CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามเรื่องการเขียนการ์ตูนของไทย

trio-jam
NeroZe
6 posters

Go down

สอบถามเรื่องการเขียนการ์ตูนของไทย Empty สอบถามเรื่องการเขียนการ์ตูนของไทย

ตั้งหัวข้อ by NeroZe Sun 31 Jul 2011 - 22:16

จำเป็นไหมครับว่าจะต้องเขียนให้อ่านจากทาง ซ้ายไปขวา แล้วถ้าเราจะเขียนให้อ่านจาก ขวาไปซ้าย จะได้ไหมครับในกรณีที่อยากจะส่งผลงาน

ขอความกรุณาด้วยละกันครับ salute
NeroZe
NeroZe
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามเรื่องการเขียนการ์ตูนของไทย Empty Re: สอบถามเรื่องการเขียนการ์ตูนของไทย

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sun 31 Jul 2011 - 22:33

ผมว่าจำเป็นนะครับ เพราะมันเป็นวัฒนธรรมการอ่านฉบับไทย Very Happy
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

สอบถามเรื่องการเขียนการ์ตูนของไทย Empty Re: สอบถามเรื่องการเขียนการ์ตูนของไทย

ตั้งหัวข้อ by finel Sun 31 Jul 2011 - 23:12

การ์ตูนไทยก็ต้องเขียนแบบไทยค่ะ
ถึงยุคนี้เราจะได้อ่านแบบ jp บ่อยๆแต่วัฒนธรรมการอ่านบ้านเรายังไง
ก็คงต้องเป็น ซ้ายไปขวาอยู่ดีแหละค่ะ
(การเขียนขวาไปซ๊ายนั้น ถ้าไม่เคยทำ แล้วมาลองจะเกิดปัญหาเรื่องการจัดช่องแน่นอน)
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Original_unknow Mon 1 Aug 2011 - 7:19

จริงๆ ต้องถามก่อนนะครับว่าทำไมถึงอยากเขียนจากขวาไปซ้าย หรือเพราะถนัดซ้าย หรือเพราะชินกับแบบญี่ปุ่น หรือเพราะสาเหตุต่างๆ

จะได้แนะนำถูก เพราะผมว่าคนไทยได้รับวิธีการเขียนจากซ้ายไปขวามาตั้งแต่เขียนหนังสือสมัยอนุบาลแล้วนะครับ ไม่น่ามีอะไรมาเปลี่ยนวิธีการเขียนไปได้ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ

แต่ถ้าไม่มีเหตุผลอะไรพิเศษ ก็อยากจะให้เขียนจากซ้ายไปขวาครับ
Original_unknow
Original_unknow
Silver Star
Silver Star

birth : 27/01/1991
Placement : สำนักงานรับส่งของทั่วสารทิศ เรายินดีส่งทุกอย่างแม้เป็นความฝันหรือโชคชะตา

ตั้งหัวข้อ by NeroZe Mon 1 Aug 2011 - 14:12

Original_unknow พิมพ์ว่า:จริงๆ ต้องถามก่อนนะครับว่าทำไมถึงอยากเขียนจากขวาไปซ้าย หรือเพราะถนัดซ้าย หรือเพราะชินกับแบบญี่ปุ่น หรือเพราะสาเหตุต่างๆ

จะได้แนะนำถูก เพราะผมว่าคนไทยได้รับวิธีการเขียนจากซ้ายไปขวามาตั้งแต่เขียนหนังสือสมัยอนุบาลแล้วนะครับ ไม่น่ามีอะไรมาเปลี่ยนวิธีการเขียนไปได้ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ

แต่ถ้าไม่มีเหตุผลอะไรพิเศษ ก็อยากจะให้เขียนจากซ้ายไปขวาครับ

ก็แบบ ผมชินกับการอ่านแบบ ญี่ปุ่น ขวาไปซ้าย แต่เขียนหนังสือปกติก็ ซ้ายไปขวา โดยเหตุผลส่วนตัวชอบการเขียนแบบ ขวาไปซ้ายมากกว่า (มังงะ)

แต่ผมอยากทราบว่าเค้าจะรับผลงานเราไหมถ้าเขียนจาก ขวาไปซ้าย อะครับ Neutral
NeroZe
NeroZe
Beginner

ตั้งหัวข้อ by finel Mon 1 Aug 2011 - 15:30

เปอร์เซ็นรับคงต่ำค่ะ =v=''
(มองตามความคิดคือ การ์ตูนไทยก็็น่าจะทำเขียนแบบไทยค่ะ)
นอกจากว่าจะทำเป็นโดจินไม่ก็ทำส่งญี่ปุ่นคงไม่มีปัญหาซักเท่าไหร่
แต่เราไม่ใช่ บก. ลองส่งเมลล์ไปถามดูก็ได้ค่ะ น่าจะได้คำตอบแบบตรงๆ
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by NeroZe Mon 1 Aug 2011 - 15:45

finel พิมพ์ว่า:เปอร์เซ็นรับคงต่ำค่ะ =v=''
(มองตามความคิดคือ การ์ตูนไทยก็็น่าจะทำเขียนแบบไทยค่ะ)
นอกจากว่าจะทำเป็นโดจินไม่ก็ทำส่งญี่ปุ่นคงไม่มีปัญหาซักเท่าไหร่
แต่เราไม่ใช่ บก. ลองส่งเมลล์ไปถามดูก็ได้ค่ะ น่าจะได้คำตอบแบบตรงๆ

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ
NeroZe
NeroZe
Beginner

ตั้งหัวข้อ by MBCarTN Mon 1 Aug 2011 - 21:12

จำเป็นสิครับบบ วัฒนธรรมไทยอันน่าชื่มชมของไทย(ส่วนตัวผมชอบน่ะ555+)
MBCarTN
MBCarTN
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by BEEFKUNG Mon 1 Aug 2011 - 21:18

ผมเองก็เคยคิดน่ะ ว่าทำไมไม่เขียนแบบขวาไปซ้าย แต่มันเป็นวัฒนธรรมไทยนี่ครับ เราต้องรักษาไว้
หืม ooopp
BEEFKUNG
BEEFKUNG
Bronze Star
Bronze Star

birth : 02/11/1997

ขึ้นไปข้างบน