ถ้าผมจะทำเรื่องยาว ผมควรจะทำเรื่องไหนดี

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เอาเรื่องไหนดีนะ

50% 50% 
[ 6 ]
50% 50% 
[ 6 ]

คะแนนทั้งหมด : 12

ถ้าผมจะทำเรื่องยาว ผมควรจะทำเรื่องไหนดี

ตั้งหัวข้อ by BlackBible on Mon 26 Apr 2010 - 15:01

จากบล็อคกิ๊กก๊อกของผม http://wott7000.exteen.com/20100330/entry

พอดีลองตั้งคำถามตัวเองแล้วละครับว่าจะวาดแนวไหนดีที่จะส่งสำนักพิมพ์ เพราะสงสัยผมเป็นคนโรคจิตแน่เลย ไอเดียเริ่มเริ่มไม่โมเอะตามตลาดไปเรื่อยๆ เลยนั่งเอาหัวจนผมร่วงล่ะ..

ระหว่าง...

ด้านดี ----- Alice in Wonderspace "The Massive Sci-Fi Fairy Tale"

เรื่องราวของอลิสที่เรียนหนังสือในโลก ซึ่งเธอเป็นเด็กที่มีจินตนาการสูง
แต่บังเอิญถูกล้อมกรอบด้วยค่านิยมไสยศาสตร์ และกรอบผู้มีอำนาจ
ทำให้เธอเริ่มเบื่อที่จะใช้ชีวิต และอยากออกไปนอกอวกาศดูบ้าง

แน่นอน ความฝันก็ได้เป็นจริงเธอเจอ "หุ่นกระต่าย" ลอกผ่านหน้าเธอไป
เธอจึงตาม และตกลงไปในยานอวกาศที่ออกไปนอกโลก แม้ว่าเหมียวคอม
เจ้าของยานได้พยายามจะเอาลง แต่ก็ต้องพาไปด้วย
เนื่องจากว่ามีธุระกับการเดินทางส่งส่วยประจำปีให้กับแมต
แฮทเตอร์อย่างด่วน จึงทำให้เธอได้ออกผจญภัยไปในอวกาศอย่างทีี่ฝัน
แต่ไม่ได้รู้เลยว่าอะไรคอยเธออยู่

ด้านชั่ว ---- Salvation Army ไทยสิ้นชาติ "Thai's Finale"

ปี 20XX ประเทศไทยตกเป็นของขบวนการปลดแอกนกแสก
ที่มีจุดประสงค์ดีที่จะสร้างความสงบสุขในเบื้องหน้า
แต่อาศัยการสร้างสถานการณ์ต่างๆ เพื่อหลอกล่อให้คนไทยแตกแยกกันเอง
และยึดบัลลังก์สภาด้วยการฆ่าคนในสภา ม็อบ
และผู้ที่อยู่เบื้องหลังผู้คนเหล่านี้ทั้งหมดในเบื้องหลัง
พร้อมทั้งจัดตั้งตนเองเป็นจักรวรรดิ์นกแสก
และปกครองด้วยความป่าเถื่อนและหวาดกลัว (เผด็จการ)

แล้วใครจะหยุดจักรวรรดิ์นี้ได้? คงมีแค่พวกกบฏไทยเท่านั้น
เพียงแต่พวกเขามีเวลาอีกไม่นานเท่านั้น
ก่อนที่ต่างฃาติจะแทรกแซงยึดจักรวรรดิ์ด้วยตนเอง

-----------------------------------------------------------
โปรดอวตารมาช่วยตอบกันด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. แต่ระหว่างที่มานั่งคิด ไม่รู้จะทำสเก็ตแบบตัวละครกับฉากของทั้งสองเรื่องทำซากอะไรหว่า?
(ทั้ง 2 เรื่องเลย)
BlackBible
Silver Star
Silver Star

birth : 30/03/1986

http://wott7000.deviantart.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: ถ้าผมจะทำเรื่องยาว ผมควรจะทำเรื่องไหนดี

ตั้งหัวข้อ by finel on Mon 26 Apr 2010 - 19:34

-[]- ถ้าเป็นจากการที่อ่านเนื้อเรื่องคร่าวๆนะคะเราว่าเรื่องที่ 2 ไม่ผ่านแหงๆ
เพราะมันตรงมาก.....มากจนเราคิดว่าคงไม่ผ่านทางสำนักพิมพ์แน่นอนค่ะ เพราะชื่อประเทศที่ตรงแถมสถาบันต่างๆก็ตรงจนเกินไป น่าจะสร้างโลกของตัวเองแยกออกมาเลยแบบการ์ตูนไทยเรื่องวิญญู ที่เป็นการ์ตูนการเมืองที่จิกกัดได้สนุกเลยค่ะ (แต่เราก็ทนอ่านบ้างข้ามบ้างอ่ะนะ)
แต่ก็ลองเอาไปเสนอที่สำนักพิมพ์ง่ายกว่าค่ะ เพราะ บก.น่าจะเป็นคนที่แนะนำได้ดีที่สุดค่ะ 'v'
สู้ๆค่ะ
finel
Lucky Star
Lucky Star

Re: ถ้าผมจะทำเรื่องยาว ผมควรจะทำเรื่องไหนดี

ตั้งหัวข้อ by boonruy123 on Mon 26 Apr 2010 - 20:53

โหวตเรื่องที่2ครับ แต่ก็อย่างที่พี่ฟินบอกเปลี่ยนชื่อดีกว่า เดี๋ยวไปตรงใจใครบางคนแลิวมันจะปรี๊ดเอา
boonruy123
Silver Star
Silver Star

birth : 29/01/1994
Placement : Samutprakarn

http://mh2gpwc.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by sometimes on Sun 2 May 2010 - 18:53

เรื่องที่ 2 นี่มัน...555+
ไม่โหวตละกัน ทำเรื่องที่คิดว่าตัวเองจะสนุกกับมันได้ตลอดน่ะ ดีที่สุด ^^

sometimes
Beginner

ตั้งหัวข้อ by tamin on Tue 4 May 2010 - 23:23

เรื่องที่ 2

เพราะผมว่าโดยเนื้อแท้ของท่าน BlackBible ไม่เวิร์คกับเรื่องดีๆอย่าง Alice in Wonderspace
ไม่งั้นผมเสียวว่า แรกๆเนื้อเรื่องอาจยังดี+โมเอะอยู่ แต่พอไปซักระยะ มันจะกลายเป็นการ์ตูนแฝงความโหดแทน

ผมว่าท่านชอบวาดแนวไหน ก็วาดเรื่องที่เป็นแนวนั้นละครับ มันไม่ฝืนความรู้สึกนะผมว่า
ส่วนจะทำให้เรื่องของท่านเป็นที่ยอมรับของคนอื่นได้หรือไม่ก็อยู่ที่ความสามารถของท่านละครับ สู้ๆครับ

tamin
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by humma54 on Sat 12 Jun 2010 - 15:54

ถ้าจะทำเรื่องที่ 2 (ผมโหวดไป) น่าจะแปลงตัวละครใหม่หมด ไม่ให้ชื่อซ้ำกับของจริงในปัจจุบันก็น่าจะได้นะครับ

เผื่อจะได้แง่มุมดีๆอะไรขึ้นมาก็ได้

humma54
Lucky Star
Lucky Star

birth : 19/09/1996
Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by PoJeaWa LittleGirl on Thu 24 Jun 2010 - 18:13

กด 1 ไปงับ

ท่าจะเหมาะกับแนวพี่ท่านดีออกนะก๊ะ มันดูไม่ฝืน

และสามารถถ่ายทอดความเป็นตัวของตัวเองได้ดีโดยไม่ต้องคิดหน้าพะวงหลังด้วยนะก๊ะ

แต่เรื่อง 2 ก็น่าสนใจ เพราะมันยังติดกระแสอยู่ *ฮา

ถ้าจะเอามายำใหญ่เรื่อง 2 ให้มีโครงดูดราม่ามันก็คงไม่เวิร์กกับแนวพี่ท่านเลยฮั๊บ

แต่ถ้าทำมาซะโมเอะ แล้วดูคอมเมดี้แบบจิตๆ กระเซ้าแหย่ๆเข้าไปหน่อยๆ อันนี้ก็ท่าจะแนวดีพิลึก *หัวเราะในลำคอ หึหึ

/วาว่ารักพี่เสียดายน้องแฮะ สรุปอยากอ่านทั้งคู่ล่ะ ^o^b+

สู้ๆกั๊บพี่บิเบิลซัง!!!!!

PoJeaWa LittleGirl
Shooting Star

birth : 12/11/1990

ตั้งหัวข้อ by black-rayz on Thu 24 Jun 2010 - 23:03

ผมว่า1พี่จะวาดได้ไอเดียแล่นกว่า2นะ

แล้ว2ผมว่าติดตรงชื่อประเทศนี่ล่ะ(เพราะมันไม่เหมือนญี่ปุ่น 555)
แล้วก็ลายเส้นคงต้องออกแนวดิบๆ โหดๆอ่ะ ผมว่าพี่คงไม่เหมาะ แต่โครงเรื่องน่าสนใจมาก = =+
black-rayz

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

ตั้งหัวข้อ by By~ne on Sat 26 Jun 2010 - 13:53

กดโหวตเรื่องแรกไปครับ

ด้วยความชอบส่วนตัวคือผมชอบแนวนี้มากกว่าน่ะ
มีนดูมีความฝันของการผจญภัยดีฮะ Razz
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Minigun on Sun 27 Jun 2010 - 22:49

กด 1 นะผมน่ะ ชอบแนวผจญภัยออกนอกอวกาศอีกต่างหาก

แต่ผมว่าเรื่อง 2 นี้ก็น่าสนใจไม่หยอกอะน่ะ ออกแนวแฉการเมืองนิดๆ ผมชอบ 555+
Minigun
Socialite

birth : 17/12/1994
Placement : ... ณ ดินแดนอันไกลโพ้น ...

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน