CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอถามทีครับเรื่องความละเอียดของภาพ

3 posters

Go down

ขอถามทีครับเรื่องความละเอียดของภาพ Empty ขอถามทีครับเรื่องความละเอียดของภาพ

ตั้งหัวข้อ by 08172304 Fri 25 Feb 2011 - 18:54

อยากถามเรื่องการปรับความละเอียดของภาพน่ะครับ ในการ์ตูนที่พี่ๆเค้าวาดกัน ภาพมันคมชัดอ่ะครับ แต่ผมวาดเองมันก็ชัด แต่พอสแกนเข้ามามันแปลกไปอ่ะ

08172304
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอถามทีครับเรื่องความละเอียดของภาพ Empty Re: ขอถามทีครับเรื่องความละเอียดของภาพ

ตั้งหัวข้อ by finel Fri 25 Feb 2011 - 22:03

=w=a ปรับความละเอียดตอนสแกนภาพรึยัังคะ
แล้วก็ขาวดำนี่แนะนำว่าปรับเป็นโหมด grayscale ด้วยค่ะ
เพราะปกติที่เรารู้มาคือ 300dpi 600dpi 1200dpi
อย่างพาสบุ๊คก็รับที่ 600dpi โหมด bitmap
1200dpi นี่เพื่อนที่ทำส่งสำนักพิมพ์อีกที่่ทำอยู่
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ขอถามทีครับเรื่องความละเอียดของภาพ Empty Re: ขอถามทีครับเรื่องความละเอียดของภาพ

ตั้งหัวข้อ by brother_karate Fri 25 Feb 2011 - 23:17

ตอบ - สแกนขาว-ดำ โหมด grey scale ที่ความละเอียด 300-600 dpi จากนั้นก็ปรับความคมชัดของเส้นอีกครั้ง(ปรับเลเวล) ตรวจสอบโดยใช้เม้าส์จี้ไปที่เส้นและื้นขาว(Info) พื้นขาวต้องเป็น 0 เปอร์เซ็น ส่วนดำก็ต้อง 100 เปอร์เซ็น สุดท้ายก็ทำความสะอาดต้นฉบับอีกครั้งด้วยการลบรอยสกปรกต่าง ๆ ก่อนนนำไปสู่ขั้นตอนต่อไป คำถามแบบนี้ลองหาดูในห้อง Trick&Technic + How to อาจจะมีนะครับ

brother_karate
V.S.O.P.

ตั้งหัวข้อ by BEEFKUNG Tue 1 Mar 2011 - 8:45

อืมมมมม
BEEFKUNG
BEEFKUNG
Bronze Star
Bronze Star

birth : 02/11/1997

ขึ้นไปข้างบน