คำถามอยากรู้

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

คำถามอยากรู้

ตั้งหัวข้อ by meielf on Fri 3 Sep 2010 - 16:20

เราไปส่งการ์ตูนเรื่องยาวมาแล้ว โดนไล่ให้กลับมาทำเรื่องสั้น โดนใช้เรื่องยาวของเราทำให้จบในตอนเดียว จำนวนอย่างต่ำ 40 หน้า

ตอนที่นั่งอยู่ที่โน้นเค้าบอกให้ถาม แต่เรากลับคิดคำถามไม่ออกเลย มันตื่นเต้นไปหมด ทั้งๆที่มีคำถามเต็มหัวไปหมด แต่ตอนนี้กลับมาที่บ้านแล้ว

จึงอยากให้ช่วยตอบหน่อยจะได้ไหม ถึงข้อสงสัยของเรา

1. จำเป็นด้วยเหรอที่หน้าที่ 1 ช่องที่ 1 ของเรื่องจะต้องเป็นภาพ เมือง โลกของเรื่องนั้น อย่างสมมุติว่าเริ่มที่ฉาก บ้านของเศรษฐีแล้วซูมเข้าไปว่ามีคดีลักพาตัว
จากนั้นก็เปิดตัวตัวเอก บอกที่มาว่า ตัวเอกมาจากหน่วงงานพิเศษจะมาช่วยในคดีนี้ โดยเรื่องราวของโลกที่เป็นอยู่มาอธิบายในตรงนี้จะได้ไหม(ประมาณหน้าที่ 5-6)

2. เรื่องสั้นที่ให้ทำที่บอกว่าพยายามบอกทุกอย่างให้จบในตอน เอาแค่ว่า ตัวเอกเป็นคนของหน่วยงาน... ทำหน้าที่... เสร็จสิ้นภารกิจ แค่นี้จะได้ไหม
จำเป็นหรือเปล่าที่ต้องบอกที่มาของตัวเอกตั้งแต่แรก (เช่นถ้าตัวเอกมี 2 คนทำงานเป้นทีมต้องมีบอกถึงการเจอกันครั้งแรกของ 2 คนนี้หรือเปล่า)

3. เรื่องสั้นที่กำหนด 40 หน้าสามารถต่ำกว่าหรือเกินกว่า 40 หน้าจะได้ไหม ถ้าต่ำกว่าให้ต่ำสุดกี่หน้า ถ้าเกินกว่าให้สูงสุดกี่หน้า

4. ที่บอกว่าลองวาดแนวอื่นดูเช่น การ์ตูน 4 ช่อง(เป็นอย่างเดียวที่เอาไปส่งแล้วได้คำชมกลับมา) จะต้องว่าทั้งหมดกี่หน้า หรือ 40 หน้าเท่ากับเรื่องสั้นเหมือนกัน
(ถ้า 40 หน้าเหมือนกัน 1 หน้าจะมี 8 ช่อง หรือก็คือ 2 มุก ถ้า 40 หน้า ก็ 80 มุก คิดกันหัวระเบิดแน่)

5. เราสามารถไปส่งแค่สตอรี่บอร์ดของเรื่องสั้นให้ดูก่อนจะได้ไหม หรือต้องทำให้เสร็จสมบูรณ์ก่อนค่อยเอาไปให้ดู แต่เรามีคำถามหลายอย่างที่ยังไม่กล้าลงมือทำต้นฉบับจริง
(โดนติมาเยอะตอนส่งเรื่องยาว จนเริ่มกลัวขึ้นมานิดๆแล้วสิ)

6. คุณไม่ได้วิจาร์ณเรื่องรูปแบบตัวละครของเราเลย จึงอยากถามว่าจะใช้ตัวละครตัวเก่าเดินเรื่องต่อ จะได้ไหม (ผูกพันกับตัวละคร 2 ตัวนั้นมาก ไม่อยากเอาเข้ากรุเลย T-T)

ถ้าอย่างไงของให้พี่ๆช่วยคายข้อสงสัยให้ด้วยนะจ๊ะ

ปล. พี่ที่วิจาร์ณเรื่องยาวของเรา ช่วยบอกชื่อหน่อยได้ไหม เวลาโทรไปขอสายลำบาก ต้องบอก "ขอสายคนที่วิจาร์ณเรื่อง LIGHT เมื่อวานหน่อย" มันแปลกๆไงไม่รู้ง่ะ ^^

ตัวเอก 2 ตัวของเรา เฟียร์ เฟอล่า กับ ไอซ์ กลาเซ่

meielf
Socialite

birth : 03/08/1984

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: คำถามอยากรู้

ตั้งหัวข้อ by Kore on Sat 4 Sep 2010 - 0:23

คนที่วิจารณ์วันนั้นคือผมเองครับ ผมชื่อ บี

เราไปส่งการ์ตูนเรื่องยาวมาแล้ว โดนไล่ให้กลับมาทำเรื่องสั้น โดนใช้เรื่องยาวของเราทำให้จบในตอนเดียว จำนวนอย่างต่ำ 40 หน้า
ที่จริงตอนนั้นผมไม่ได้บอกว่าอย่างต่ำ 40 หน้านะครับ ผมบอกว่า 20 หรือ 40 หน้าคือมีให้เลือกสองตัวว่าจะทำจำนวน 20 หรือ 40 หน้า ซึ่งจำนวนหน้าเท่านี้จะเทียบเท่ากับความยาวต้นฉบับมาตรฐานของทางเราที่ 1 หรือ 2 ตอนครับ

การทำเรื่องสั้นจะเป็นเหมือนการสอบปฏิบัติซึ่งจะบอกได้ว่าคุณเล่าเรื่องเป็นมั้ย คุณเริ่มเรื่องอย่างไร การดำเนินเนื้อเรื่องเป็นอย่างไร ลูกเล่นในการเล่าสามารถทำให้คนอ่านสนุกได้มั้ย คุณสามารถสื่อสารสิ่งที่ต้องการเล่ามายังผู้อ่านได้หรือยัง และสรุปจบเรื่องเป็นหรือไม่

คุณสามารถจัดวางช่อง วางภาพ จัดคอมโพสโดยรวม จุดเด่นจุดรอง วางบอลลูนคำพูด วางตำแหน่งตัวเสียงได้มั้ย
รวมไปถึง
คาแร็กเตอร์ การลงเส้น การวาดฉากหรือองค์ประกอบอื่นๆ การทำเอ็ฟเฟ็กต์ การควบคุมคอนทราสแสงเงาต่างๆ

การทำเรื่องสั้นเพียงหนึ่งเรื่องไม่กี่หน้าจะสามารถบอกเรื่องพวกนี้ได้เกือบทั้งหมด

ก่อนจะทำเรื่องยาวคุณต้องตอบคำถามให้ได้ก่อนว่าประเด็นหลักของเรื่องคุณคืออะไร
และที่ผมต้องการคือให้เล่าประเด็นหลักของเรื่องคุณให้ได้ในเรื่องสั้นหนึ่งเรื่อง

ถ้าคุณทำเรื่องสั้นได้ในระดับที่ผ่านแล้ว ก็มาคุยเรื่องยาวกันอีกที

1. จำเป็นด้วยเหรอที่หน้าที่ 1 ช่องที่ 1 ของเรื่องจะต้องเป็นภาพ เมือง โลกของเรื่องนั้น อย่างสมมุติว่าเริ่มที่ฉาก บ้านของเศรษฐีแล้วซูมเข้าไปว่ามีคดีลักพาตัว
จากนั้นก็เปิดตัวตัวเอก บอกที่มาว่า ตัวเอกมาจากหน่วงงานพิเศษจะมาช่วยในคดีนี้ โดยเรื่องราวของโลกที่เป็นอยู่มาอธิบายในตรงนี้จะได้ไหม(ประมาณหน้าที่ 5-6)
ไม่จำเป็นเสมอไปครับ เพียงแต่วิธีการเล่าเรืองโดยการให้เห็นภาพสถานที่กว้างๆ ก่อนแล้วค่อยๆ โฟกัสเข้าไปจุดที่ต้องการ เป็นวิธีการเล่าเรื่องที่จะสามารถทำให้มองเห็นภาพโดยรวม และสถานที่ที่เรื่องดำเนินอยู่ได้ง่ายและชัดเจน ดูแล้วก็เข้าใจได้ทันทีว่าเรื่องเกิดขึ้นที่ไหนภายในไม่กี่ช่อง
ซึ่งคุณสามารถจะใช้วิธีการเล่าแบบอื่นก็ได้ เริ่มที่อย่างอื่นที่ไม่ใช่ฉากก็ได้ จะใช้วิธีตัดสลับภาพไปมาระหว่างตัวละครกับฉากก็ได้ แต่อ่านแล้วต้องบอกได้ว่า ใคร? ทำอะไร? ที่ไหน? อย่างไร?

2. เรื่องสั้นที่ให้ทำที่บอกว่าพยายามบอกทุกอย่างให้จบในตอน เอาแค่ว่า ตัวเอกเป็นคนของหน่วยงาน... ทำหน้าที่... เสร็จสิ้นภารกิจ แค่นี้จะได้ไหม
จำเป็นหรือเปล่าที่ต้องบอกที่มาของตัวเอกตั้งแต่แรก (เช่นถ้าตัวเอกมี 2 คนทำงานเป้นทีมต้องมีบอกถึงการเจอกันครั้งแรกของ 2 คนนี้หรือเปล่า)
ที่ต้องการคือประเด็นหลักๆ ของเนื้อหาเท่านั้นครับ
ขอยกตัวอย่างด้วยสิ่งที่ไม่เกี่ยวข้อง เพื่อจะไม่กลายเป็นการไปบีบกรอบเนื้อเรื่องของคุณโดยไม่ตั้งใจ (ป้องกันการเกิดประโยคว่า "ผมก็เล่าเรื่องตามที่คุณบอกแล้วทำไมยังไม่ผ่าน")
เช่นถ้าคุณจะบอกใครซักคนว่ามีรถรุ่นใหม่ออกมาวางขาย คุณควรจะบอกเขาแค่ไหนให้เขาเข้าใจทันที และอยากซื้อรถคันนั้น?
สิ่งที่คุณควรจะบอกเขาคือ รถยี่ห้ออะไร รุ่นไหน เครื่องยนต์ขนาดเท่าไหร่ เร็วแค่ไหน ประหยัดน้ำมันมั้ย
ไม่ต้องบอกเค้าว่าน็อตยึดเบาะผลิตที่โรงงานไหน หรือเพลาล้อใช้เหล็กอะไรมาทำ

3. เรื่องสั้นที่กำหนด 40 หน้าสามารถต่ำกว่าหรือเกินกว่า 40 หน้าจะได้ไหม ถ้าต่ำกว่าให้ต่ำสุดกี่หน้า ถ้าเกินกว่าให้สูงสุดกี่หน้า
ให้เลือกที่ 20 หรือ 40 หน้าครับบวกลบอย่าเกิน 2 พยายามเอาให้อยู่ที่เท่านี้ เป็นการฝึกควบคุมจำนวนหน้าไปด้วย การทำคอมิกส์นั้นการคุมจำนวนหน้าให้ได้ก็เป็นสิ่งสำคัญ

4. ที่บอกว่าลองวาดแนวอื่นดูเช่น การ์ตูน 4 ช่อง(เป็นอย่างเดียวที่เอาไปส่งแล้วได้คำชมกลับมา) จะต้องว่าทั้งหมดกี่หน้า หรือ 40 หน้าเท่ากับเรื่องสั้นเหมือนกัน
(ถ้า 40 หน้าเหมือนกัน 1 หน้าจะมี 8 ช่อง หรือก็คือ 2 มุก ถ้า 40 หน้า ก็ 80 มุก คิดกันหัวระเบิดแน่)
เห็นว่าคุณยังไม่แน่ใจว่าตัวเองถนัดและชอบทางไหน ประสบการณ์ในงานการ์ตูน(แบบจริงๆ จังๆ)ก็ยังมีไม่มากเลยอยากให้ลองทำดูหลายๆ แนวก่อน
ถ้าจะลองการ์ตูน 4 ช่อง ก็ทำจำนวนหนึ่งตอนเหมือนการ์ตูนทั่วไปครับ คือยาว 20 หน้า

5. เราสามารถไปส่งแค่สตอรี่บอร์ดของเรื่องสั้นให้ดูก่อนจะได้ไหม หรือต้องทำให้เสร็จสมบูรณ์ก่อนค่อยเอาไปให้ดู แต่เรามีคำถามหลายอย่างที่ยังไม่กล้าลงมือทำต้นฉบับจริง
(โดนติมาเยอะตอนส่งเรื่องยาว จนเริ่มกลัวขึ้นมานิดๆแล้วสิ)
ที่จริงอยากเห็นแบบสมบูรณ์เลยนะครับ จะได้เห็นความสามารถทั้งหมด แล้วจะได้ให้คำแนะนำได้ถูก
แล้วก็ไม่ต้องกลัวครับเรื่องการโดนติหรือไม่ผ่าน เป็นเรื่องธรรมดาที่ต้องโดนกันทุกคน มากบ้างน้อยบ้าง นักเขียนมืออาชีพแทบครบหัวก็โดนกันมาแล้วทั้งนั้น

6. คุณไม่ได้วิจาร์ณเรื่องรูปแบบตัวละครของเราเลย จึงอยากถามว่าจะใช้ตัวละครตัวเก่าเดินเรื่องต่อ จะได้ไหม (ผูกพันกับตัวละคร 2 ตัวนั้นมาก ไม่อยากเอาเข้ากรุเลย T-T)
วันนั้นต้องขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้วิจารณ์ในส่วนของตัวละครแบบจริงๆ จังๆ เพราะตามปกติผมจะดูตัวละครผ่านทางเรื่องราวเลยมากกว่ามานั่งอ่านโปรไฟล์
ถ้าจะเอาตัวละครเก่ามาใช้ในเรื่องสั้นก็ไม่ว่ากันครับถ้าสามารถทำได้
แต่ทั้งนี้ผมขอแนะนำ ไม่ว่าจะผูกพันแค่ไหน เนื้อเรื่องต้องนำ และตัวละครทำตามบทที่ควรเป็น ถ้าตัวละครใช้ได้ก็ใช้ ถ้าใช้ไม่ได้ก็อย่าฝืนใช้ อย่ายึดติดมัวนั่งเสียดายหรือสงสารตัวละครจนทำให้เนื้อเรื่องเสีย

ปล.ตัวละครหลักสองตัวของคุณ เอกลักษณ์มันไม่ค่อยชัดเจนนะครับ ตอนดูต้นฉบับขาวดำมันไม่มีสีแยกความต่างจากกันได้ค่อนข้างยากเพราะวาดหน้าเหมือนกันมาก โดยเฉพาะตอนโคลสอัพหน้า ประกอบกับเวลาวาดมุมอื่นแล้วหน้าเพี้ยน หน้าเบี้ยว

http://twitter.com/Korewa13th

เพจ official ของ SEND BACK
https://www.facebook.com/pages/project-SEND-BACK/181574758553216

เพจส่วนตัว
https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by brother_karate on Sat 4 Sep 2010 - 0:46

ไม่ต้องเสียกำลังใจไปครับ คสามคิดเห็นของทีมงานก็เป็นเพียงความคิดเห็นหนึ่งเท่านั้น คุณสามารถนำงานชิ้นนี้ไปเสนอที่อื่นได้เพราะมันเป็นของคุณ แต่ละที่ก็มีมุมมองต่องานที่แตกต่างกัน ลองดูครับ สู้ ๆ

brother_karate
V.S.O.P.

ตั้งหัวข้อ by sometimes on Sat 4 Sep 2010 - 15:11

มาช่วยเป็นกำลังใจด้วย Smile

สมัยเรียนเราก็เคยเอาไปให้วิจารณ์ แล้วโดนติมา 70-80% ของเนื้อเรื่องได้ เสียเซลฟ์ไป 1 วัน ฮาๆ
แถมตอนฟังคำวิจาร์ก็ตื่นเต้นมากซะจนจำไม่ค่อยได้ว่า เขาแนะนำอะไรบ้าง
จำได้แค่ 3 ใน 10 ส่วนได้มั้ง (โทษทีค่ะ Embarassed)

ตอนนี้กำลังพยายามใหม่อยู่ เพราะเคลียร์ภาระหลายๆ อย่างได้แล้ว คงมีเวลาฝึกทำมากขึ้น
จะพยายามฝ่าด่านเรื่องสั้นให้ได้ก่อน ^^

sometimes
Beginner

ตั้งหัวข้อ by meielf on Sun 5 Sep 2010 - 10:58

ขอบคุณสำหรับคำตอบ (ต้องเซฟเก็บเอาไว้อ่าน เพราะบ้านไม่มีเน็ต) ตอนนี้พยายามเขียนสตอรี่บอร์ด
เรื่องสั้นอยู่ คิดว่าน่าจะเสร็จสมบูรณ์เดือนหน้า(พยายามทำให้ดีที่สุด) พอดีเรียนจบแล้วงานก็ไม่มีทำ
เลยมีเวลาทำเยอะหน่อย ไม่แน่เดือนหน้าอาจได้เจอกันอีก ^^ ขอบคุณมาก

meielf
Socialite

birth : 03/08/1984

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน