วิญยุ เดอะ เกรท การ์ตูนไทยอีกเรื่องที่แนะนำให้อ่านกันครับ (การเมืองเล็กน้อย)

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

วิญยุ เดอะ เกรท การ์ตูนไทยอีกเรื่องที่แนะนำให้อ่านกันครับ (การเมืองเล็กน้อย)

ตั้งหัวข้อ by TRipLE on Tue 1 Dec 2009 - 23:47

ทั้งหน้าปกและคำโปรยดูไม่มีอะไรดึงดูดแม้แต่น้อย ลายเส้นที่วาดตัวละครก็... แต่วาดฉากโอเค
พล็อตก็ดูธรรมดาๆ เมื่อเทียบกับเรื่องก่อน เชื่อได้ว่าคนที่อ่านแค่เรื่องย่อบนปกไม่มีทางเข้าใจแน่ว่า cts ให้พิมพ์เรื่องนี้ออกมาได้ไง

แต่เนื้อหาภายในล้อการเมืองของประเทศสารขัณฑ์ได้สุดยอดมากครับ ฮาร์ดคอร์ถึงขนาดถ้าคนไม่ติดตามการเมืองจริงๆ ไม่น่าจะเข้าใจสิ่งที่แฝงมาได้เลย

ลักษณะโครงสร้างบางอย่างมันคุ้นๆ นะนี่ เล่นเอาน้ำตาไหลพรากๆ TvT
เนียนได้อีกนะครับ

ต่อให้มีคนส่วนหนึ่งพูดว่า "ประชาธิปไตยจงเจริญ~ ทุนนิยมจงเจริญ~ เสรีนิยมจงเจริญ~"
...แต่คนอีกส่วนหนึ่งก็ยังติดอยู่ที่ "ตบมือข้างเดียวไม่ดัง" จริงๆ นั่นแหละ
(ถ้างั้นก็ต่างคนต่างอยู่กันไปเซ่ อย่ามาับังคับให้คนอื่นต้องคิดเหมือนตัวเองไม่งั้นจะถูกหาว่าเป็นพวกกบฏได้ป่าว)

ดูภาพแล้วรู้สึกว่า คนวาดเรื่องนี้ น่าจะทำแบบคนวาดลัคกี้แมนนะครับ เขียนสตอรี่บอร์ดแล้วหาคนวาดตัวละครให้
หรือไม่ก็ฝึกวาดตัวละครอีกมากๆ หน่อย
วาดฉากก็ดูดี สกรีนโทนก็ขยัน เสียที่เส้นตัวละครนี่ล่ะ มันขาดน้ำหนักอย่างแรงงงง ครับ

รวมๆ ก็ชอบ และ แนะนำให้อ่านกันครับ
ต่อให้ไม่เก็ทมุกล้อการเมืองแฝงแต่ก็น่าจะเข้าใจเืรื่องโครงสร้างเศรษฐกิจและการเล่นการเมือง ซึ่งคนเขียนเล่าให้เข้าใจง่ายๆ ได้
ถ้าคุณเปิดผ่านๆ อ่านเรื่องย่อ หรือดูแค่ภาพ คุณจะไม่มีทางเข้าใจได้เลยครับว่าเรื่องนี้มีอะไรดี

-Y จงครองจักรวาล-
TRipLE
Silver Star
Silver Star

birth : 21/04/1984

http://triple.exteen.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: วิญยุ เดอะ เกรท การ์ตูนไทยอีกเรื่องที่แนะนำให้อ่านกันครับ (การเมืองเล็กน้อย)

ตั้งหัวข้อ by ชา on Sat 5 Dec 2009 - 18:19

เขียนได้ดี เขียนได้ถูกต้อง อ่านแล้วชอบมากจริงๆ

รอผลงานใหม่ๆอยู่นะครับ !

ชา
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน