาย บอกได้เลยครับ ไร้ความสามารถ ผมเป็นคนที่ ไม่สามารถแต่งเรื่องอะไรยาวๆ เกิน 3 หน้ากระดาษได้ เพราะเป็นคนที่เวลาคิดแล้ว ความเป็นไปได้ทั้งหมดในสิ่งที่เกี่ยวกับที่คิดได้ จะลงมาอยู่พร้อมกันหมดเลย

เช่น ผมคิดเรื่อง เครื่องบิน ผมจะคิดไปตอนอยู่บนฟ้า มีนกมีเมฆมีฟ้าผ่า มีพายุ มีสัตว์ประหลาดบินได้ มาทำให้ เครื่องบินลำนี้ลำบาก แต่ผมจะไม่ได้คิดตอนเอาเครื่องขึ้น และตอนเอาเครื่องลง ถือเป็นจุดอ่อนที่ใหญ่มากสำหรับผมเอง (รู้ตัวสุดๆ-*-)

ถ้าไม่มีใครเตือนผมก็จะเป็นแบบนี้แหละคับ สิ่งที่ผมมีคือรายละเอียดตอนเหตุการณ์กำลังเกิด แต่สิ่งที่ผมไม่มีคือ เหตุการณ์มันเกิดเพราะอะไร ส่วนตัวผมคือ คิดจะแฟนตาซีต้องแบบนี้ครับ แต่จะเอา Begin กับ End ตอนนี้ผมจัดให้ยังไม่ได้คับ

ตามที่หลายๆคนเข้าใจคับ บอกตรงๆ ผมไปหาคำว่า ตรรกะ เนี่ย ในพจนานุกรม เขาแปลว่า ความรู้ สิ่งที่รองรับความรู้นั้นๆ

งงคับ ไม่ถนัดการกระจายความหมาย

ตอนนี้ ถ้าเป็นพล๊อตนี้ หัวผมจะมีแต่ Fantasy ครับ

ตอนหน้า ถ้าเป็นพล๊อตอื่น หัวผมจะมีแต่ Real Life ครับ

ขออภัยที่รอบนี้อธิบายจุดสงสัยไม่ได้ตามเหตุผล ><

theosiris
Beginner

ตั้งหัวข้อ by humma54 Thu 9 Feb 2012 - 0:51

จริงๆพล็อตเนี่ย ต้องพูดว่าตัวเอกจะทำอะไร เพราะอะไรถึงต้องทำ ถ้าไม่ทำจะเกิดอะไร
เท่านี้เรื่องของเราจะมีพลังขับเคลื่อนและพล็อตเราจะดูน่าสนใจทันที ซึ่งตรงนี้ทุกคนในนี้อยากเฆ้นมากๆคือการเกริ่น เพราะที่พูดมาคือประวัติมันเลยยังปลายเปิดเกินไป(เหมือนเกม rpg ที่ให้เราต่อเรื่องเองมากไปนิด เนื้อเรื่องเลยดูไม่มีพลัง)

ตรรกะ ถ้าเอาความหมายที่ผมเข้าใจ คือ เหตุผลที่รองรับว่าปรากฏการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นมีเหตุมาจากอะไร หรือสั้นๆก็คือคำอธิบายที่เล่าตั้งแต่เกิดจนจบเหตุการณ์นั่นเอง (เรื่องวิญญาณเจ้าของไปเป็นมอนสเตอร์นั่นก็มีตรรกะของมันรองรับเช่นกัน)

ปล.อย่ากลัวที่จะรื้อเนื้อเรื่องครับ ยิ่งนานเท่าไรเรายิ่งมีเวลาพิจารณารายละเอียดที่ขาดหายไปได้ ถึงเราจะลืมมุก/ช็อตเด็ด(ทุกคนก็เป็นบ่อย) เราก็ยังสามารถครีเอทมุกที่แปลกใหม่ขึ้นมาได้อีกเช่นกัน ถ้าทำหายไปได้ก็ย่อมสร้างขึ้นใหม่ได้เช่นกันครับ

ของผมเคยคิดจาก แนวแฟนตาซีปีศาจที่หลงมายังโลกมนุษย์ พอวางหลักไปๆมาๆ นางเอกเปลี่ยนนิสัย พอดำเนินต่อไปซักพัก เริ่มเปลี่ยนไอเดียจากม.ปลายมาม.ต้น จนกลายเป็นการเล่าเรื่องชีวิตนักเรียนธรรมดาๆ ไม่มีแฟนตาซีแทรกเลย ทั้งหมดนี้มาจากการที่ผมกล้าจะรื้อเรื่อง เปลี่ยนทิศทาง ...ตอนนี้ผมแต่งออกมาได้อย่างราบรื่นละครับ (คือแต่งพล็อตธรรมดาเรียนรู้ไปก่อน เหมือนกับตัวละครที่ตามเก็บเลเวลที่มีจำนวนการแต่งเรื่องจบเป็นค่าประสบการณ์)

ขอให้โชคดีครับ
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by worldsme Thu 9 Feb 2012 - 1:22

อ่า...
งั้นดู วิธีวางพล๊อต แต่เริ่มเลยดีกว่านะ *--*
เราก็ไม่ใช่นักวาดมืออาชีพ ทุกวันนี้วาดงูๆ ปลาๆ วางพล๊อตแบบตามใจฉัน
คงต้องรบกวนคนอื่นบอกวิธีวางพล๊อตแล้วล่ะค่ะ
(เหมือนในบอร์ดมีคนเขียนไว้อยู่นี่???)
worldsme
worldsme
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by Meze Thu 9 Feb 2012 - 1:33

... แหม่ ติดตามมาพอสมควร เห็นแล้วอยากช่วย ... แต่ขนาดคนอยากจะช่วยยังมึนเลย (อย่าโกรธกันนา) ... แต่ก็ จะพยายามช่วยครับ ...

... เอาล่ะ ... ผมให้ 5 บรรทัด (ห้ามเกิน ให้เกินได้นิดหน่อย) จงอธิบายเรื่องของคุณมา แล้วทำให้ผม หรือคนที่มาดูเข้าใจ ว่าเรื่องนี้ มันเป็นยังไงกันแน่ ...

... อย่าได้แปลกใจ ผมกำลังช่วยคุณอยู่
Meze
Meze
Golden Star
Golden Star

ตั้งหัวข้อ by PoJeaWa LittleGirl Thu 9 Feb 2012 - 1:59

worldsme พิมพ์ว่า:อ่า...
งั้นดู วิธีวางพล๊อต แต่เริ่มเลยดีกว่านะ *--*
เราก็ไม่ใช่นักวาดมืออาชีพ ทุกวันนี้วาดงูๆ ปลาๆ วางพล๊อตแบบตามใจฉัน
คงต้องรบกวนคนอื่นบอกวิธีวางพล๊อตแล้วล่ะค่ะ
(เหมือนในบอร์ดมีคนเขียนไว้อยู่นี่???)
อันนี้หรือเปล่าฮะ เวิร์ลจัง?????
[HOW TO] Story Board สำหรับคอมมิกเรื่องสั้น
โดย KurenaiRara
เค้าว่าน่าจะใช้ได้นะจ้ะ

สำหรับเค้า อ่านไปก็งงเต๊ก=w= /ด้วยคำสัตย์จริง

แต่ต้องขอปรบมือดังๆให้กับความกล้าของคุณ theosiris ที่กล้าเสี่ยงชีพมากๆ เสี่ยงสูงต่อการจะลดทอนจิตใจไปเยอะ /พูดแบบนี้อย่าเศร้านะตัวเอง silent

ไม่ต้องหวงนะจ้ะ ลองทำตามที่พี่เมซว่า อาจทำให้รู้ต้นตอของปัญหาที่กำลังเป็นอยู่ก็ได้นะจ้ะ สู้เค้าน้า~!!!!

PoJeaWa LittleGirl
Shooting Star
Shooting Star

birth : 12/11/1990

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Thu 9 Feb 2012 - 11:00

ผมลองเอากระทู้นี้ให้หลายๆคนดู และมีหลายๆเสียงพูดไปในทางเดียวกันว่า...

"ลองเอาไปเสนอสำนักพิมพ์ดูเลยสิ"

ลองดูก็ดีนะครับ เข้าใจว่า จขกท คงยังไม่ได้คิดจะส่งจริงๆจังๆ(หรือเปล่า) แต่การนำเสนอโดยตรงต่อ บก.นั้น ผมคิดว่าจะทำให้ จขกท ได้รับประสบการณ์ตรง และคำวิจารณ์จากมืออาชีพอย่างจริงๆจังๆได้แน่นอน

ปล.ถ้ากลัวว่ายังไม่มีคนวาด อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเสนอแค่เนื้อเรื่องอย่างเดียวจะได้หรือเปล่า แต่ถ้าได้ก็น่าลองนะ

ผิดพลาดขออภัย
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by tounzaba Thu 9 Feb 2012 - 20:17

อ่านแล้วยัง งงๆ เ็ล็กน้อยนะครับ
แต่ มอนสเตอร์ กับ สัตว์ประหลาดเนี่ย น่าจะมีชื่อเรียกที่แยกกันซะหน่อยนะครับ
เช่นจาก มอนสเตอร์ ก็เปลี่ยนเป็น ครีเอเจอร์ ซะ อะไรประมาณนี้
ปล. มันคงจะมีสินะครับสัตว์ประหลาดที่พาตัวเอกไปอีกโลกนึงได้(ลองเดาๆดูเฉยๆนะ)
tounzaba
tounzaba
Silver Star
Silver Star

Placement : ห้องสมุดที่เงียบสงบ

ตั้งหัวข้อ by theosiris Thu 9 Feb 2012 - 23:18

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำนะคับ

วันนี้หัวไม่ไหลคับ เพิ่งได้งานทำใหม่ เดินขาลาก ปวดมากกกก-*-

ตอนนี้ยังคิดไรไม่ออกคับ อยากจะทำให้มันสำเร็จเหลือเกิน เอาแค่ 5 บรรทัดที่จะ อธิบายก็ยังดี

แต่ตอนนี้หัวมึนมากมายเลยคับ ยังดีได้หยุด เสาร์ อาทิตย์ พรุ่งนี้ค่อย มาต่อตามคำแนะนำนะคับ

ถ้ามีตังใช้ป่านนี้ นั่งคิดเรื่องได้ทั้งวันแล้ว เฮ้อ~\\\\\\

ถ้าเอาแค่พล๊อตอย่างเดียว เรื่องแปลกๆผมเต็มหัวเลย *-* หาที่ระบายไม่ได้ เขียนลงก็ไม่ได้ เขียนลงแล้วไอที่คิดไว้จะเปลี่ยน

สมองผมคิดได้ทีละหลายเรื่องแต่ลงมือทำได้แค่ทีละเรื่องคับ -*-

ส่วนเรื่อง ครีเอเชอร์ หึหึ ผมเอา Soul ของผมเหมือนเดิมดีกว่าคับ ให้ความหมาย ได้ เกิน 50% เรียกง่ายด้วย เหมาะแก่การขี้เกียจเขียนลงช่องคำพูด 55+

ถึงจะสร้างจากสิ่งของ แต่ก็ผูกติดกับวิญญาณไง

ขออภัยที่หลายๆคนอ่านแล้วยัง งง กับพล๊อตนี้อยู่ ก็ผมเข้าใจในแบบของผมเอง แถมไม่รู้จะบอกแบบไหนให้คนอื่นเข้าใจไปด้วย (จุดอ่อนสินะ*-*) วิธีการมีคนบอกแล้วคับ แต่ผมไม่เข้าใจเอง

ปล. ถ้าอีกงานเข้ามา จะไ้ด้เดินทางต่างจังหวัดแบบไม่ได้เจอคอมอีกเลย เป็นเดือน สงสัยจะเครียดตาย><

ขอบคุณที่สนับสนุนกระทู้ผมนะคับ ถ้ามีเวลา และหัวลื่นไหล จะต่อให้มันเจ๋งให้ได้เลยทีเดียว

theosiris
Beginner

ตั้งหัวข้อ by jackkypran Fri 10 Feb 2012 - 18:52

พยายามาเข้านะครับ

ลองอ่านดูแล้วก็งง แถมจะพาออกทะเลด้วย

จุดอ่อนแบบนี้ผมก็เป็น คิดได้แค่ตอนกลางเรื่องช่วงเริ่มกับจบคิดไม่ออก

หัวตันตอนเริ่มกับจบซะงั้น555+

สู้ๆครับ
jackkypran
jackkypran
Lucky Star
Lucky Star

birth : 23/12/1994

ตั้งหัวข้อ by worldsme Fri 10 Feb 2012 - 22:12

ท่าน jackkypran ~~
เราน่าจะอยู่ด้วยกันได้นะ เพราะเราคิดได้แต่ตอนเริ่มกับตอนจบเรื่อง กลางเรื่องตัน !?!
worldsme
worldsme
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by jackkypran Sun 12 Feb 2012 - 18:39

worldsme พิมพ์ว่า:ท่าน jackkypran ~~
เราน่าจะอยู่ด้วยกันได้นะ เพราะเราคิดได้แต่ตอนเริ่มกับตอนจบเรื่อง กลางเรื่องตัน !?!

หึหึ เราลองมาจับมือกันดูไหมล่ะ เหอ เหอ^^
jackkypran
jackkypran
Lucky Star
Lucky Star

birth : 23/12/1994

ตั้งหัวข้อ by humma54 Sun 12 Feb 2012 - 20:26

@worldsme jackkypran มันต้องจับมือกับคนที่ยืดเรื่องเก่งไม่ใช่หรอ แบบนี้น่ะ....
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by theosiris Mon 13 Feb 2012 - 22:33

เอาล่ะคับ ได้เน็ต กลับมาแล้ว ขอต่อกระทู้นี้ต่อเลยนะครับ

อยากได้ความเห็นว่า ผมควรทำอะไรก่อนดี ณ ตอนนี้ เ่อ่อ ขอทีละอย่างนะครับ ผมทำได้แค่ทีละอย่าง หัวผมได้แค่นี้ *-*

theosiris
Beginner

ตั้งหัวข้อ by humma54 Tue 14 Feb 2012 - 1:32

ผมขอยกเทคนิคการแต่งเรื่องจากหนังสือสอนเขียนภาพยนตร์แอนิเมชั่นเลยนะครับ
(แต่ลืมชื่อขั้นตอนไป ยังไงก็ไม่สำคัญเท่าไรหรอก)
ขั้นแรก เขียนประโยคที่จะทำให้คนดูสนใจเรื่องนี้ภายใน 1 ประโยค(อนุโลมก็ 2 ประโยค) เพื่อที่จะจำกัดขอบเขตเรื่องแกนหลักออกมา
ต่อมาก็นำแก่นเรื่องมาขยายให้ชัดเจนขึ้น เป็น 1 ย่อหน้า คือเล่าจุดเริ่มต้น ปัญหา และเส้นทางการแก้ไขปัญหา(แค่เกริ่นพอ)
จากนั้นค่อยแตกประเด็นย่อยครับว่า ในเรื่องนึงต้องมีองคืประกอบอะไรบ้าง(ประวัติ ตำนาน ความทรงจำ ความสัมพันธ์ ฯลฯ) แล้วก็ขยายออกมาเป็นบทสคริปต์(นิยาย) หรือไม่ก็สตอรี่บอร์ด(คอมมิก)

แค่กำหนดจุดเริ่มต้นกับบทสรุปให้ได้ จากนั้นคุณจะแต่งยังไงก็ได้ เพราะยังไงก็มีบทสรุปออกมาแล้วทำให้เราไม่เดินเรื่องหลงไปในทางอื่นครับ
ปล.หากผิดพลาดขออภัย ผมก็จำๆดัดแปลงมา
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by worldsme Tue 14 Feb 2012 - 10:22

humma54 พิมพ์ว่า:@worldsme jackkypran มันต้องจับมือกับคนที่ยืดเรื่องเก่งไม่ใช่หรอ แบบนี้น่ะ....
ยืดเรื่องเก่งไงอ่ะ… =_= (เรามีปัลหาแค่นี้นิดๆหน่อยๆ เท่านั้นแหละ ในนิยายเราก็ให้บ.ก.ช่วยคิดเหมือนกัน)

ส่วนเรื่องจะทำอะไรก่อน ก็ตามที่เค้าว่าแหละค่ะ~
ทำพล๊อตให้จบ~
worldsme
worldsme
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by humma54 Tue 14 Feb 2012 - 17:58

^ ^ ^ยืดเรื่อง ผมหมายถึงว่า แทรกเหตุการณ์อื่นๆเข้าไป (เพราะรีบเคลียร์เรื่องมันเถรตรงเกินไป Razz)
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by worldsme Wed 15 Feb 2012 - 18:44

=___= ไม่เลยค่ะ เพราะเราฝันเอาล้วนๆ พอจะลงมือทำให้เป็นพล๊อตก็ค่อยมานั่งคิดโน่นนั่นนี่อ่ะค่ะ

เอ... กะจะไม่ปล่อยเรือ แต่เราช่วยท่านสร้างสแพอยู่รึเปล่าน้อ ~ =____= (กลัวโดนว่า)
worldsme
worldsme
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by Meze Wed 15 Feb 2012 - 19:13

