[เป้าหมายในอนาคต] ทุกวันเนี่ย เราวาดไปเพื่ออะไร??

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

[เป้าหมายในอนาคต] ทุกวันเนี่ย เราวาดไปเพื่ออะไร??

ตั้งหัวข้อ by totaekuman on Wed 3 Nov 2010 - 17:25

.
.
หลายๆคนในบอร์ดเคยถามตัวเองไหมครับว่าทุกวันนี้เราวาดไปเพื่ออะไร?
เพราะเห็นหลายๆคนแวะเวียนเข้าออกๆ ในบอร์ดนี้มากมายเหลือเกิน ทั้งบรรดาขาประจำ
และขาสุ่มดูบอร์ดในสถานะออฟไลน์(ผมนี่ล่ะคนหนึ่ง)

ผมก็งง ทุกๆคนที่วาดแปะในบอร์ดเนี่ยคุณจะวาดไปเพื่ออะไร?
มีเป้าหมายอะไรไหม? นี่เป็นคำถามที่หลายๆคนไม่เคยถามกันโต้งๆในบอร์ด
และผมก็ไม่รู้เป้าหมายของทุกๆคนเลยว่าวาดไปเพื่ออะไร

- วาดแข่งกันว่าใครจะวาดเจ๋งที่สุดในบอร์ดเหรอ ?
- วาดเพื่ออยากให้ตัวเองเก่งขึ้น วาดเพราะชอบ อยากวาด ใช้เวลาว่างให้เป็นประโชยน์?
- วาดเพื่ออยากเป็นนักวาดมืออาชีพ มาฝึกฝีมือในบอร์ดให้เก่งๆก่อน พอเก่งแล้วก็จะวาดส่ง?
- วาดแปะในบอร์ด เพื่อคนเมนท์ในกระทู้ พอคนเมนท์เยอะๆแล้วจะทำให้บอร์ดคึกคัก?

ผมว่าทุกคนมีเป้าหมายนะ ที่ทุกๆวันนี้วาดไปเพื่ออะไร ผมก็อยากรู้แนวคิดของทุกๆคนเหมือนกัน
ว่าในนี้ใครมีแนวคิดว่าจะเป็นนักวาดการ์ตูนมั้ง หรือไม่ก็ชาตินี้ขอให้ตรูมีผลงานสักเล่มก่อนตายก็ยังดี
แนวๆนี้น่ะครับ หรือจะวาดลงในบอร์ดเอาสนุกไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเบื่อแล้วเลิกลาการวาดไปทำอย่างอื่น
หรือ ปีหน้าหรืออีก2-3ปี ตรูวาดส่งให้ค่ายCTSสักเรื่อง1เล่มจบ

แนวคิดหรือเป้าหมาย ของทุกๆคนในบอร์ดนี้เป็นยังไงหรือครับ
สำหรับตัวผมก็คือ อยากเห็นผลงานของหลายๆคนในณ.ที่นี้ ออกสู่สายตาคนทั้งประเทศมั้งน่ะ
แบบว่าเอ่อ คนนี้จำชื่อได้วุ้ยเคยเห็นในบอร์ดCTSตอนนั้นนี่ เห็นมันหัดวาดอยู่แล้วตอนนี้ได้เป็น
นักวาดแล้วเห้ย โห..คนนั้นก็ลงคนนี้ก็ลงเยอะแยะไปหมด ผมอยากเห็นภาพแบบนี้จังเลย..

Laughing มันคงจะเป็นอะไรที่วิเศษสำหรับผมมากๆ

แก้ไขล่าสุดโดย totaekuman เมื่อ Wed 3 Nov 2010 - 17:48, ทั้งหมด 3 ครั้ง

totaekuman
WARNING
WARNING

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: [เป้าหมายในอนาคต] ทุกวันเนี่ย เราวาดไปเพื่ออะไร??

ตั้งหัวข้อ by arkman02 on Wed 3 Nov 2010 - 17:30

- วาดเพื่ออยากให้ตัวเองเก่งขึ้น วาดเพราะชอบ อยากวาด ใช้เวลาว่างให้เป็นประโชยน์?
- วาดเพื่ออยากเป็นนักวาดมืออาชีพ มาฝึกฝีมือในบอร์ดให้เก่งๆก่อน พอเก่งแล้วก็จะวาดส่ง?

เพื่อ2อย่างนี่ล่ะครับ
arkman02
Silver Star
Silver Star

Re: [เป้าหมายในอนาคต] ทุกวันเนี่ย เราวาดไปเพื่ออะไร??

ตั้งหัวข้อ by Red_Romanov on Wed 3 Nov 2010 - 17:44

ตอนแรกๆเลย วาดเพราะเห็นคนเค้าวาดสวยดีฮะ เลยอยากทำบ้าง หลังจากนั้นไม่นานก็คิดเนื้อเรื่องได้เลยพยายามฝึกเพื่อให้ได้ผลงานบ้าง จนถึงทุกวันนี้ก็พยายามฝึกอยู่ ฝึกจนติดฮะ วาดไปเรื่อยๆ พัฒนาไปเรื่อยๆ แถมยังได้เจอเพื่อนอีก จนตอนนี้ไปสายอิลลัสจนพอหาผลประโยชน์ได้เล็กน้อยแล้ว แต่ก็ยังวางแผนเขียนเนื้อเรื่องอยู่ดี = =

แต่ก็นะ ยังไม่ได้คิดเป็นจริงเป็นจังนักอะไรมากนัก เป้าหมายในชีวิตอีกอย่างคือเขียนโปรแกรมเพราะได้เงินดี แต่ยังเห็นการวาดนี่เป็นอีกทางเลือกหนึ่งเพราะเราชอบวาดมากกว่าฮะ
Red_Romanov
Golden Star
Golden Star

birth : 12/05/1989
Placement : ศาลเจ้าฟูชิมิอินาริ...

http://red-romanov.deviantart.com/

ตั้งหัวข้อ by Platu-Alaska on Wed 3 Nov 2010 - 20:17

ทุกวันนี้วาดเพื่อเงินเป็นหลักครับ
เอางานแปะบอร์ดถือเป็นผลพลอยได้
Platu-Alaska
Socialite

ตั้งหัวข้อ by Eyrex on Wed 3 Nov 2010 - 21:14

ถ้าถามว่าวาดเพราะอะไรเนี่ย....
วาดเพราะชอบล่ะมั้ง แล้วมันก็มีความสุขดีที่ได้วาด

แล้วที่เข้าบอร์ดบ้าง แปะงานบ้างเนี่ย....
เพื่อปฏิสัมพันธ์ หาคนที่ชอบและสนใจในสิ่งเดียวกันพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์อะไรงี้ล่ะมั้ง

และจะได้รู้ว่า จริงๆแล้วโลกเรามันกว้างแค่ไหนด้วย...(อันนี้ไปคิดกันเอาเองเนอะ ^ ^)

--------------------------------------------------------

จริงๆ คำถามที่ถามว่า วาดแปะลงบอร์ดเพื่ออะไรเนี่ย มันตอบได้ยากนะ

บางครั้ง คนเราทำไปไม่มีเหตุผลหรอก
เพราะบางอย่างอะไรที่มนุษย์ทำไปแล้วมันมีความสุขเนี่ย ตอบยากแหะ

มันก็เหตุผลเดียวกับ ตอนที่เราไปกินเหล้าเข้าบาร์นั่นแหละมั้ง
รู้ทั้งรู้ว่ามันไม่ได้ประโยชน์อะไรมาก

แต่แค่ได้อยู่กับเพื่อน
ได้เจอผู้คน

บางทีมันก็มีความสุข ก็พอแล้ว....

รูปที่เราวาด จะโพสไปทำไม เนื้อเรื่องที่เราเขียนเรื่องต่างๆเสนอไปสู่สายตาชาวบอร์ดไปทำไมเนี่ย
บางที ถ้าพูดง่ายๆ สำหรับที่นี่

รูปวาด มันก็คงเหมือน ลายมือของเรา หน้าตาของเรา นิสัยของเรา คำพูดของเรา

ถ้าถามว่า
เราวาดไว้คนเดียว ดูคนเดียว แล้วใครจะรู้จักเราคะ?

แน่นอน
เพื่อให้เค้ารู้จักเรา.....และเพื่อเราจะได้รู้จักเค้า

และแน่นอนว่า ไม่แปลกที่มีคน จะชอบ จะรัก จะไม่ชอบ จะเกลียด....

ดังนั้น ถ้าถามว่าวาดแปะทำไม....แบบจริงจังๆล่ะนะ

ตอบไม่ได้ค่ะ ^ ^)~

---------------------------------------------------------------------------

แต่ถ้าตอบเชิงธุรกิจ แน่นอนล่ะ....
ว่าถ้าโพสต์ลงบอร์ดแบบไม่ต้องการคำติชมหรืออะไร แค่อยากอวดเนี่ย
มันก็คงอารมณ์เหมือนคุณไปกินเหล้าเข้าบาร์นั่นแหละ
ไม่ได้ประโยชน์อะไร แค่เค้าได้รู้จักเรา เห็นหน้าเราเท่านั้นแหละหนา~

/me มุดรูหนี
Eyrex
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/06/1909
Placement : ในหัวใจเธอ.....(เครี๊ยกก)

http://blazx.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by emotioncat on Wed 3 Nov 2010 - 21:38

สำหรับผมเองก็ไม่อะไรมากครับ
ผมเองก็ได้เเค่ฝึกวาดและวาดเล่นให้มันสนุกเรื่อยๆไม่คิดอะไร
สวยไม่สวยผมก็ไม่รู้หรอกนะครับ บางครั้งผมมองสวยเเต่หลายคน(อาจ)มองไม่สวยนั้นเรื่องปรกตินะผมก็ไม่ได้คิดอะไร เพราะส่วนมากผมเองก็วาดให้เพื่อนๆแนะนำติชมให้ข้อเสนอเพื่อเอาไปพัฒนา
เเต่ผมก็ภูมิใจนะที่วาดเอง ด้วยลายมือของตนเอง (ถึงบางครั้งจะต้องดูการจัดท่าของบางภาพก็ตาม) เเต่ก็ไม่ได้ขโมยงานใครไปแปะผมก็ภูมิใจละ ^^
จะว่าไป เหมือนเราจะไปไกลแล้วมั้ง ?...

ปล.
ฝีมือไม่ได้ปลายเเถวไม่ไปต่อแถว.....??
emotioncat
Bronze Star
Bronze Star

birth : 06/02/1993
Placement : Nightmare House

http://emotioncat.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 on Wed 3 Nov 2010 - 21:55

เริ่มแรกเพราะอยากได้เพื่อนน่ะแหละคับ หลังๆก็เริ่มเดินตามฝันในอดีตที่ตั้งใจไว้ เลยวาดเพื่อพัฒนาฝีมือเพื่อให้ได้ฝันเป็นจริงน่ะคับ
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by humma54 on Wed 3 Nov 2010 - 22:03

วาดเพราะมันเป็นงานอดิเรกครับ ว่างๆก็จับดินสอมาร่างเล่นๆไว้เยอะแยะ
เมื่อก่อนเคยอ่านการ์ตูนเลยอยากวาดการ์ตูนเป็นของตัวเองซักหน่อย เลยหัดวาดตั้งแต่เด็กเลยครับ มีหลายเล่มอยู่เหมือนกัน
พอหลังๆมาดูแล้วฝีมือดูไม่ได้เลย ก็เลยพยายามหาพวกที่สอนวาดมาฝึกดูและก็ลองหาเว็บบอร์ดที่สนใจเรื่องเดียวกันดู จะได้พัฒนาฝีมือให้ดีขึ้นไปอีกครับ

humma54
Lucky Star
Lucky Star

birth : 19/09/1996
Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by Tamaota on Wed 3 Nov 2010 - 22:24

คง 3 ข้อหลังล่ะมังครับ
*ฝึกเรื่อยๆมือยังไม่คงที่อะน่อ
* แหม่ๆ วาดแล้วเป็นอาชีพ ได้ทำเรื่องที่ชอบ ถึงไร้ทรัพย์ ก็ไม่บ่นหรอกน่อ
- วาดแปะในบอร์ด เพื่อคนเมนท์ในกระทู้ พอคนเมนท์เยอะๆแล้วจะทำให้บอร์ดคึกคัก?
* คนอื่นจะได้ช่วยแนะนำเราครับผม เม้นท์เยอะๆยิ่งดี แต่ขอแบบไม่ ไก่กาก็คงดีครับผม
Tamaota
Golden Star
Golden Star

birth : 02/04/1985
Placement : 幻想郷

http://tamaota.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by By~ne on Wed 3 Nov 2010 - 23:15

3 ข้อหลังน่ะใช่เลยครับ

เพราะชอบวาดจึงวาด และมันรู้สึกสุขใจเวลาวาด มันเหมือนกับว่าไม่มีอะไรสุขใจเท่านี้อีกแล้ว

ที่แปะบอร์ดก็หาสังคม หาเพื่อน เปิดโลก บลาๆนั่นแหละครับ ให้เรารู้เค้ารู้เรา
เดิมทีฝีมือผมก็เติบโตเพราะเว็บบอร์ดนี่ล่ะครับ แปะงาน ก็มี"คนดีๆ"ที่มาติชม ทำให้ได้อะไรมากมาย
จริงๆมันก็อยู่ที่ตัวเราด้วยแหละเนาะครับว่าจะเอาไปปรับปรุงไหม อิอิ

ผมเองก็อยากเป็นนักเขียน ก็ฝึกฝีมือไปเรื่อยๆจนถึงเวลาแล้วค่อยเป็นนั่นแหละครับ
เก็บฝีมือกับประสบการณ์อย่างเดียว มันก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ผมเชื่อว่าถ้าวาดไปเรื่อยๆมันก็ดีขึ้นเอง
แต่ผมไม่วาดส่งหรอกครับ ผมจะเป็นเลย
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by YunozukaE on Thu 4 Nov 2010 - 9:46

ของเราประเด็นหลักของการวาดลงบอร์ดอยู่ที่ข้อนี้

- วาดเพื่ออยากให้ตัวเองเก่งขึ้น วาดเพราะชอบ อยากวาด ใช้เวลาว่างให้เป็นประโชยน์

แล้วก็มีเหตุผลมาเสริมคือ วาดสนุก วาดแล้วมีความสุขก็พอใจแล้ว ไม่ได้จริงจังขั้นมืออาชีพเหมือนคนอื่นเขาหรอกฮะ แต่ก็อยากให้งานวาดตัวเองพัฒนาเทียบชั้นมืออาชีพได้เหมือนกัน นั่นก็เพราะว่า วาดเฉยๆ เลเวลเดิมก็ไม่สนุก สู้อัพเลเวลตัวเองไปด้วย มันจะดูท้าทายกับการวาด แล้วจะมีอารมณ์สนุกร่วมกับมันได้ยิ่งขึ้นอีก แต่ที่ไม่จริงจังที่จะเป็นมืออาชีพก็เพราะคิดว่า ตัวเราชอบสายงานด้านอื่นมากว่าด้านนี้แหละนะครับ แต่เราก็ไม่คิดจะทิ้งด้านนี้เพราะถือเป็นความสามารถพิเศษติดตัวเรามา ถ้าเป็นเกมส์คงเรียกว่า Skill เสริมสินะ 555+ เราเคยคิดว่าไหนๆก็มีความสามารถด้านนี้แล้ว เราก็งัดเอามาพัฒนาใช้ประยุกษ์ให้เขากับสายงานที่เราชอบไปเลยน่าจะดีกว่า เพราะผลงานทางการ์ตูนนอกจากทางคอมมิค อนิเมชั่นแล้ว ยังมาประยุกษ์รวมกับสายอื่นๆได้อย่างลงตัวเลยทีเดียว

--------------------------------------------------------------

และอีกเหตุผลนึงที่เราเอามาลงบอร์ดนั้นก็คือ "งานเราเก็บไว้ดูคนเดียวคงเสียดายแย่ เอาให้คนอื่นๆหลายคนมาช่วยกันดู เพื่อจะได้พัฒนาขึ่นไปอีกคงจะดีกว่า" เลยคิดเริ่มเอางานลงบอร์ด จากเหตุผลนี้อันที่จิง เราทำเพื่อนๆข้างๆเราก็ช่วยดูได้ แต่ก็เป็นแค่กลุ่มคนจำนวนน้อยช่ายม๊ะ แต่ถ้าเป็นโลกอินเตอร์เน็ทหล่ะ น่าจะเปิดกว้างมากกว่าน้อ เราเลยเอาลงอ่า เข้าสู่สังคม Socail Network ว่ะ ฮะ ฮ่า ไฮโซนะเนี้ย

โว้ว ว่าไปนั่น เหตุผลซับพ่อตยาวมัํ๊กๆ เอาเป็นว่านี่แหละคือเหตุที่เรางานเรามาลงบอร์ดนี้หล่ะมิ้ว
ปล. นอกเหนือจากนั้นเหมือนพี่ไอเร่จะพูดไปหมดแล้ว อิอิ
YunozukaE
Lucky Star
Lucky Star

birth : 17/11/1988
Placement : ~ตามแต่ใจจะโหยหา~ >w<

ตั้งหัวข้อ by eithviepa on Thu 4 Nov 2010 - 11:58

-วาดเพื่อหา "คนวาด" มาร่วมงานด้วยกัน เพื่อจะได้มีผลงานอย่างเป็นทางการ(การ์ตูนรวมเล่ม)อย่างที่ตัวเองฝันมานาน

*ปกติไม่ได้เขียนการ์ตูนลงเวปนะ แต่เขียนให้เพื่อนที่มหาลัยอ่าน แต่ถ้าให้บอกเหตุผลที่ชอบเขียนชอบวาดคงเป็นเพราะอยากให้ใครสักคนเข้าใจและยอมรับในความสามารถของเรา และมีความรู้สึกดีที่คนอ่านรู้สึกสนุก และอยากติดตามผลงานของเราต่อ ซึ่งในทางทฤษฎีจะเป็นความต้องการในเรื่องความต้องการยอมรับทางสังคมของทฤษฎีMaslow (อ้างทฤษฎีไปนั่น ) เอาเป็นว่าที่วาดที่เขียนก็เหตุผลนี่แหละ
eithviepa
Socialite

birth : 21/10/1988

ตั้งหัวข้อ by heroanurak on Thu 4 Nov 2010 - 13:01

ผมวาดไปเพราะความรักในงานการ์ตูน และ เพื่อความอยู่รอดของตัวเราเอง ^^

555+
heroanurak
Silver Star
Silver Star

birth : 31/01/1993

ตั้งหัวข้อ by anetive on Thu 4 Nov 2010 - 17:31

ผมวาดเพราะชอบครับ
เวลาจับดินสอเเล้วกะเกิดอารมอยากก็เลยวาดออกมาเลย ระงับสติอารมไม่ใหวตอนนี้เเทบจาเปน m ไปเเล้ว
anetive
Silver Star
Silver Star

birth : 21/05/1997

http://jellyball.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by totaekuman on Thu 4 Nov 2010 - 19:44

มีทั้งคำตอบเครียคๆที่ถามเองตอบเอง และคำตอบดีๆแฮะ Laughing

คำถามก็แค่ ที่เราวาดทุกๆวันนี้มีเป้าหมายอะไรไหมในอนาคต
ไม่มีอะไรมากเกินไปกว่านี้ครับ..

แก้ไขล่าสุดโดย totaekuman เมื่อ Sat 6 Nov 2010 - 14:32, ทั้งหมด 3 ครั้ง

totaekuman
WARNING
WARNING

ตั้งหัวข้อ by Red_Romanov on Thu 4 Nov 2010 - 19:53

^
^
ถ้าถามเป็นรายวันเลยคือวาดเพื่อให้เสร็จฮะ throw out just_kidding oh

/วิ่งหนี
Red_Romanov
Golden Star
Golden Star

birth : 12/05/1989
Placement : ศาลเจ้าฟูชิมิอินาริ...

http://red-romanov.deviantart.com/

ตั้งหัวข้อ by kalakasong on Fri 5 Nov 2010 - 21:17

อยากเห็นการ์ตูนตัวเองเป็นภาพสี แล้วขยับได้ก็พอแล้นฮะ
อีกอย่าง ยังไม่รวมเล่มเลย ฝันไปนู้น

เพื่อ อนิเม (ฮะ)

ปล. มันข้ามขั้นตอนรวมเล่มไปเป็นอนิเมเลย (ฮา) affraid
kalakasong
Socialite

http://my.dek-d.com/kalakasong3/

ตั้งหัวข้อ by totaekuman on Sat 6 Nov 2010 - 14:29

arkman
เพื่อ2อย่างนี่ล่ะครับ

คนส่วนมากที่วาดเป็น จะคิดแบบนี้ล่ะครับ

โลมานอฟ
ตอนแรกๆเลย วาดเพราะเห็นคนเค้าวาดสวยดีฮะ เลยอยากทำบ้าง หลังจากนั้นไม่นานก็คิดเนื้อ
เรื่องได้เลยพยายามฝึกเพื่อให้ได้ผลงานบ้าง จนถึงทุกวันนี้ก็พยายามฝึกอยู่ ฝึกจนติดฮะ วาดไปเรื่อยๆ
พัฒนาไปเรื่อยๆ แถมยังได้เจอเพื่อนอีก จนตอนนี้ไปสายอิลลัสจนพอหาผลประโยชน์ได้เล็กน้อยแล้ว
แต่ก็ยังวางแผนเขียนเนื้อเรื่องอยู่ดี = =

แต่ก็นะ ยังไม่ได้คิดเป็นจริงเป็นจังนักอะไรมากนัก เป้าหมายในชีวิตอีกอย่างคือเขียนโปรแกรม
เพราะได้เงินดี แต่ยังเห็นการวาดนี่เป็นอีกทางเลือกหนึ่งเพราะเราชอบวาดมากกว่าฮะ

เป้าหมายน่าสนใจดีครับ ถ้าถนัดทางไหนที่สุดก็ไปทางนั้นแหละจะดีVery Happy

Platu-Alaska
ทุกวันนี้วาดเพื่อเงินเป็นหลักครับ
เอางานแปะบอร์ดถือเป็นผลพลอยได้

คิดเหมือนผมเลยครับ(ฮา)Laughing

emotioncat สำหรับผมเองก็ไม่อะไรมากครับ
ผมเองก็ได้เเค่ฝึกวาดและวาดเล่นให้มันสนุกเรื่อยๆไม่คิดอะไร
สวยไม่สวยผมก็ไม่รู้หรอกนะครับ บางครั้งผมมองสวยเเต่หลายคน(อาจ)มองไม่สวยนั้นเรื่อง
ปรกตินะผมก็ไม่ได้คิดอะไร เพราะส่วนมากผมเองก็วาดให้เพื่อนๆแนะนำติชมให้ข้อเสนอเพื่อเอา
ไปพัฒนาเเต่ผมก็ภูมิใจนะที่วาดเอง ด้วยลายมือของตนเอง (ถึงบางครั้งจะต้องดูการจัดท่าของ
บางภาพก็ตาม)เเต่ก็ไม่ได้ขโมยงานใครไปแปะผมก็ภูมิใจละ ^^

คำตอบแบบใสซื่อ แต่ความหมายยอดมากๆ Very Happy

prim เริ่มแรกเพราะอยากได้เพื่อนน่ะแหละคับ หลังๆก็เริ่มเดินตามฝันในอดีตที่ตั้งใจไว้
เลยวาดเพื่อพัฒนาฝีมือเพื่อให้ได้ฝันเป็นจริงน่ะคับ

วาดแล้วได้เพื่อนนี่ เป็นธรรมชาติของมันอยู่แล้วล่ะครับ เพราะในบอร์ดมัน
จำเป็นที่จะอยู่กันเป็นสังคมๆ ถึงไม่เข้าสังคมกับใคร คนเขาก็รู้จักเราจากผลงาน
ของเราอยู่ดีแหละฮา~ ไม่รู้มีเป้าหมายอะไรในอนาคต แต่ขอให้ทำให้สำเร็จครับ

humma54 วาดเพราะมันเป็นงานอดิเรกครับ ว่างๆก็จับดินสอมาร่างเล่นๆไว้เยอะแยะ
เมื่อก่อนเคยอ่านการ์ตูนเลยอยากวาดการ์ตูนเป็นของตัวเองซักหน่อย เลยหัดวาดตั้งแต่เด็กเลยครับ มีหลายเล่ม
อยู่เหมือนกัน พอหลังๆมาดูแล้วฝีมือดูไม่ได้เลย ก็เลยพยายามหาพวกที่สอนวาดมาฝึกดูและ
ก็ลองหาเว็บบอร์ดที่สนใจเรื่องเดียวกันดู จะได้พัฒนาฝีมือให้ดีขึ้นไปอีกครับ

คนที่พูดแบบนี้อีกสัก4-5ปี ฝีมือเก่งกาจขึ้นแน่ๆ(ถ้าไม่หยุดวาด)

Tamaota คง 3 ข้อหลังล่ะมังครับ
*ฝึกเรื่อยๆมือยังไม่คงที่อะน่อ
* แหม่ๆ วาดแล้วเป็นอาชีพ ได้ทำเรื่องที่ชอบ ถึงไร้ทรัพย์ ก็ไม่บ่นหรอกน่อ
* คนอื่นจะได้ช่วยแนะนำเราครับผม เม้นท์เยอะๆยิ่งดี แต่ขอแบบไม่ ไก่กาก็คงดีครับผม

เป็นคำตอบที่ดีครับ แต่อ่านแล้วเหมือนท่านจะไม่เข้าใจคำถาม

by~ne ผมเองก็อยากเป็นนักเขียน ก็ฝึกฝีมือไปเรื่อยๆจนถึงเวลาแล้วค่อยเป็นนั่นแหละครับ
เก็บฝีมือกับประสบการณ์อย่างเดียว มันก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ผมเชื่อว่าถ้าวาดไปเรื่อยๆมันก็ดีขึ้นเอง
แต่ผมไม่วาดส่งหรอกครับ ผมจะเป็นเลย

ในฐานะที่ประกาศแบบนี้ออกมา รอจะดูอีก7ปีให้หลังครับ
ผมอยากเห็นผลงานของเนสัก1ผลงาน (ตอนนั้นเนคงอายุ21-22พอดี)

eithviepa
-วาดเพื่อหา "คนวาด" มาร่วมงานด้วยกัน เพื่อจะได้มีผลงานอย่างเป็นทางการ(การ์ตูนรวมเล่ม)อย่างที่ตัวเองฝันมานาน

*ปกติไม่ได้เขียนการ์ตูนลงเวปนะ แต่เขียนให้เพื่อนที่มหาลัยอ่าน แต่ถ้าให้บอกเหตุผลที่ชอบเขียนชอบวาดคงเป็นเพราะอยากให้ใครสักคน
เข้าใจและยอมรับในความสามารถของเรา และมีความรู้สึกดีที่คนอ่านรู้สึกสนุก และอยากติดตามผลงานของเราต่อ ซึ่งในทางทฤษฎีจะเป็น
ความต้องการในเรื่องความต้องการยอมรับทางสังคมของทฤษฎีMaslow (อ้างทฤษฎีไปนั่น ) เอาเป็นว่าที่วาดที่เขียนก็เหตุผลนี่แหละ

เยี่ยมเลย!! Very Happy

ผมวาดไปเพราะความรักในงานการ์ตูน และ เพื่อความอยู่รอดของตัวเราเอง ^^ 555+

อยู่รอดยังไงหว่า..waga

anetive ผมวาดเพราะชอบครับ
เวลาจับดินสอเเล้วกะเกิดอารมอยากก็เลยวาดออกมาเลย
ระงับสติอารมไม่ใหวตอนนี้เเทบจาเปน m ไปเเล้ว

ตอนนี้นี้ 13ปีใช่มะ เดียวอายุสัก20ปีฝีมือต้องเทพแน่ๆครับ

kalakasong อยากเห็นการ์ตูนตัวเองเป็นภาพสี แล้วขยับได้ก็พอแล้นฮะ
อีกอย่าง ยังไม่รวมเล่มเลย ฝันไปนู้น เพื่อ อนิเม (ฮะ)

มันก็ไม่แน่นะเอ่อ อะไรก็เป็นไปได้ครับในอนาคต

totaekuman
WARNING
WARNING

ตั้งหัวข้อ by Thirapat on Wed 10 Nov 2010 - 11:49

แก้ไขล่าสุดโดย Thirapat เมื่อ Wed 24 Nov 2010 - 10:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Thirapat
Socialite

ตั้งหัวข้อ by mark_manga on Wed 17 Nov 2010 - 11:46

อยากเขียนเป็นอาชีพครับ ไส้แห้งอย่าได้แคร์
ไม่คิดจะทำอาชีพอื่นเลยครับ
จะเขียนไปเรื่อยจนได้เป็นนู่นแหละจะอีก10-12-30-40ปีก็ไม่ว่า
mark_manga
Silver Star
Silver Star

birth : 08/03/1991

ตั้งหัวข้อ by BEEFKUNG on Sat 25 Jun 2011 - 11:07

ผมวาดเพื่อที่จะให้เก่งขึ้นจนสามารถเป็นนักเขียนมืออาชีพได้ครับ แต่ไม่ค่อยจะลงผลงานในบอร์ดเลย
ฮ่าๆแต่ก็จะรีบทำผลงานให้ได้ก่อน จบ ม.3 ครับ
BEEFKUNG
Bronze Star
Bronze Star

birth : 02/11/1997

ตั้งหัวข้อ by rockgu on Sun 26 Jun 2011 - 20:57

พอเรียนมหาลัย เหมือนไม่ค่อยมีเวลาว่างจะวาดเรยอะ

แต่ก็ยังวาดเรื่อย เพื่อให้เก่ง ^^
ปล.เซ็งๆ
rockgu
Beginner

birth : 26/09/1991

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng on Sun 26 Jun 2011 - 21:27

อยากวาดเล่นบ้างจัง
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Natsuo on Thu 21 Jul 2011 - 17:09

เอารูปที่วาดมาแปะในบอร์ดก็ดีอย่างหนึ่งคือได้รับคำวิจารณ์จากคนที่เขามาดูมั้งครับ
แล้วก็เอาคำวิจารณ์ไปแก้ไขผลงานให้ดีขึ้นน่ะครับ รวมทั้งชอบวาดรูปด้วย
Natsuo
Silver Star
Silver Star

birth : 26/01/1998

ตั้งหัวข้อ by Tonmai016 on Sun 24 Jul 2011 - 14:06

ไม่ได้กะจะเอาเป็นอาชีพหรอกครับ(แต่เอาเสริมก็ยังดี) แค่วาดไปตามที่ใจต้องการ
อยากเขียนเกมมากกว่า แต่วาดภาพมันง่ายกว่าเยอะ
Tonmai016
Silver Star
Silver Star

birth : 13/04/1996
Placement : GespensterDivision

http://tonmai016.exteen.com/

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน