อยากถาม เรื่องลายเส้นอ่าคะ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

อยากถาม เรื่องลายเส้นอ่าคะ

ตั้งหัวข้อ by mc_kung on Tue 28 Sep 2010 - 14:44

คือ ลาย เส้น ของ หนู ดันไป คล้ายกับการ์ตูนที่หนูอ่านอ่าคะ

จะทำยังไงดีหรอคะ หรือ จะปล่อยทิ้งเอาไว้
(เครียด T^T)
ช่วยแนะนำทีคะ
ขอบคุณคะ
mc_kung
Beginner

birth : 31/12/1997

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: อยากถาม เรื่องลายเส้นอ่าคะ

ตั้งหัวข้อ by anetive on Tue 28 Sep 2010 - 16:27

กะฝึกเเบบที่ตัวเองถนัดเเหละครับเเละสร้างจุดเด่นไห้งานของตัวเองมีเอกลักษณ์กะเท่านั้นเอง
เมื่อก่อนผมก็เป็นครับ
เวลาที่เราติดการ์ตูนเรื่องใหนเเล้วหัดวาดตามจนชินลายเส้นของเราก็จะเปลี่ยน
พอเวลาที่เราวาดงานของเราลายเส้นก็จะคล้ายกับเขาเเต่ถึงลายเส้นคล้ายเเต่กะยังมีส่วนนึงที่ไม่คล้ายนั้นคือเอกลักษณ์ครับ ลายเส้นเเค่เหมือนครับเเต่เอกลักษณ์เป็นของเราเพราะฉะนั้นเราสามารถสร้างเอกลักษณ์ไห้งานของเราตามเเบบฉบับของเราเพื่อเป็นเครื่องยืนยันว่าเป็นงานของเรา
เเล้วพอเราเริ่มมีเอกลักษณ์ที่เเน่ชัดขึ้นลายเส้นของเราก็จะปรับเปลี่ยนไปเองครับ(ไม่รุจะเปลี่ยนมากปะนะครับเเต่ผมฝึกโดยการวาดเรื่อยๆในเเละหัดลองเทคนิคการวาดใหม่ๆที่ได้มาจากการ์ตูนไห้วาดได้หลากหลาย)
*เเนะนำ(ของผมที่ฝึกฝนมานะ)ครับ-พอรู้เอกลักษณ์เเล้วอย่าพึ่งเร่งฝึกนะครับ ไห้ลองดูงานของคน
อื่น เเล้วนำมาปรับใช้ด้วย จะได้มีรูปเเบบการวาดที่หลากหลาย

ผิดประการใดกะอย่าว่ากันนะครับเพราะผมงี้เเหละ
ฟังหลายๆคำเเนะนำเผื่อจะได้ข้อคิดดีๆนะครับ
anetive
Silver Star
Silver Star

birth : 21/05/1997

http://jellyball.exteen.com

Re: อยากถาม เรื่องลายเส้นอ่าคะ

ตั้งหัวข้อ by 8sxpx on Tue 28 Sep 2010 - 18:35

ถ้ามันคล้ายแล้วออกมาสวยและดูดีมันก้ดีแล้วไม่ใช่เหรอครับ จะมานั่งกังวลอะไรเนี่ย การที่เราจะยึดเอาการ์ตุนที่ชอบซักเรื่องมาเป้นต้นแบบหรือไอด้อลในการศึกษาลายเส้นมันก็เรื่องปกติครับ แรกๆมันก้อาจจะคล้ายแต่พอวาดไปเรื่อยเอกลักษณ์เฉพาะตัวของคุณมันจะค่อยๆถูกถ่ายทอดลงไปจนกลายเป้นลายเส้นเฉพาะของตัวคุณไปในที่สุด ลายเส้นของคุณยังไงมันก้คือลายเส้นของคุณอยู่วันยังค่ำนั่นแหละครับ ไม่ต้องไปคอยห่วงว่ามันจะเหมือนใครหรือว่ามีใครมาเหมือนหรอก

เอกลักษณ์ของลายเส้นนั้นไม่ต้องไปบังคับหรือจงใจสร้างมันขึ้นมาหรอกครับ มันจะมาเองตามธรรมชาติของมันนั่นแหละ เอาเวลามานั่งห่วงอะไรแบบนี้ไปฝึกฝนพัฒนาฝีมือให้ก้าวหน้าขึ้นไปอีกจะดีกว่านะครับ
8sxpx
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by anetive on Tue 28 Sep 2010 - 20:03

นั้นสินะครับ
anetive
Silver Star
Silver Star

birth : 21/05/1997

http://jellyball.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by trio-jam on Tue 28 Sep 2010 - 21:03

หัดวาดมันก็อาจจะเหมือนบ้างผมว่าคงไม่เป็นไรมั้ง เดี๋ยวอีกหน่อยจับทางได้ก็จะหาทางของตัวเองได้เองครับ

ปล.ลองเปลี่ยนวิธีขึ้นโครง , วาดหน้าวาดตา ฯลฯ ให้ดูแปลกไปจากที่เคยวาดก็ไม่เลวนะ

Credit by : toei

How to be a successful man:

"-Shut up and do it-"

PS.Bluffing is useless. Try another tactics. Got it?
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by kalakasong on Tue 28 Sep 2010 - 21:55