... ทำอะไรก่อน ... ก็ขอยืนยันเช่นเดิมว่า 5 บรรทัด เอาให้รู้เรื่อง ... หรืออย่างที่ฮัมมะว่าก็ได้ คิดประโยคเด็ด ๆ ที่จะทำให้คนดูรู้สึกอยากเข้าไปสัมผัสเรื่องของคุณ แล้วค่อยอธิบายต่อจากประโยคที่ว่านั้นไป

... นี่เป็นตัวอย่าง (เป็นงานทีสิสของเพื่อนที่มหาลัย)
http://erdahaes.exteen.com/shadenea-the-fabled-world
[Credit : Enfer De Hell]

... ว่าแต่ มีผู้หวังดี (ผู้อาวุโสแห่งบอร์ดนี้ ฮาาา) ฝากบอกมาว่า เรื่องไอเดียทั้งหลายทั้งแหล่ที่คุณคิดไว้นั้น โปรดเก็บไว้ดี ๆ ไม่ควรเปิดเผยมาก เพราะอาจมีผู้ไม่หวังดีนำเอาไอเดียนั้นไปใช้โดยไม่ได้ขออนุญาต
... โปรดทำความเข้าใจดี ๆ ระหว่าง "เนื้อเรื่อง" กับ "ไอเดีย" ด้วยนะครับ เดี๋ยวจะหาว่าพูดงี้ไม่ให้เปิดเผยอะไรเลยหรือป่าว ...
Meze
Meze
Golden Star
Golden Star

ตั้งหัวข้อ by theosiris Wed 15 Feb 2012 - 20:07

โอเคครับ จะลองเริ่มอย่างที่ว่าละกัน

แต่ก็นะ งานหนักไปหน่อยผมเลยไม่มีเวลาคิดอะไรเยอะๆแล้ว (ที่ทำงานนั่งเฉยๆไม่ได้เลย)

ขอเป็น เต็มที่ตอนวันหยุดละกันครับ

ใจอยากทำให้มันเร็วๆเหลือเกิน นนนนนนนนนนน

theosiris
Beginner

ตั้งหัวข้อ by worldsme Thu 16 Feb 2012 - 11:26

Meze พิมพ์ว่า:... ว่าแต่ มีผู้หวังดี (ผู้อาวุโสแห่งบอร์ดนี้ ฮาาา) ฝากบอกมาว่า เรื่องไอเดียทั้งหลายทั้งแหล่ที่คุณคิดไว้นั้น โปรดเก็บไว้ดี ๆ ไม่ควรเปิดเผยมาก เพราะอาจมีผู้ไม่หวังดีนำเอาไอเดียนั้นไปใช้โดยไม่ได้ขออนุญาต
... โปรดทำความเข้าใจดี ๆ ระหว่าง "เนื้อเรื่อง" กับ "ไอเดีย" ด้วยนะครับ เดี๋ยวจะหาว่าพูดงี้ไม่ให้เปิดเผยอะไรเลยหรือป่าว ...

อุ้ย.... มีด้วยเหรอคะ แหะๆ ต้องระวังสินะ ๆ ahh (ยังแยกไม่ออกว่า ไอเดียคืออันไหน แล้วแยกออกจากเนื้อเรื่องได้อย่างไร)

ว่าแต่ Thesis ของเพื่อนท่านนี่สุดยอดเลย ถูกใจมากโดยเฉพาะเรื่อง credit ก็ไม่มีตกหล่น ทั้งๆ ที่ส่วนใหญ่จะพลาดเรื่องนี้จนเป็นเรื่องขึ้นศาลกันบ่อยๆ (เป็นบ้าบอกับเรื่องนี้มาก เพราะโดนอาจาารย์ฝังเรื่องนี้ใส่สมองน่ะค่ะ) หนูขอเก็บลิงค์ไว้ดูนะเคอะ~ o>..<o
worldsme
worldsme
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by theosiris Thu 16 Feb 2012 - 20:25

ขอบคุณที่แวะมาดูนะครับ

ตอนนี้พยายามเกลาๆ ให้ได้ 5 บรรทัดอยู่ เด๋วจะลองเอา พล๊อต อีก 2 อันมาให้ลองวิจารดูหน่อยนะคับ

สั้นมาก แต่อยากให้ลองชม อิอิ

theosiris
Beginner

หน้า 2 จาก 3 Previous  1, 2, 3  Next

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics