CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มีเรื่องอยากสอบถามผู้ที่ทราบหน่อยครัมผม(สำคัญมาก สำหรับผม!!!!!)

3 posters

Go down

มีเรื่องอยากสอบถามผู้ที่ทราบหน่อยครัมผม(สำคัญมาก สำหรับผม!!!!!) Empty มีเรื่องอยากสอบถามผู้ที่ทราบหน่อยครัมผม(สำคัญมาก สำหรับผม!!!!!)

ตั้งหัวข้อ by ap14604565 Wed 28 Dec 2011 - 0:11

เอ่อ อยากทราบว่าตอนนี้ผมสนใจจะเอาผลงานการ์ตูนจะไปเสนออ่ะครับ (ทางไหนต้องดูความสะดวกอีกที) แต่เท่าที่อ่านรายละเอียดมา เห็นมีแต่เปิดรับเรื่องสั้นใช่ไหมอ่ะครับ ผมเลยอยากทราบว่ามีการเปิดรับเรื่องยาวบ้างไหมครับ(โดขส่วนตัวถนัดเรื่องยาวมากกว่า - -) แต่ผมก็ได้เริ่มทำแบบสั่นไปได้หน่อยแล้วเหมือนกัน(ย้ำว่า หน่อยมากกกกๆ) ซึ่งจริงก่อนหน้านี้ผมพ๊อตเรื่องยาวไว้หลายตอนมากเลย ก็เลยอยากจะถามว่าต้องเอาเรื่องสั้น ส่งอย่างเดียวหรอครับ มีรับเรื่องยาวไหม ก็เลยอยากถามใครก็ได้ครับที่ตอบผมได้จะได้ลงมือจริงๆสักที

ปล.เรื่องสั่นผมก็ดันแปลงเรื่องยาวที่คิดไว้นั้นแหละครับ แตายังไงเรื่องที่คิดไว้นี่มันก็ไม่เหมาะกับเป็นเรื่องสั่นสักเท่าไหร่เลย(หรือผมจะไม่มีฝีมือในการทำเป็นเรื่องสั่นก็ไม่รู้ - -)

ap14604565
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

มีเรื่องอยากสอบถามผู้ที่ทราบหน่อยครัมผม(สำคัญมาก สำหรับผม!!!!!) Empty Re: มีเรื่องอยากสอบถามผู้ที่ทราบหน่อยครัมผม(สำคัญมาก สำหรับผม!!!!!)

ตั้งหัวข้อ by Kore Wed 28 Dec 2011 - 1:20

ไม่ใช่รับแต่เรื่องสั้น แต่ต้องทำเรื่องสั้นให้ผ่านให้ได้ก่อนครับ โดยเฉพาะมือใหม่ที่ประสบการณ์ยังไม่มากและยังไม่มีผลงานจริงๆมาก่อน

เรื่องสั้นคือการสอบ มันวัดทุกสิ่งของคุณ การสร้างเรื่อง การวางพล็อต การเริ่มเรื่อง เกริ่นเรื่อง การวางลำดับดำเนินเรื่อง การกำหนดจุดสำคัญ การกำหนดไคลแม็กซ์ การแบ่งสัดส่วนเนื้อหา การจบเรื่อง การวางภาพ มุมกล้อง ขนาดช่อง การวางภาพรวมหน้า การกำหนดจุดสำคัญแต่ละหน้า ลำดับหน้าซ้ายขวา ฝีมือการวาด การออกแบบ ความเข้ากันระหว่างตัวละครกับฉาก เอกลักษณ์ตัวละคร ความสัมพันธ์ตัวละคร ความใส่ใจต่อผลงาน ฯลฯ

ซึ่งทั้งหมดนั่นคือพื้นฐานที่สำคัญต่อการทำเรื่องยาวต่อไปในอนาคต จะอ้างว่าไม่ถนัด จะขอข้ามไปเรื่องยาวเลยไม่ได้ครับ
เรื่องยิ่งยาว ความซับซ้อนของเรื่องก็จะยิ่งค่อยๆ มากขึ้น การจัดการและลำดับเรื่องก็จะยิ่งยากขึ้น ถ้าเรื่องสั้นประเด็นเล็กๆ ยังไม่ไหว การทำเรื่องยาวก็เป็นไปได้ยากครับ

ปล. นักเขียนมือใหม่ที่เคยเปิดตัวเรื่องสั้นในโปรเจ็กต์ DEBUT และ HOURS หลายคน ตอนนี้ก็อัพเกรดตัวเองจนพร้อมทำเรื่องยาวกับทีมงานแล้ว บางคนก็เสนอผ่าน ได้รับอนุมัติและเริ่มทำไปแล้วด้วย เร็วๆ นี้คงได้เห็นงานเรื่องยาวของพวกเค้ากัน
Kore
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

มีเรื่องอยากสอบถามผู้ที่ทราบหน่อยครัมผม(สำคัญมาก สำหรับผม!!!!!) Empty Re: มีเรื่องอยากสอบถามผู้ที่ทราบหน่อยครัมผม(สำคัญมาก สำหรับผม!!!!!)

ตั้งหัวข้อ by ap14604565 Wed 28 Dec 2011 - 15:22

ครับรับทราบทั้งหมดแล้วครับ ขอคุณมากครับ ผมจะได้ไปฝึกฝนทำเรื่องสั้นครับ แล้วถ้าผมคิดว่ามันสมบรูณ์แล้วผม จะลองส่งไปแน่ครับ คือผมต้องการคำวิจาร์ณ มากกว่าครับ ได้ลงหรือไม่ผมไม่สำคัญหรอก(ฝีมือผมก็ไม่ได้มีมากขนาดนั้น ในตอนนี้) จึงต้องการคำวิจารณ์มากว่าครับ เพื่อจะได้พัฒนาผลงานต่อไป และ ผมหวังว่าผมจะได้ทำตามความฝันของผมในเส้นทางนี้(ถึงมันจะยากแต่ไหนก็ตาม แต่ยังไงก็ต้องทำมันให้เป็นจริงให้ได้) เพราะฉะนั้น ผมถือว่าคำวิจาร์ณทุกคำไม่ว่าจะดีหรือไม่ ยังไงมันก็คือ บันไดให้ผมก้าวไปตามฝันของผม ครับ!!!

ปล.ขอบคุณมากๆ ครับ ถ้าไม่ได้ที่พี่พูดนี่ ผมก็คงมั่วแต่ อ้างว่าไม่ถนัดเรื่องสั่นต่อไป แล้วก็จะทำให้ผลงานของผมไม่ก้าวหน้าแน่นอนครับ ขอบคุณมากจริงๆครับ ^^

ap14604565
Beginner

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Wed 28 Dec 2011 - 15:34

ลองตั้งกระทู้โพสผลงานวาดรูปในฟอรั่ม show off ได้เลยครับ ได้รับคำวิจารณ์แน่นอนครับ Very Happy

แต่ต้องรออาทิตย์นึงก่อนถึงจะโพสรูปได้น่ะครับสำหรับสมาชิกใหม่
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by ap14604565 Wed 28 Dec 2011 - 17:50

ครับผม ตอนนี้ก็ยังอยู่ในช่วงฝึกฝนอยู่เลยครับผม ไว้เด๋วจะลองๆเอาผลงานมาลงให้วิจาร์ณผลงานล่ะกันครับเมื่อลงภาพได้แล้วอ่ะครับ Very Happy

ap14604565
Beginner

ตั้งหัวข้อ by ap14604565 Wed 28 Dec 2011 - 18:39

เอ่่อ พอดีลืมถามไปอ่ะครับ แล้วผลงงานที่จะส่งนี้ สามารถมันใช้โปรแกรม ลงเส้นได้ใช่ไหมอ่ะรับ คือ แบบว่าวาดร่างๆ ไว้แล้วเอามาลงคอมใช่โปรแกรม(เช่น manga studio) ตัดเส้นลงสกีนโทน ไรงี้อ่ะครับ ได้หรือป่าวครับ (ที่ผมอ่านหลายล่ะเอียดมาบอกแค่ใช้ ลง สกีนอย่างเดียวอ่ะครับ)

ap14604565
Beginner

ขึ้นไปข้างบน