CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

พูด ถึง เรื่อง อาชีพนักเขียนการ์ตูน(อีกทีนะครับช่วยมาอ่านหน่อย)

Dark sky
YunozukaE
inbloom
Lockman
Livingdead One
LunaLoS
YaM-JunG
vantimiglia
NoRWAN
kairyuramon
Misty_Rain
Guro_Boy
Kaeku
Kin@
goldfish
bluearmor
Formthejok
-=IZE=-
WanTaLeng
Kore
MikZ
black-rayz
mynamekor
Guncon
PuzZ
trio-jam
somngo
gingkrab
32 posters

หน้า 2 จาก 3 Previous  1, 2, 3  Next

Go down

พูด ถึง เรื่อง อาชีพนักเขียนการ์ตูน(อีกทีนะครับช่วยมาอ่านหน่อย) - Page 2 Empty Re: พูด ถึง เรื่อง อาชีพนักเขียนการ์ตูน(อีกทีนะครับช่วยมาอ่านหน่อย)

ตั้งหัวข้อ by Guncon Sun 16 Nov 2008 - 17:20

เเต่ตอนนี้ผมก็ บ้า การ์ตูนไทยเต็มๆเเล้วหละครับ
Guncon
Guncon
Lucky Star
Lucky Star

birth : 15/08/1993

ขึ้นไปข้างบน Go down

พูด ถึง เรื่อง อาชีพนักเขียนการ์ตูน(อีกทีนะครับช่วยมาอ่านหน่อย) - Page 2 Empty Re: พูด ถึง เรื่อง อาชีพนักเขียนการ์ตูน(อีกทีนะครับช่วยมาอ่านหน่อย)

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Mon 17 Nov 2008 - 11:11

บ้าการ์ตูนไทยเหมือนกันครับ โดยเฉพาะในบอร์ดนี้(ที่เราเขียนกันเองอ่ะ ในCF)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Kin@ Mon 17 Nov 2008 - 16:55

แบบว่าอ่านแล้วซึ้ง
พอให้เห็นคนที่มีใฝ่ฝันแบบเดียวกันหลายๆคนมารวมตัวกันแบบนี้แล้วเหมือนเห็นชุมชนในฝันเลย
555+
ก็จริงนี่นา เพื่อนแบบนี้หาไม่ได้ในชีวิตจริงหรอก(เพราะในชีวิตจริงเพื่อนจะชอบดารามากกว่าการ์ตูน=_=
และชอบหนังมากกว่าอนิเมะ =w=" ไปว่าเพื่อนไม่ได้หรอก เพราะเรามันชนกลุ่มน้อย ซิกๆ)
คินะเองก็มีความฝันเหมือนกันนะ
อยากวาดรูปเป็นอาชีพมากๆ ตอนเอ็นท์ก็พยายามหาว่ามีคณะไหนสอนวาดการ์ตูนไหม จะเข้า
(ซึ่งก็แน่นอนว่ามันไม่มี = =" นอกจากนี้ยังได้รับคำตอบอีกว่ามันมีที่ญี่ปุ่น และไม่ใช่คณะในมหาลัย
ด้วย แต่เป็นเหมือนวิทยาลัยอาชีพ อะไรทำนองนั้น)
จากนั้นจึงเริ่มเบนเข็ม...
งั้นไปคณะวาดรูปใกล้เคียงก็ได้ เลยเริ่มเรียนพื้นฐานถาปัด แต่... มันไม่ใช่
เรารู้ได้เองว่ามันไม่ใช่เรา...
หันไปดูนิเทศศิลป์ ก็ไม่ใช่.... (เริ่มคิดในใจ เรื่องมากจริงฉัน)
แต่มันไม่ใช่นี่ ให้ทำไงล่ะ
สุดท้ายแล้วสิ่งที่เรียนในปัจจุบันก็ไม่เกี่ยวอะไรซักนิดกับการวาดรูป
อาศัยว่าไม่ทิ้ง มีเวลาก็วาดๆไป
ทุกวันนี้ก็ยังกระดุบกระดิ๊บอยู่อย่างที่เห็นนี่แหละ
ถ้าคิดว่าฝีมือได้มาตราฐานวันไหนคงกล้าไปส่งผลงาน
ตอนนี้ยังอายอยู่ ยังไม่ค่อยสวย ขอฝึกก่อน

ที่ปลาทองพูดก็ถูกนะ
มีเพื่อนถามเหมือนกันว่าวาดไปในบอร์ดแล้วได้อะไร
เราก็บอกว่า "ก็ไม่ได้อะไรหรอก แต่สนุกดี ฝึกตัวเองไปด้วย"
เพื่อนก็ทำท่างงๆนะ เราหัวเราะ
เรามีความสุขก็พอแล้วนี่นา

การ์ตูนไทยตอนนี้เลเวลอัพไปเยอะ มีพี่ๆในวงการหลายๆคนที่มีฝีมือทัดเทียมญี่ปุ่น
เห็นแล้วก็ดีใจ อย่างน้อยในยุคของเราก็ยังมีนักเขียนไทยที่ฝีมือดีๆมีคุณภาพหลายคน
พอสู้กับงานของฝั่งญี่ปุ่นได้
ตอนเด็กๆนะ แอบใจแป้ว นึกว่าถ้าจะวาดการ์ตูนได้ต้องบินไปญี่ปุ่นซะแล้วสิ
แต่พอเห็นผลงานของนักเขียนไทยตอนนี้ดีใจมากมาย ที่ทางสำนักพิมพ์เองก็เปิดโอกาส
รับนักเขียนในประเทศมากขึ้น

เรื่องจะเขียนการ์ตูนเป็นอาชีพหลัก คินะยังไม่อยากคิดถึงในตอนนี้เพราะมันต้อง
ประกอบด้วยอะไรหลายๆอย่าง (ถ้าเขาไม่รับก็เป็นไม่ได้อยู่แล้วล่ะ= =)
ตอนเด็กๆน่ะใช่
ฝันว่าจะเป็นนักวาดการ์ตูน
แต่พอโตขึ้นมันก็รู้ว่ามันต้องมีหลายๆอย่างประกอบกัน
ใช่ว่าใจรักอย่างเดียวแล้วมันจะไปรอด (+ฝีมือ+ความคิด+ค่าครองชีพ+ตลาด บลาๆ~ พูดแล้วเครียด)
เอาเป็นว่าตอนนี้ขอฝึกไปอีกซักพักก็แล้วกัน

โอ๊ะ ...นานๆเข้าที โพสยาวเลยแฮะ ใครขี้เกียจอ่านเม้นท์คินะก็ข้ามๆไปก็ได้นะ ไม่ว่ากัน
แบบว่ากระทู้นี้มันโดนใจน่ะ เลยเม้นท์ยาวเป็นพิเศษ อิอิ
Kin@
Kin@
Golden Star
Golden Star

Placement : แด๊พๆ~ ด้าดี้ดาดีแด๊พๆ~

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Mon 17 Nov 2008 - 18:03

ฮืม... ยาวจริงๆ แต่ผมอ่านหมดเลยครับ กระทู้ดีก็งี้แหละ
ท่านคินะพูดอีกก็ถูกอีกตอนนี้การตูนไทยได้พัฒนาไปได้ระยะหนึ่งแล้ว
เหลือแค่ว่า คนไทยจะหันมาสนใจกาตูนไทยมากน้อยแค่ไหน ตลาดไปได้ไกลแค่ไหน
ผมว่าคงต้องมีหลายๆประเทศ ที่ยอมรับฝีอมือของเราอย่างแน่นอนครับ

แต่ก็มีข้อสงไสยอีกข้อนึงว่า...
ทำไมผู้ใหญ่ถึงมองเรื่องแบบนี้เป็นเรื่องกิ๊กก๊อก ไรสาระ ทั้งๆที่มันสุดจะมีค่ากับพวกเราเสียเหลือเกิน
ความฝันของพวกเราไม่ได้กิ๊กกอก ไร้สาระ แต่มันเหนือกว่าสาระใดๆ ทั้งสิ้น!!
ทำงาน คุณต้องมีสาระตลอดเลยเหรอครับ แล้วพวกคุณดาราละ? นักร้องละ?
ผลงานของเขาก็เอามาให้ดูเพื่อความบันเทิงเหมือนกัน ไม่เห็นมีสาระตรงไหนเลย
วันๆหนึ่งก็มีแต่ละครน้ำเน่าให้เราดูกัน แต่พวกผู้ใหญ่กับสนับสนุน อย่างเต็มที่

งานของพวกเรายังจะมีข้อดีเยอะกว่าครับ อย่างน้อยเราก็วาดรูปดี จนมีผลงานออกมาได้
ของเขาหน้าตาดี เพราะดูแล อย่างลูกคุณหนู
ส่วนพอกเราวาดรูปดี เพราะฝึกฝน จนได้ขนาดนี้
ดูๆแล้ว มีลูกเป็นนักเขียน ดีกว่า มีลูกเป็นดาราเยอะครับ

เมื่อยเว้ย... แค่นี้ละครับ ahh
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by Guncon Mon 17 Nov 2008 - 20:23

จริง ด้วย เคี๊ยก คุง...(ดูเเล้วเราเรียกเคี๊ยก คนเดียวเลย มีเเต่คนเรียก ปู๊...)

ผู้ใหญ่ ไม่เข้า ใจ เลย หละ โดน ว่า ว่า วาดอยู่ ได้เรียน บ้างสิ อยู่ตะหลอด ทั่งๆที่เรียนก็อยู่ละดับ ดีพอประมานเเท้...ม.2 ที่ผ่านมาก็ได้ ตั้ง 2.94 เกือบ3เเล้ว ก็อย่าง ว่าเรียนโรงเรียน ดังพอสมควลด้วย สมองเเค่นี้ก็ดีถมไปเเล้ว เเต่วาดการ์ตูน ก็ สบายใจอะครับ.....อยากพูดกับ ผู้ใหญ่ ที่ มองว่า การ์ตูน ไร้สาระ เเบบนี้จัง (เเต่ไม่กล้า...) ตอนนี้จะวาดก็ต้อง เเอบ วาด บางครัง เเต่ก็ สนุกได้

อยู่โรงเรียน ก็ดีใจ ที่เพื่อน เห็น ผม วาดรูปเเล้ว เพื่อน ก็เข้ามา ชมๆ ครูบาง คนเห็น ก็ ว่าดี มากๆ

ตอนนี้ชุมนุม ความรู้ลอบตัว ที่ผมอยู่ ครูเห็น ผมวาดการ์ตูน ครู เลย บอกว่า น่าจะมาวาดการ์ตูน เป็น เรื่อง สงกัน จะได้ เอาไว้โชใน โรงเรียน ผม นี้ดีใจมากๆเลย ที่ครู ยังเข้าใจ เเล้วครูก็ชอบด้วย ทั้ง ๆ ที่เป็น ครูสังคม เเท้ๆ.....
Guncon
Guncon
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Mon 17 Nov 2008 - 20:51

ยาวๆกันทั้งนั้น ขอซักจึ๊ก

(ที่นี่มันสวรรค์จริงๆ มีแต่คนชอบและอยากเขียนการ์ตูนทั้งนั้น)

เขียนการ์ตูนแรกๆผมก็ไม่ได้คิดอะไรมากเลย แค่วาดเล่นๆสนุกๆ แต่ยิ่งวาดยิ่งมีความสุข ชักไม่อยากหยุดที่จะวาด ถึงใครจะมองว่ามันไร้สาระหรือเสียเวลาก็ตาม แต่ผมว่านี่มันก็เป็นการใช้เวลาอย่างคุ้มค่าในแบบของผมเอง(และหลายๆท่านที่นี่) พวกเราเขียนการ์ตูน ถึงจะไม่ได้นั่งหลังขดหลังแข็งอ่านหนังสือเรียน(ยกเว้นหลายๆคน ณ ที่นี่ที่ขยันอ่านกัน) แต่ก็ไม่ได้ไปทำอะไรให้มันเสื่อมเสียซักกะหน่อย ไม่ได้มั่วสุมเสพยา เล่นพนัน

ตอนนี้ที่คิดไว้คืออยากจะเขียนการ์ตูนให้เป็นจริงเป็นจังมากๆ โดยเฉพาะหลังจากมาสิง(ใช้คำว่าสิงเชียวเรอะ??)ในบอร์ดแห่งนี้ ได้อ่านอะไรหลายๆอย่างของพวกรุ่นพี่รุ่นน้อง(โดยเฉพาะรุ่นน้องๆ)มันทำให้นึกถึงสมัยเด็กๆ เหมือนจุดประกายความฝันให้มันลุกขึ้นมาอีกครั้ง ถามว่าอยากจะเขียนเป็นอาชีพมั้ย ถ้าจะปฏิเสธก็คงจะเป็นการโกหกตัวเองเยอะเลย

ตอนเรียนมัธยมผมก็เคยคิดแบบคินะ ที่ว่าอยากจะเรียนอะไรที่มันใกล้เคียงกับการเขียนการ์ตูน แต่ก็อย่างว่าประเทสไทยไม่ได้มีการสนับสนุนเรื่องแบบนี้แบบทางญี่ปุ่น ที่ทำกันเป็นอุตสาหกรรมปานนั้น(ก็พี่แกเล่นส่งขายเกือบทั้งโลกนิ) ตอนนี้ก็เรียนภาษาจีนครับ การ์ตูนเป็นงานอดิเรกไปก่อน ไว้ฝึกฝนตัวเองจากที่นี่มากๆจะลองถีบตัวเองให้สูงไปกว่านี้ดู

การ์ตูนไทยจงเจริญเฟ้ยยยยยยยยยยยยยยยยย(ขออภัยที่ชอบใช้คำไม่สุภาพบ่อยๆนะคร้าบ)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Mon 17 Nov 2008 - 21:41

ความฝันอันริบหรี่ของผมในตอนนี้ คือการที่ใด้เป็นนักเขียนก่อนจบ ม.ต้นครับ!! Shocked
ขอย้ำ!! ม.ต้นครับ บางคนอาจจะคิดว่าเวอร์ หรือว่าริบหรี่เต็มที ครับ ผมก็คิดเยี่ยงนั้น.. ahh
แต่ว่า ถึงมันจะริบหรี่แค่ไหน ผมก็จะหาแสงนั้นให้เจอครับ ไม่ใช่ว่าเป็นไปไม่ได้ซะหน่อย
นักเขียนเขาไม่นับวุฒิกันไม่ใช่รึ? ส่วนเรื่องเรียน แค่ถูๆไถๆ ไปก็พอแล้ว ใบปริญญามันไม่ได้บอกเกรดนิครับ แล้วจะไปสนใจอะไร แค่ทำในสิ่งที่ใจบอกว่าใช่ ก็มีความสุขเหลือล้นแล้ว

ไม่มีเรื่องจะบ่นและ จบแค่นี่แหละครับ ahh
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Mon 17 Nov 2008 - 21:51

มันก็ใช่นะที่ทำความความฝันให้มีความสุขน่ะ แต่อย่าลืมว่าสังคมปัจจุบันเรื่องอะไรๆมันยุ่งยากกว่าเยอะ(โดยเฉพาะเรื่องการศึกษา) ถึงน้องพัสจะคิดว่ามันไม่จำเป็นสำหรับการเป็นนักเขียนก็เถอะ(ซึ่งผมก็ยังคิดเลยว่าเรียนๆไปสุดท้ายมันก็ไม่ได้เอาไปใช้นักหรอก) แต่อีกหน่อยน้องพัสโตไปเป็นผู้ใหญ่ ต้องอยู่ในสังคม ซึ่งผมว่าคนส่วนอื่น(จะใหญ่จะเล็กไม่กล้าฟันธง)เค้าคงจะคิดกันเรื่องนี้เยอะสิครับ ว่าง่ายๆคนส่วนใหญ่จะตัดสินคนจากพื้นฐานที่เขามองเห็น ซึ่งหนึ่งในนั้นมันก็คือการเรียนน่ะนะ

ที่ผมพูดก็อย่าไปซีเรียสนะน้องพัส แค่แสดงความเห็น เรายังเป็นพี่น้องกันใช่มั้ย??(งี้ดๆ)

ปล.จะว่าไปผมก็ไม่ได้พูดแฮะ พิมพ์เอา เหอๆๆ (ยังอุตส่าห์หาทางออกทะเลได้อีกแน่ะ)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Mon 17 Nov 2008 - 21:56

จริงงะ? Shocked แหม่ ผมก็ไม่ได้เครียดอะไรนักหนาหรอกครับ แค่ปลดปล่อยสวัดดิกะ
เท่านั้งเอ๊ง!! broke back
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Guncon Thu 20 Nov 2008 - 20:49

เเต่ผมเครียดพอประมาน...อิอิ
Guncon
Guncon
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Kaeku Sun 30 Nov 2008 - 4:53

Arrow จะว่าไปแล้วเรื่องนี้ มันก็กล่าวขานกันมานาน แล้วพอดูนะครับ
ถ้าเอาจริง ในสมัยปัจจุบันนี้ พ่อแม่ ถามเราว่าโตขึ้นอยากจะเป็นอะไร
แล้วเรา ตอบพ่อแม่ว่า จะเป็นนักเขียนการ์ตูนนี้ รับรองว่า โดนจับสวด
เลยทีเดียว คือพวกผู้ใหญ่มันไม่ค่อยจะเข้าใจ พวกเราเท่าไหร่ เห้นว่า
อาชีพนักเขียนการ์ตูน ได้ตังน้อย ไม่มีเกียรติ์ บ้างคนคิดแบบนี้จริงๆ ซึ่ง
ตรงนี้เราก็ต้องเข้าใจ กันไปตามสภาพล่ะครับ.....

มันเป็นคำติดปากมาจากสมัยก่อนน่ะว่า ทุกคนจำประโชยน์นี้ได้ไหม
นักเขียน การ์ตูนไส้แห้งน่ะ ??

พ่อแม่ของเรา ก็เลยคิดว่า ถ้าเรามาวาดการ์ตูนแล้ว เราจะไส้แห้งความจริงมันเป็น
อย่างนี้หรือไม่ ถ้าพูดเรื่องรายได้แล้วล่ะก็ อาชีพนักวาดการ์ตูนไม่ใช่กระจอกๆนะ

- วาดการ์ตูน แก๊ก3ช่องจบ ได้เงินน้อยที่สุด
- วาดการ์ตูนนิยาย เล่ม5บาท 10บาท (อันนี้ได้เป็นหมื่นนะ ต่อเดือน)
- วาดการ์ตูนคอมมิค รายปักษ์ รายเดือน (อันนี้รายได้เยอะสุดแล้ว)

ผลงานมันขึ้นอยุ่กับ คุณภาพและความขยันของแต่ล่ะคน แต่ล่ะทีมมากกว่า
ว่าจะทำได้สม ราคาเท่าไหร่ (ความจริงไม่น่าจะมาพูดเรื่องรายได้เลยนะ
ขออภัยทุกๆท่านด้วยครับ )

พวกผู้ใหญ่เขาจะเข้าใจเราก็ต่อเมือเราทำให้เขาดูแล้วเท่านั้นครับ เริ่มฝึกหัดกันที่
วาด โดจินขายตามงาน คอมมิคก็ได้ แล้วค่อยขยับขยายมาเป้น นักเขียนมืออาชีพ
เมื่อถึงเวลาอันเหมาะสมแล้ว ^^

ขอให้ทุกๆคน สู้ๆกันต่อไปนะครับ อย่าสนใจ เสียงนกเสียงกา....... Very Happy
Kaeku
Kaeku
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by Kin@ Sun 30 Nov 2008 - 9:19

Kaeku พิมพ์ว่า:
-พวกผู้ใหญ่เขาจะเข้าใจเราก็ต่อเมือเราทำให้เขาดูแล้วเท่านั้นครับ

ถะ - - ถูกต้องนะค้า~++

ไม่มีอะไรถูกไปกว่าคำนี้อีกแล้ว T T
Kin@
Kin@
Golden Star
Golden Star

Placement : แด๊พๆ~ ด้าดี้ดาดีแด๊พๆ~

ตั้งหัวข้อ by Guro_Boy Mon 1 Dec 2008 - 21:06

ว่าไงก็ช่าง

ฝีมือเรามี

เราเดินทางตามสายที่เราวางเอาไว้

ขอให้มีความสุขกับการใช้ชีวิตอย่างเต็มที่ก็พอครับผม
------------------
แอ๊บแบ้วเลือดสาด
พูด ถึง เรื่อง อาชีพนักเขียนการ์ตูน(อีกทีนะครับช่วยมาอ่านหน่อย) - Page 2 576c5019558777
Free Image Hosting by ImageBam.com

Guro_Boy
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/04/1993

ตั้งหัวข้อ by Misty_Rain Wed 3 Dec 2008 - 18:39

อ่านกระทู้นี้แล้วไฟลุก

เป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่มีฝัน และเดินตามความฝันค่ะ
Misty_Rain
Misty_Rain
Bronze Star
Bronze Star

Placement : Move on with Y life

http://fonnydaycg.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by kairyuramon Thu 4 Dec 2008 - 23:19

ผมเชื่อครับว่า ถ้ามีใจรักซะอย่าง

ไม่ว่าจะทำอะไรก็จะสำเร็จ

(แต่ต้องรักที่จะหาองค์ประกอบอื่นมาใส่ตัวด้วยนะ)
kairyuramon
kairyuramon
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by NoRWAN Thu 18 Dec 2008 - 17:25

อาชีพนักเขียนการ์ตูนนี่ก็เป็นความฝันของเราตั้งแต่เด็กเลยนะ
(ได้เป็นแล้วด้วย งิงิ)
ใครอยากเป็นก็พยายามเข้า ถ้ารักที่จะวาดอะนะ
เรื่องเงินมันก็อยู่ที่ตัวเรานั่นแหละ ใช้จ่ายเป็นรึเปล่า
ไม่เห็นจะต้องทิ้งการวาดการ์ตูนแล้วไปทำงานที่ได้เงินเยอะกว่าเลย
บางคนได้เดือนเป็นแสน แต่ใช้เงินได้เห่ยก็แสนสาหัสไปก็มี
เราก็ทำงานอื่นไปด้วย วาดการ์ตูนไปด้วย แค่นี้ก็จบ ได้ตังค์ทั้ง2ทาง
มันไม่มีไรจีรังยั่งยืนหรอก ทำอะไรได้ก็ทำไปซะเถอะทุกคน
NoRWAN
NoRWAN
Bronze Star
Bronze Star

http://norwan.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Fri 19 Dec 2008 - 6:37

พึ่งเห็นกระทู้นี้ โดนใจมากกับReplyของคุณKore (= =) b+
เอาจริงๆเรื่องการ?ตูนนี้ผมแค่ก่ะวาดแค่ขอให้ขายได้เรื่องเดียวก็พอแล้วน่ะ เพราะจริงๆแล้วยังมีฝันอื่นที่อยากไปทำอยู่อีก ตอนนี้ก็เลยก่ะวาดไปเรื่อยๆก่อน ฝึกฝนไว้เผื่อฝันที่ว่านั้นมันเหลวจะได้มานั่งวาดการ์ตูนแทน

===========
ส่วนตัวนี่คิดว่างานวาดการ์ตูนนี้ถ้าเรื่องของเราขายออกแล้วผมว่าก็เงินดีน่ะ นั่งอยู่บนโต๊ะ ไม่ต้องออกไปไกลๆก็ได้ ถ้าไอเดียไม่ตันแล้วขยันวาดล่ะก็ยังไงก็ไม่จนแน่นอน ถ้าพวกที่จะจนจริงๆก็มีแต่เอาแต่วาดการ์ตูนพวก4Komaส่งเอาอย่างเดียวแหละ
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ตั้งหัวข้อ by YaM-JunG Sat 20 Dec 2008 - 4:28

trio-jam พิมพ์ว่า:ฟังหูไว้หู ผมเป็นพวกไม่สนใจเรื่องพรรค์นี้อยู่ละ
ความฝันตั้งแต่เด็กจะไปท้อแท้ง่ายๆได้ไงกัน
อย่างน้อยๆได้ขีดเขียนก็เยี่ยมละ ถ้าได้ส่งคงจะดีกว่านี้เนอะ
เชียร์อัพๆ พี่น้องนักเขียนไส้ติ่งแห้งทุกคน เหอะๆๆ

ปล.กระทู้นี้คุณgingkrabพิมพ์อ่านง่ายดีแฮะ พัฒนาด้านภาษาแล้วสิเนอะ เยี่ยมๆ
เยี่ยมเลยค่ะท่านแจม เราเองก็อยากเป็นนักเขียนการ์ตูนตั้งแต่เด็ก แต่... เพราะสถานการณ์รอบข้าง (ประสบการณ์) มันหล่อหลอมให้เราโตมาเป็นคนแบบนี้มั้งคะ เราไม่มีกะจิตกะใจอยากเป็นนักเขียนเลยตอนนี้ แต่ถ้าถามเรื่องไปทางไหนรุ่งกว่า ก็คงด้านศิลป์ที่เหมาะกับหัวศิลป์ๆอย่างเราล่ะนะ แต่ก็อีกนั่นแหละ อะไรๆก็ทำให้ความคิดของเราได้ไหลไปตามที่โดนกรรโชกมา ว่าจะเป็นอย่างนั้นดีไหม รึอย่างนี้ดี โดยหลักๆแล้วพ่อแม่เราเค้าไม่ค่อยเข้าใจเราซักเท่าไหร่อ่ะนะ เราเองก็ไม่ได้สนใจพี่กะน้องเราเท่าไหร่ด้วย ครอบครัวเรา แต่ละคนก็ความคิดแยกออกจากกันทั้งนั้นเลย เราเลยอยากหางานที่มันได้ตังค์เยอะๆไว้ ใช้ปรนนิบัติพ่อแม่ได้ โดยต้องเปนอาชีพที่ไม่ใช่ขึ้นๆลงๆอย่างนักเขียน สรุป. เรามันเอาดีทางสมองซีกซ้ายไม่ได้แน่ๆ แต่ก็ไม่อยากเป็นนักเขียนให้พ่อแม่ต้องมาลำบาก อีกเรื่องคือเราไม่ใช่ผู้ชายที่จะกล้าได้กล้าเสีย เนื่องจากสภาพสังคมยอมรับแบบนั้น แล้วลูกพี่ลูกน้องของแม่ทั้งหลายก็เหมือนจะทำสายตาดูแคลนใส่ (แหงล่ะ... ก็พวกนั้น จะลูกชายลูกสาว เค้าก็หางานดีดีทำทั้งนั้นเลยนี่นา -0-) โอย.... กดดันในจิตดีแท้ (นี่แหละเหตุผลที่ทำให้เราไม่สามารถตอบได้อย่างมั่นใจว่าเราจะทำงานอะไรในอนาคต เฮ้อออ)
YaM-JunG
YaM-JunG
Lucky Star
Lucky Star

birth : 26/06/1992
Placement : FACEBOOK (เปลี่ยนบ้านแล้วนะค้า)

http://my.dek-d.com/worlds

ตั้งหัวข้อ by LunaLoS Sun 21 Dec 2008 - 22:02

ที่ผมคิดนะครับ
การที่เราจะไล่ตามความฝันที่ชื่อว่า "นักเขียนการ์ตูน" มันก็ไม่ได้ผิดอะไรนี่ครับ เพราะ มันไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน เป็นอาชีพที่สุจริต และทำให้คนอื่น ๆ มีความสุขที่ได้อ่านการ์ตูนที่เราวาด
ถึงแม้ จะมีคนมาห้าม หรือ ค้านอะไร เราก็อย่าไปสนใจมันมากเลยครับ มีความฝันให้ไล่ตาม ดีกว่า อยู่เฉย ๆ โดยไม่มีจุดหมายอะไร !!

หรือบางคนที่ยังคิดว่า ทำอาชีพที่เราต้องการ ที่เราคิดไว้นั้นมันดีหรือป่าว ?

ก็ล่องถามคำถามงาย ๆ กับตัวเองดู

เราอยากทำงาน ที่เราไม่มีความสุขไปทุกวัน แต่เราได้เงินมาก กับงานนั้น หรือ เราอยากทำงานที่เราเดินไปทำงานอย่างมีความสุข และ เรารักที่จะทำงานนั้น ทุก ๆ วัน แต่เราได้เงินน้อยกว่า.........

---------------------------------------------------------------------------------------------
ผมยอมรับเลยนะครับว่า อาชีพที่ผมคิดจะทำในอนาคต ไม่ใช่นักเขียนการ์ตูนเหมือนหลาย ๆ คนในบอร์ดนี้ แต่ถ้ามีคำถามว่า " ทำไมยังวาดการ์ตูนล่ะ .. ไม่ได้คิดจะทำอาชีพเกี่ยวกับพวกนี้ไม่ใช่เหรอ ? "

คำตอบของผมก็คือ ความสุข ครับ...... มันไม่ผิดที่ผมจะวาดการ์ตูนออกมาโดยไม่มีจุดหมายอะไรที่สำคัญมาก ๆ เพราะ เวลาวาดการ์ตูน หรือ วาดภาพออกมาต่าง ๆ เวลาที่ทำมันออกมา เรามีความสุขที่ทำมันสำเร็จ ... มีความสุขที่มีคนชอบงานของเรา....... ถึงแม้มันจะดูไร้สาระสำหรับหลาย ๆ คนก็ตาม
และ เราไม่ผิดที่จะสร้างความสุขให้ตัวเอง จากการทำสิ่งที่เราชอบ
----------------

สู้ต่อไปนะครับ เหล่า"นักล่าฝัน"ทั้งหลายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
LunaLoS
LunaLoS
Silver Star
Silver Star

birth : 11/12/1992
Placement : บ้านโพรงกระต่าย

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sun 21 Dec 2008 - 22:16

จะว่าไงดีล่ะ ก็คงต้องดูก่อนล่ะครับว่าสิ่งแวดล้อมเราเป็นยังไง ฐานะทางบ้างเป็นยังไง (ถ้ายังล้มลุกคลุกคลานแบบผมที่ยังต้องผ่อนบ้านอีก 30 ปีนีก็ลำบากหน่อยนะครับ -_-"a) พ่อแม่ยังมีรายได้ประจำอยู่ไหม พี่น้องล่ะเป็นยังไงมีรายได้ให้ครอบครัวได้เป็นชิ้นเป็นอันหรือยัง จำเป็นที่จะต้องแบ่งส่วนรายได้จากเราไปจุนเจือครอบครัวหรือไม่ แค่ไหน เรายังเรียนอยู่รึเปล่า เราถนัดด้านไหน เรารักมันแค่ไหน สมรรถภาพทางกายและจินตนาการของเราอยู่ระดับไหนและคิดว่ามันจะพัฒนาไปได้แค่ไหน

คนญี่ปุ่นหรือแม้กระทั้งคนไทยเองที่ชอบอ่านหรือวาดการ์ตูนก็ไม่ได้หมายความว่า จะต้องดำรงชีพด้วยการเป็นนักวาดการ์ตูนเสมอไปครับ บางคนวาดภาพได้ดี ก็ไปทำอนิเมชั่นก็ได้ (3D 2D) วาดภาพประกอบหนังสือก็ได้ ออกแบบผลิตภัณฑ์ก็ได้ คนที่คิดเรื่องได้ดี ไปเขียนนิยายก็ได้ เขียนบทละคร บทการ์ตูน บทภาพยนต์ก็ได้ คนที่จัดองค์ประกอบได้ดี ก็ไปเป็นอาร์ทไดเร็คเตอร์ (กำกับศิลป์) อนิเม โฆษณา จัดอาร์ท (จัดหน้าสิ่งพิมพ์) ไม่มีคำว่าอดตายแน่นอนครับงานสายนี้ มันอยู่ที่องค์ประกอบในช่วงต้นที่ผมกล่าวไว้แหละครับ และอีกส่วนหนึ่งก็คือ "ใจรัก" แค่ไหน ยังอยากพัฒนาต่อไปในส่วนที่ยังไม่เก่งแค่ไหน ผมเองมองว่าตัวเองรักที่จะวาดการ์ตูน แต่ติดที่ตัวเองคิดเรื่องไม่เก่ง ไม่ค่อยน่าสนใจ จัดบอร์ดก็ยังห่วยอยู่ เลยคิดว่า เอาน่ะ เอาดีที่พอวาดเส้นได้นี่แหละ ประจวบกับโชคดีที่ ที่ทำงานปัจจุบันที่ผมทำอยู่นี้ รับสมัครนักเขียนการ์ตูนอยู่พอดี ตอนนั้นตัวเองมีพอร์ทงานน้อยไม่มั่นใจว่าจะได้หรือเปล่า แต่จนแล้วจนรอดก็สามารถเข้ามาทำงานจนได้ ก็ได้หัดใช้จีเพ็นมันก็ที่นี่แหละครับ (เสี่ยงดวงมาก อย่าเลียนแบบนะครับ ahh ) ด้วยความที่ตัวเองมีดีแค่วาดเส้น (อย่างเดียวจริง ๆ) เลยได้ทำส่วนตัดเส้น ดีว่าที่นี่เค้าทำงานเป็นทีมแบ่งหน้าที่ชัดเจนเป็นสัดส่วน เลยรอดตัวไป เลยพยายามวาดเส้นให้สวย ให้เร็ว (ผมถึงพยายามบอกไงครับว่า ผมทำงานเป็นอุตสาหกรรม) ซึ่งก็เป็นโชคดีมาก ๆ ของผมอีกเช่นกันที่เจ้านายของผมไม่ได้เร่งรัดว่า ยูต้องทำได้ทุกอย่างทุกหน้าที่ที่ชั้นต้องการ ยูต้องเป็น "นักเขียนการ์ตูนสมบูรณ์แบบ" ไม่งั้นยูก็ออกไปซะ แต่เราทำงานตามหน้าที่ที่ได้รับให้ดีที่สุด ส่วนหน้าที่อื่นก็สามารถขอคำชี้แนะ หรือลองทำไปให้พี่ ๆ เค้าช่วยวิจารณ์ได้ และถ้าเราอยากจะลองไปทำทางด้านไหนก็คุยกับพี่เค้า ก็ให้ลองทำดูถ้าได้ ไหว ก็ลุยกันต่อไป ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไร กลับมาที่เดิม ไว้เก่งแล้วค่อยไปก็ได้ ไม่ได้เร่งรัดอะไร ทำให้สบายใจดีครับ (ถึงแม้ว่างานมันออกจะโหลดโหดอยู่บ้างก็ตามที)

ถ้ารักจะเป็น "นักเขียนการ์ตูน" ต้องพร้อมที่จะเสี่ยง (โดนปฎิเสธแนวเรื่องที่ต้องการเขียน ถูกตัดจบในกรณีปิดหนังสือ เสี่ยงที่หนังสือเราจะขายไม่ออก หรือแจ็คพ็อตหมดไอเดียขึ้นมาดื้อ ๆ) เรื่องรายได้นี่ก็ไม่ต้องหวงครับ ต่อให้ขี้หมูขี้หมายังไง เขียนการ์ตูนเล่มละ 5 บาทนี่ก็ได้หน้าละ 100 ครับ ถ้าเขียนลงนิตยสารก็แล้วแต่ตกลงกับทางสำนักพิมพ์ครับ (ถ้าเกิดติดตลาดขึ้นมานี่ก็ถือว่ารายได้งามมาก ๆ ครับ)
แต่ได้ยินจากเพื่อน ๆ ผมว่าที่ SIC มีโครงการรับงานนักเขียนแบบรวมเล่มเลยโดยไม่ได้ลง C-Kid อยู่ ถ้าสนใจก็ลองเข้าไปคุยกับท่าน Kore ดูละกันครับ ถ้าโชคดี ปืนยิงเป็ดของท่าน Kore อาจจะกระสุนด้าน จนงานเราได้รวมเล่มก็ได้ใครจะไปรู้ เหอ ๆๆ haha
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by somngo Sun 21 Dec 2008 - 22:34

เด็กๆมีความฝันกันดีแล้วละครับ

เพราะเดี๋ยวโตขึ้นแล้วจะรู้ว่าความจริงมันโหดร้ายกว่าที่คิดไว้มากมายมหาศาล

somngo
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by Kore Mon 22 Dec 2008 - 1:33

บังเอิญปืนผมเป็นไรเฟิลติดกล้องเล็งซะด้วยสิ... แต่ผมก็ไม่ได้คอยดักไล่ยิงปีกสกัดดาวรุ่งนะ ไว้คอยยิงตามรูรั่วกับข้อผิดพลาดของงานที่เข้ามาเสนอเท่านั้นแหละ หุหุ broke back

เพราะหน้าที่ของเราคือการผลักดันคุณให้บินได้ด้วยตัวเอง (ประโยคนี้เหมือนโฆษณาอะไรซักอย่างแฮะ)
Kore
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by Livingdead One Mon 22 Dec 2008 - 16:16

NoRWAN พิมพ์ว่า:เราก็ทำงานอื่นไปด้วย วาดการ์ตูนไปด้วย แค่นี้ก็จบ ได้ตังค์ทั้ง2ทาง

ผมเห็นด้วยกับคุณNoRWANครับ แต่ผมว่างานนักเขียนฯน่าจะเป็นงานรองมากกว่า เพราะว่ายังไม่ค่อยมั่นคงอย่างที่หลายคนว่ามา

ส่วนหนึ่งก็เพราะเศรษฐกิจและสภาพภายในของบ้านเรายังไม่พร้อมที่จะอุดหนุนตลาดงานศิลป์ได้อย่างเต็มรูปแบบ
(รายได้เฉลี่ยบ้านเรายังไม่สูงพอเหลือกินเหลือใช้) จึงทำให้การบริโภคงานแคบมาก ไม่เป็นที่ยอมรับในสังคมโดยรวม
สิ่งที่เราต้องทำเพื่อให้วงการการตูน(และศิลป์อื่นๆ)เติบโตได้คือ ต้องเร่งปูพื้นฐานเศรษฐกิจของชาติให้มั่นคง ซึ่งทุกคนทำได้ด้วยการทำงานที่ตัวเองทำได้(โดยเฉพาะถ้าเกี่ยวกับทรัพยากร)ไปก่อน แล้วพอเศรษฐกิจฟื้น โอกาศที่คนจะบริโภคงานก็สูงขึ้น(เหลือกินเหลือใช้) และความมั่นคงในอาชีพการผลิตขั้นตติยภูมิ(รวมถึงนักเขียนฯด้วย)ก็จะสูงตาม

และจะยิ่งก้าวกระโดดถ้าการตูนได้เป็นฟันเฟืองใหญ่ในการพัฒนาเศรษฐกิจ(แต่ก็เป้นไปได้ยากเพราะประเทศเราไม่ได้มีจุดเด่นด้านอุตสาหกรรมสื่อแต่เป็นเกษตร)

ส่วนตัวผมคงทำงานอื่นแต่หากมีโอกาศก็จะขอร่วมพัฒนาวงการการ์ตูนบ้านเราดั่งเช่นหลายๆคนในบอร์ดนี้ครับ

จากใจของนศ.สายโบราณคดี-ประวัติศาสตร์ที่ใจรักการ์ตูนยิ่งยวดคนนึง

ปล.หากมีข้อมูลหรือสิ่งใดผิดผลาดขอกราบขออภัย ณ ที่นี้ด้วย เพราะผมอิงจากทฤษฏีเศรษฐศาสตร์เบื้องต้นอันน้อยนิดและใช้ประวัติศาสตร์ช่วงฟื้นฟูวิทยาการเป็นอุทาหรณ์
หากใครมีความรู้ด้านนี้มากกว่าผมช่วยชี้แนะด้วยครับ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 30/08/1988
Placement : ณ ทะเลทรายอันกว้างใหญ่

ตั้งหัวข้อ by somngo Tue 23 Dec 2008 - 0:14

NoRWAN พิมพ์ว่า:เราก็ทำงานอื่นไปด้วย วาดการ์ตูนไปด้วย แค่นี้ก็จบ ได้ตังค์ทั้ง2ทาง

เคยคิดเหมือนกันครับ แต่พอลองมาวาดจริงแล้ว รู้เลยครับว่าเป็นไปไม่ได้ ขนาดยังเรียนอยู่เวลาว่างยังเยอะอยู่นะเนี่ย ถ้าทำงานนี่เวลาว่างแทบไ่ม่มีเลย

ถ้าทำได้คงได้เต็มที่ ออกหนังสือปีละเล่ม

somngo
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by YaM-JunG Tue 23 Dec 2008 - 19:29

WanTaLeng พิมพ์ว่า:จะว่าไงดีล่ะ ก็คงต้องดูก่อนล่ะครับว่าสิ่งแวดล้อมเราเป็นยังไง ฐานะทางบ้างเป็นยังไง (ถ้ายังล้มลุกคลุกคลานแบบผมที่ยังต้องผ่อนบ้านอีก 30 ปีนีก็ลำบากหน่อยนะครับ -_-"a) พ่อแม่ยังมีรายได้ประจำอยู่ไหม พี่น้องล่ะเป็นยังไงมีรายได้ให้ครอบครัวได้เป็นชิ้นเป็นอันหรือยัง จำเป็นที่จะต้องแบ่งส่วนรายได้จากเราไปจุนเจือครอบครัวหรือไม่ แค่ไหน เรายังเรียนอยู่รึเปล่า เราถนัดด้านไหน เรารักมันแค่ไหน สมรรถภาพทางกายและจินตนาการของเราอยู่ระดับไหนและคิดว่ามันจะพัฒนาไปได้แค่ไหน

คนญี่ปุ่นหรือแม้กระทั้งคนไทยเองที่ชอบอ่านหรือวาดการ์ตูนก็ไม่ได้หมายความว่า จะต้องดำรงชีพด้วยการเป็นนักวาดการ์ตูนเสมอไปครับ บางคนวาดภาพได้ดี ก็ไปทำอนิเมชั่นก็ได้ (3D 2D) วาดภาพประกอบหนังสือก็ได้ ออกแบบผลิตภัณฑ์ก็ได้ คนที่คิดเรื่องได้ดี ไปเขียนนิยายก็ได้ เขียนบทละคร บทการ์ตูน บทภาพยนต์ก็ได้ คนที่จัดองค์ประกอบได้ดี ก็ไปเป็นอาร์ทไดเร็คเตอร์ (กำกับศิลป์) อนิเม โฆษณา จัดอาร์ท (จัดหน้าสิ่งพิมพ์) ไม่มีคำว่าอดตายแน่นอนครับงานสายนี้ มันอยู่ที่องค์ประกอบในช่วงต้นที่ผมกล่าวไว้แหละครับ และอีกส่วนหนึ่งก็คือ "ใจรัก" แค่ไหน ยังอยากพัฒนาต่อไปในส่วนที่ยังไม่เก่งแค่ไหน ผมเองมองว่าตัวเองรักที่จะวาดการ์ตูน แต่ติดที่ตัวเองคิดเรื่องไม่เก่ง ไม่ค่อยน่าสนใจ จัดบอร์ดก็ยังห่วยอยู่ เลยคิดว่า เอาน่ะ เอาดีที่พอวาดเส้นได้นี่แหละ ประจวบกับโชคดีที่ ที่ทำงานปัจจุบันที่ผมทำอยู่นี้ รับสมัครนักเขียนการ์ตูนอยู่พอดี ตอนนั้นตัวเองมีพอร์ทงานน้อยไม่มั่นใจว่าจะได้หรือเปล่า แต่จนแล้วจนรอดก็สามารถเข้ามาทำงานจนได้ ก็ได้หัดใช้จีเพ็นมันก็ที่นี่แหละครับ (เสี่ยงดวงมาก อย่าเลียนแบบนะครับ ahh ) ด้วยความที่ตัวเองมีดีแค่วาดเส้น (อย่างเดียวจริง ๆ) เลยได้ทำส่วนตัดเส้น ดีว่าที่นี่เค้าทำงานเป็นทีมแบ่งหน้าที่ชัดเจนเป็นสัดส่วน เลยรอดตัวไป เลยพยายามวาดเส้นให้สวย ให้เร็ว (ผมถึงพยายามบอกไงครับว่า ผมทำงานเป็นอุตสาหกรรม) ซึ่งก็เป็นโชคดีมาก ๆ ของผมอีกเช่นกันที่เจ้านายของผมไม่ได้เร่งรัดว่า ยูต้องทำได้ทุกอย่างทุกหน้าที่ที่ชั้นต้องการ ยูต้องเป็น "นักเขียนการ์ตูนสมบูรณ์แบบ" ไม่งั้นยูก็ออกไปซะ แต่เราทำงานตามหน้าที่ที่ได้รับให้ดีที่สุด ส่วนหน้าที่อื่นก็สามารถขอคำชี้แนะ หรือลองทำไปให้พี่ ๆ เค้าช่วยวิจารณ์ได้ และถ้าเราอยากจะลองไปทำทางด้านไหนก็คุยกับพี่เค้า ก็ให้ลองทำดูถ้าได้ ไหว ก็ลุยกันต่อไป ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไร กลับมาที่เดิม ไว้เก่งแล้วค่อยไปก็ได้ ไม่ได้เร่งรัดอะไร ทำให้สบายใจดีครับ (ถึงแม้ว่างานมันออกจะโหลดโหดอยู่บ้างก็ตามที)

ถ้ารักจะเป็น "นักเขียนการ์ตูน" ต้องพร้อมที่จะเสี่ยง (โดนปฎิเสธแนวเรื่องที่ต้องการเขียน ถูกตัดจบในกรณีปิดหนังสือ เสี่ยงที่หนังสือเราจะขายไม่ออก หรือแจ็คพ็อตหมดไอเดียขึ้นมาดื้อ ๆ) เรื่องรายได้นี่ก็ไม่ต้องหวงครับ ต่อให้ขี้หมูขี้หมายังไง เขียนการ์ตูนเล่มละ 5 บาทนี่ก็ได้หน้าละ 100 ครับ ถ้าเขียนลงนิตยสารก็แล้วแต่ตกลงกับทางสำนักพิมพ์ครับ (ถ้าเกิดติดตลาดขึ้นมานี่ก็ถือว่ารายได้งามมาก ๆ ครับ)
แต่ได้ยินจากเพื่อน ๆ ผมว่าที่ SIC มีโครงการรับงานนักเขียนแบบรวมเล่มเลยโดยไม่ได้ลง C-Kid อยู่ ถ้าสนใจก็ลองเข้าไปคุยกับท่าน Kore ดูละกันครับ ถ้าโชคดี ปืนยิงเป็ดของท่าน Kore อาจจะกระสุนด้าน จนงานเราได้รวมเล่มก็ได้ใครจะไปรู้ เหอ ๆๆ haha
พูด ถึง เรื่อง อาชีพนักเขียนการ์ตูน(อีกทีนะครับช่วยมาอ่านหน่อย) - Page 2 56พออ่านของคุณหวางแล้วก็คิดได้เลยว่า.. เรา อาจจะ ควร ไป สายนักเขียนนวนิยาย ดีกว่า ละมั้ง คิดมาแต่ละเรื่องเนี่ย ช่าง... ซึ่งถ้าวาดแล้วคงลำบากน่าดู แถมเรายังวาดช้าอีกตะหาก 55
แต่ถ้าถามว่าชอบวาดรึเปล่า ก็ชอบนี่เน้อะ (อะไรสวยๆ จนดึงดูดตาได้ก็ชอบทั้งนั้นแหละเรา) ทำไงได้ล่ะ ใจจริงก็ว่าจะหางานเงินดีๆ แล้วค่อยมานั่งวาดการ์ตูนขายอ่ะ
(เล่า; เคยเห็นภาพสีของจิตรชื่ออะไรไม่รู้ มองดูไม่เป็นเป็นรูปอะไรสักอย่างเลย แต่ยิ่งมองยิ่งดึงดูด สุดท้ายก็จ้องเป็นชั่วโมง จนโดนเรียกให้ไปอ่ะแหละ = น่าเสียดายที่เป็นรูปแขวนในโรงพยาบาล ไม่งั้น.. หุหุหุ... พูด ถึง เรื่อง อาชีพนักเขียนการ์ตูน(อีกทีนะครับช่วยมาอ่านหน่อย) - Page 2 51แต่ว่า... รูปมัน สบาบตา จริงเลยนะ แถมด้วยสีแดงที่ทำให้รู้สึก ตื่นเต้น ด้วย)

พูด ถึง เรื่อง อาชีพนักเขียนการ์ตูน(อีกทีนะครับช่วยมาอ่านหน่อย) - Page 2 14ข้อสรุปเรื่องปากกาที่ดีที่สุดสำหรับเรา และแนะนำ;;
ตอนนี้เราใช้ปากกาเจลสีดำค่ะ ซื้อมาใช้เมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้วเห็นจะได้ ตอนนั้นยังไม่ซีเรียสเรื่องปากกาเท่าไหร่ (เพราะรูปห่วย) เลยไม่ได้สังเกตอะไร
แต่เมื่อวานนี้ (มั้ง) เรานั่งค้นปากกาเก่าๆที่เคยเก็บไว้มาตรวจสอบสมรรถภาพมัน
ถึงได้รู้ว่า "ไอ้เนี่ยมันเจ๋งสุดๆเลยล่ะ" ชอบมากๆ
เพราะวาดแล้วเส้นไม่ขาด เนียนเรียบลื่นนน วาดได้ไม่มีติดขัด
พอวันนี้พูดกับเพื่อนเรื่องปากกา ก็ได้รู้ว่าเพื่อนก็ใช้ด้วย แถมได้รู้ด้วยว่า ปากกานี้ไม่ได้ดีแบบรายอัน แต่ดีทุกอันเลยต่างหาก
ซึ่งข้อสรุปว่าปากกาตรานี้ดีจริง เพราะเย็นนี้ก็ลองไปเอามาขีดๆๆทุกอัน แล้วก็ซื้อมาตุนวไอกอันเนี่ยแหละ
พูด ถึง เรื่อง อาชีพนักเขียนการ์ตูน(อีกทีนะครับช่วยมาอ่านหน่อย) - Page 2 30ลักษณะของปากกา;;ปากกาตรLOTUS
เนื่องจากไม่มีกล้อง เลยถ่ายมาไม่ได้ ก็อธิบายได้แค่นี้ล่ะค่ะ เป็นปากกาสีใส คิดว่าน่าจะทำจากจีนค่ะ (เดามั่ว) อ้ะที่แน่ๆ ที่วาดให้เนี่ยใช้ปากกาสีเทาค่ะ ไม่ใช้ไอ้ที่แนะนำให้นะคะ
พูด ถึง เรื่อง อาชีพนักเขียนการ์ตูน(อีกทีนะครับช่วยมาอ่านหน่อย) - Page 2 29148706xb8
รูปใหญ่ไปหน่อย.. ขออภัยด้วย - - แต่เดี๋ยวไม่เห็นตัวหนังสือ
แนะๆไว้ก่อน เผื่อว่าจะมีใครกำลังตามหาปากกาเจลดีๆ ราคาถูกๆอยู่บ้าง เพราะเราซื้อมาแค่ 12 บาทเองค่ะ คุ้มสุดยอดดด!!!
YaM-JunG
YaM-JunG
Lucky Star
Lucky Star

birth : 26/06/1992
Placement : FACEBOOK (เปลี่ยนบ้านแล้วนะค้า)

http://my.dek-d.com/worlds

หน้า 2 จาก 3 Previous  1, 2, 3  Next

ขึ้นไปข้างบน