ดีแล้วจ้า ลายเส้น อ.คนนั้นก็น่าจะได้นะ
แต่อย่าก้อบมาหมดก็พอ
kalakasong
Socialite

http://my.dek-d.com/kalakasong3/

ตั้งหัวข้อ by Thirapat on Wed 29 Sep 2010 - 0:22

ผมใช้หลักแบบ เอางานของแต่ละเรื่องมาดูแล้วลองสลับๆกันดูครับ สังเกตุว่าการ์ตูนแต่ละเรื่องจะวาดหน้าไม่เหมือนกัน และแทบทุกเรื่อง จะวาดหน้าคนแต่ละคน เหมือนกันมากๆ บางทีเหมือน copy กันมาเลยเพียงแต่เปลี่ยนทรงผม ลักษณะท่าทาง รูปร่างรวมถึงการแต่งตัวให้มีเอกลักษณ์เอา อาจจะเอาคิ้วและตาอีกเรื่องไป รวมๆกับ จมูกในแบบอีกเรื่อง เงาและปากอีกเรื่องอะไรประมาณนี้ครับ อาจจะได้ไอเดียตัวเองออกมา

เรื่องเอกลักษณ์เป็นเรื่องที่สร้างกันยากจริงๆครับ แต่เชื่อว่าถ้ายังวาดอยู่ วาดไปนานๆ ทุกคน จะมีลายเส้นและเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง แบบ อ. ดังๆแน่นอน
Thirapat
Socialite

ตั้งหัวข้อ by By~ne on Wed 29 Sep 2010 - 1:42

เรื่องปกติครับ
เป็นการเริ่มต้นที่ดี

ส่วนใหญ่หลายคนก็เริ่มจากการวาดจากลายเส้นในการ์ตูนที่ตัวเองชอบนั่นแหละฮะ ไม่ต้องกังวลไป เราก็วาดของเราต่อไปเรื่อยๆมันจะดีขึ้นเองฮะ เรื่องเอกลักษณ์ก็ไม่ต้องกังวลอีกเช่นกัน เพราะมันจะมาของมันเองเหมือนที่คุณ 8sxpx ว่าไว้นั่นแหละครับ ไม่ต้องรีบร้อนอะไรนัก แถมนิวจังยังอยู่แค่ ม.1 อยู่เลย ยังมีเวลาฝึกฝนอีกมหาศาล ฝึกดีๆผมเชื่อได้ว่านิวจังอนาคตไกลแน่นอน ฉะนั้นไม่ต้องรีบร้อนฮะ ค่อยเป็นค่อยไป

สู้ๆเน้อครับ เป็นกำลังใจให้
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by mc_kung on Wed 29 Sep 2010 - 10:03

อ่อ ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะคะ ^^
เอาไปปรับใช้ดูคะ
mc_kung
Beginner

birth : 31/12/1997

ตั้งหัวข้อ by somngo on Sat 2 Oct 2010 - 0:10

มีคนเคยบอกผมว่า

ตอนเริ่มวาด ก็ให้วาดๆเลียนแบบไปก่อน วาดไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมันก็ไม่เหมือนกันเอง

ลายมือคนเรายังไม่มีเหมือนกันซักคน ลายเส้นคนเรามันจะไปเหมือนกันได้ยังไง

somngo
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by Denkiz on Mon 1 Nov 2010 - 5:31

วาดไปเรื่อยๆครับ พยายามดูแบบให้น้อยลงถ้าคิดว่าสัดส่วนอะไรต่างๆแม่นแล้วก็หันไปหาแบบที่เป็นคน สัตว์ หรือสิ่งของจริงๆดู แล้วสักวันลายเส้นของตัวเองก็จะปรากฏเองครับ Very Happy

Denkiz
Beginner

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 on Mon 1 Nov 2010 - 8:17

เริ่มแรกก็เป็นแบบนี้กันทุกคนแหละคับผม Very Happy

ถ้าอยากได้คำแนะนำเพิ่มก็ลองแปะผลงานที่กระทู้ Show off ได้เลยนะฮะVery Happy
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by totaekuman on Wed 3 Nov 2010 - 16:01

ผมมีวิธีแก้นะค่อนข้างที่จะได้ผลสูงมากด้วย
ในการหาเอกลักษณ์ของลายเส้นของตัวเอง

อยากให้วาดไปเรื่อยๆ โดยที่เราไม่ต้องอ่านการ์ตูนเรื่องไหนอ้างอิงเลยน่ะครับ
เป็นวิธีที่ผมใช้สมัยตอนหัดวาดใหม่ๆ ช่วงตอนเด็กๆ

สมัยนี้นักวาดส่วนใหญ่จะฝึกขั้นต้นโดยการดูแบบจากการ์ตูนเรื่องที่เราชอบใช่มะ?
แล้วลายเส้นหรือสไตล์ของเราก็จะติดมาจากเรื่องนั้นๆ

เราก็ลองกลับกันดู จากที่ดูแบบอ้างอิงกลายเป็นไม่ดูแบบจากเรื่องอะไรเลย
พูดง่ายๆคุณไม่ต้องอ่านการ์ตูนเรื่องไหนสักเรื่องเลยยกเว้นเรื่องของตัวเอง

ลงมือวาดไปเรื่อยๆ เดียวลายเส้นจะเปลี่ยนไปเองจนเป็นสไตล์ของเราครับ
สัก2-3ปีคงรู้ผลแล้วล่ะ (ปัญหาคือไม่อ่านการ์ตูนเรื่องอะไรเลยนี่จะทำได้ไหม?)
ถ้าทำไม่ได้ก็ลองอ่านให้น้อยๆลงก็คงไม่เป็นอะไรมาก Laughing

totaekuman
WARNING
WARNING

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน