CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ช่วยสอนวาดหน่อยนะครับ

fung0001
theerapatau
6 posters

Go down

ช่วยสอนวาดหน่อยนะครับ Empty ช่วยสอนวาดหน่อยนะครับ

ตั้งหัวข้อ by theerapatau Tue 19 Oct 2010 - 20:38

ผมอยากวาดการ์ตูนสวยๆอะครับไม่รู้จะทำยังไงดีช่วยหน่อยนะครับ บอกวิธีการวาดมาก็ได้ครับ
นี่mailของผมนะครับ
sl_16303@hotmail.com
ถ้าส่งมาทางเมล์โพสไว้ด้วยนะครับผมจะได้รู้ว่าเป็นของใคร
ขอบพระคุณมากเลยนะครับ salute

theerapatau
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

ช่วยสอนวาดหน่อยนะครับ Empty Re: ช่วยสอนวาดหน่อยนะครับ

ตั้งหัวข้อ by fung0001 Tue 19 Oct 2010 - 21:12

อ่า...

อันนี้เป็นวิธีของเรานะคะ

ต้องฝึกวาดอนาโตมี่ค่ะ หรือร่างกายนั่นเอง
ถ้าวาดร่างกายได้แม่นแล้วจะทำให้วาดตัวละครได้ง่ายขึ้น เพราะเรามีพื้นฐานจากตรงจุดนี้แล้วค่ะ Very Happy

(เราก็ไม่เก่งอ่ะ แหะๆ ลองดูคอมเม้นท์ๆต่อๆไปด้วยละกันนะคะ)
fung0001
fung0001
Bronze Star
Bronze Star

ช่วยสอนวาดหน่อยนะครับ Empty Re: ช่วยสอนวาดหน่อยนะครับ

ตั้งหัวข้อ by totaekuman Wed 20 Oct 2010 - 1:34

วิธีของผมคือวาดให้เยอะๆครับ เน้นจำนวนผลงาน
ส่วนเราจะพัฒนาแค่ไหนขึ้นอยู่กับกาลเวลา

เพราะไม่มีใครมาถึงแล้วเก่งเลย ภายในปี2ปี

totaekuman
WARNING
WARNING

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Thu 21 Oct 2010 - 0:07

วิธีเรามั่ง...

หาแบบลายเส้นจากการ์ตูนที่ชอบแล้วลองฝึกวาดตามจนชินมือ(ฝึกสังเกตอนาโตมี่และองค์ประกอบอื่นๆด้วย) หลังจากนั้นก็ลองดีไซน์ตัวละครด้วยตัวเองฮะ Very Happy
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Thirapat Mon 25 Oct 2010 - 19:15

ผมว่าเริ่มจาก วาดสิ่งที่เราชอบที่สุดก่อนนะครับ บางคนชอบวาดรถ วาดต้นไม้ วาด หน้าคน ผู้หญิงผู้ชาย วาด สรีระคน สัตว์เลี้ยง หมา แมว หมี หมู สิงโต เสือ ม้า ควาย วาดตึก หรือวิว อะไรแบบนี้ แล้ววาดเล่นไปเรื่อยๆ แล้วศึกษาเส้นจากพวกหนังสือการ์ตูนมาประยุกต์ใช้กับตัวเองอันนี้ชัดมากเลย
Thirapat
Thirapat
Socialite

ตั้งหัวข้อ by Yulian Thu 28 Oct 2010 - 21:15

เริ่มจะซ้ำกับคนอื่นแล้วสิ..
สำหรับเราเริ่มจากวาดในสิ่งที่ชอบค่ะ วาดให้เป็นแนวของตัวเองโดยยังไม่ต้องสนใจแบบอื่นที่สวยๆ แค่คิดว่าเราอยากวาด แล้วพอเราเจอการ์ตูนเส้นสวยๆ แนวที่เราชอบก็เริ่มจากลองลอกดูก่อนเลยค่ะ การลอกแบบจะช่วยเราได้เยอะจริงๆนะ เพราะจะรู้ว่าต้องวาดเส้นยังไง แล้วก็นำมาปรับใช้เป็นแนวของตัวเอง
สิ่งสำคัญพื้นฐานก็คงหนีไม่พ้นสัดส่วนสรีระร่างกายคนน่ะค่ะ ถ้าเราวาดได้สมส่วนอย่างอื่นๆก็จะดีตามไปเอง
ที่สำคัญคือฝึกวาดบ่อยๆค่ะ และลองวาดหลายอย่างอย่าวาดแบบเดียว เช่นวาดทั้งผู้หญิง ผู้ชาย ฉาก สิ่งก่อสร้าง พวกนี้ แล้วก็กำลังใจ! มั่นใจในตัวเองมากๆแล้วก็ลุยกับมันค่ะ ^^
Yulian
Yulian
Beginner

birth : 07/04/1993

http://yuklian-peko.exteen.com

ช่วยสอนวาดหน่อยนะครับ Empty ขอบพระคุณมากครับ

ตั้งหัวข้อ by theerapa Fri 12 Nov 2010 - 20:47

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆนะครับสำหรับคำแนะนำ salute

theerapa
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน